Cay đắng cử nhân 2 bằng giỏi bán trà đá

Công việc đầu tiên của chị chắc là làm nhân viên RA của MSB rồi

Mình chả hiểu cái bài học này "cay đắng" ở chỗ nào :-?

Ra trường, rùi tìm việc, vin việc. Khó khăn quá, nhất là ra trường đúng vào năm nay, kinh tế khó khăn, thất nghiệp nhiều. Có người cười, những cũng có rất nhiều người phải khóc.
Có khi nào nụ cười và nước mắt cùng gặp nhau trên một con đường?Khóc là do ta vấp ngã. Cười là khi ta biết tự mình biết đứng lên.

Khóc là khi người thân ta không còn nữa. Cười là biết người thân vẫn tồn tại khi ta nhớ đến họ.

Khóc khi ta buồn trước khó khăn trong đời. Cười là khi ta thành công vượt qua khó khăn đó.

Khóc là khi ta muốn giải tỏa nỗi buồn hay uất ức . Cười khi nhận ra khóc chẳng lợi ích gì.

Ta có thể khóc trong niềm vui và cười trong nước mắt nhưng không được phép cười trên sự đau thương mất mát của người khác.

Không ai khóc mãi và cũng chẳng ai cười hoài. Điều chủ yếu là bạn chỉ khóc khi có lý do chính đáng và biết đứng lên đương đầu với thử thách, có thế nước mắt đổ ra mới không vô nghĩa.

Khi đã tự mình biết đứng dậvà nở một nụ cười trên môi thì khi ấy nụ cười là đẹp nhất và có ý nghĩa nhất.

Đừng vội mừng khi thành công vì đó chính là lúc bạn cần phải cố gắng hơn nữa chứ không phải lúc tự đắc, kiêu căng.

Và nếu một ngày nào đó bạn không còn khóc được nữa thì đó cũng là lúc bạn chẳng thể nào có được một nụ cười thật sự.

Còn nếu bạn chẳng thể nào cười vui hạnh phúc vì đã gặp quá nhiều bất hạnh thì hãy cứ cố gắng cười trong nước mắt để biến nó thành niềm vui.

Đứng trước nỗi đau, ai cũng nghĩ mình thật nhỏ bé, muốn khóc và cảm thấy tuyệt vọng. Nhưng cuộc sống không khi nào thiếu nụ cười…

Vì sau đêm tối, mặt trời vẫn sáng, chúng ta hãy luôn mỉm cười,bắt đầu tìm cho mình một lối đi trong những lúc đau khổ. Không bao giờ là quá muộn để học được cách bước đi trên nỗi đau!

nếu thật sự cố gắng tìm việc chẳng nhẽ k với tấm bằng đỏ như thế k xin đc việc à
mình thấy đấy cũng chỉ là 1 lý do thôi
bản thân người tìm việc không nỗ lực hay là không đáp ứng được những tiêu chuẩn của nhà tuyển dụng
nếu không xin đc vào những công ty lớn thì vào những chỗ có yêu cầu thấp hơn
mình thấy xung quanh mình nhiều người học trường gọi là top dưới nhưng vẫn xin đc việc với mức lương khá là cao

“Mình thấy công việc đó không phù hợp với bản thân, thiên nhiều về kỹ năng hơn là kiến thức chuyên môn mà mình đã học”
M
ình nghĩ chị ấy chưa thử thách hết sức mình, đơn giản là xin làm 1 lần rùi thấy nó k đúng như mình được học nên thấy thất vọng. Tự hỏi làm gì có ngành nào 100% lý thuyết là 100% thực tế. Học ở trường 10 thì thực hành có 1, ai cũng biết điều đó mà.thực tế là tay chân còn lý thuyết là sách vở thui. Cái gì cũng do mình thui chứ k nên đổ tại này tại kia...

làm việc thực tế thì không liên quan đến kiến thức đã học là đúng rồi, múôn gì nữa. hài......

Bạn T trong bài báo này suy nghĩ vẫn còn bi quan lắm. Nếu cứ giữ lối suy nghĩ ấy thì có lẽ công việc bạn đang làm là phù hợp với bạn nhất. Hì. Mình đùa thôi, nhưng bạn đừng nghĩ cứ có tiền, có quan hệ là mọi thứ dễ dàng thế, vẫn còn rất nhiều người tự vào bằng năng lực của mình mà. Nếu tất cả là con ông cháu cha, xin vào mà ko làm được thì sớm muộn cũng bị đuổi. Và các câu hỏi mà nhà tuyển dụng đưa ra đều có 1 ý nghĩa đằng sau nó. Có thể kiểm tra phản xạ của bạn, cũng có thể kiểm tra khả năng giao tiếp của bạn.... Đừng cho rằng chỉ vì mình không biết uống rượu mà bị loại nhé :D. Suy nghĩ tích cực lên. Thân !

xin lỗi cho mình nói thẳng nhé. Ngân hàng có những vị trí tốt phù hợp với bạn nhưng "thực tế" thấy rằng bằng của đại học kinh doanh công nghệ là ít có giá trị khi bạn đi nộp hồ sơ bởi nhưng ngân hàng tốt thì chỉ tuyển những bạn thuộc các trường top đầu. Đặt mình vào trường hợp nhà tuyển dụng của các ngân hàng tốt so sánh giữa 1 bằng giỏi của đại học kinh doanh công nghệ và 1 bằng TB khá của tài chính ngân hàng của Đại học Kinh tế quốc dân bạn sẽ chọn ai? chọn ai thì mọi người đều hiểu. Và còn lại ví dụ như MSB thì tuyển cả trung cấp, cao đẳng, dân lập... tuyển cả và cậu có cơ hội làm trong đó nhưng thử hỏi có mấy ai làm được 1.5 năm ở vị trí SA hay CA hay chỉ thường là nửa năm là nghỉ

haiz. Bài này mình cũng đã đọc qua rồi, mặc dù mình cũng là sv trường KD&CN ( cũng bằng giỏi khoa QLKD) nhưng mình không đồng ý kiến với người viết bài báo này. Không kể đây là trường top dưới, việc học và kiếm điểm mình thấy cũng khá dễ so với các trường khác. Quan trọng là bản thân mình có năng lực hay không? Mình thấy rất nhiều người học Kinh Kong mà vẫn kiếm được việc ngon ( không COCC) nhé. Và bản thân mình mặc dù học trái ngành nhưng cũng vân đi làm kế toán, vẫn đang cố thi vào ngân hàng, và qua vòng hồ sơ bình thường. Chỉ là nghiệp vụ không có nên khó qua vòng thi nghiệp vụ thui :D. Đang chờ đợi 2 nơi mà không biết có qua không. Ngân hàng lớn, công ty lớn không được thì phải bắt đầu từ công ty nhỏ. Nói thật, bằng giỏi trường King Kong chẳng có giá trị gì :))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,475
Thành viên mới nhất
Baotruc
Back
Bên trên