Bằng khá liệu có thể vào được Ngân hàng?

Ở đâu cũng thế bạn nhé. Cử nhân bây giờ ra trường đông như quân Nguyên. Bằng Khá là đã mất đi một phần khả năng cạnh tranh rồi.
Bản thân mình đây cũng bằng khá, đi pv một NHTM CP nhỏ thôi mà còn bị hỏi: "Sao em đc có bằng khá, chị thấy trường em toàn bằng giỏi mà." Và tại chỗ mình làm đây thì khi lọc hồ sơ bên nhân sự cũng rất quan tâm đến điểm phẩy và loại tốt nghiệp nhé.
chắc bạn nộp mấy vị trí nghiệp vụ ở HO rồi, các vị trí phổ thông như QHKH, GDV tuyển bằng khá, trung bình đầy ra, thậm chí một số Bank còn chỉ yêu cầu cao đẳng, trung cấp ...

Thế không phải là nếu được bằng giỏi, xuất sắc thì bạn nộp ở cả những vị trí back, cả những vị trí front cũng được sao? Nếu chỉ nhìn thấy những vị trí QHKH, GDV... mà không hướng tới những vị trí back ở HO thì cơ hội cũng bị bó hẹp hơn một chút rồi còn gì bạn.
Mình đồng ý là bằng khá vẫn có nhiều cơ hội vào NH, nhưng đương nhiên là không có lợi thế bằng bằng giỏi và xuất sắc. Bây giờ cạnh tranh quá ác liệt, chỉ hơn thua nhau 1 ly đã khác lắm rồi ấy.

Thế không phải là nếu được bằng giỏi, xuất sắc thì bạn nộp ở cả những vị trí back, cả những vị trí front cũng được sao? Nếu chỉ nhìn thấy những vị trí QHKH, GDV... mà không hướng tới những vị trí back ở HO thì cơ hội cũng bị bó hẹp hơn một chút rồi còn gì bạn.
Mình đồng ý là bằng khá vẫn có nhiều cơ hội vào NH, nhưng đương nhiên là không có lợi thế bằng bằng giỏi và xuất sắc. Bây giờ cạnh tranh quá ác liệt, chỉ hơn thua nhau 1 ly đã khác lắm rồi ấy.
uh, ở đây chỉ đang nói liệu bằng khá có thể vào ngân hàng không được thôi mà. Còn tất nhiên ai cũng biết là Xuất sắc > Giỏi > Khá > Trung bình khá > Trung bình rồi. Đây là với trường hợp các yếu tố khác như kỹ năng mềm, tiếng anh, tin học ... là như nhau.

Chào các anh chị,
Em đang là sinh viên năm cuối - trường Ngoại Thương Hà Nội. Em đang lo ra trường ko xin đc việc, vì m ng cũng biết, cử nhân thất nghiệp rất nhiều :(
Mà điểm trung bình của em bây giờ chưa đủ để được bằng giỏi, nó đang mấp mé. Nói vậy, nhiều người lại bảo bằng khá cũng đc chứ sao. Nhưng thực sự bây giờ, bằng giỏi nhiều nhan nhản, các trường khác điểm cũng cao lắm, các bạn em điểm toàn vào loại giỏi và xuất sắc.
Em muốn hỏi là bằng khá liệu có thi đc vào ngân hàng ko?
Mong các anh chị cho em lời khuyên
Em cảm ơn nhiều ạ :)
Em hỏi câu đó nghe là đã sách vở rồi. Cái quan trọng em có kinh nghiệm không, có tự tin bản thân mình sẽ đáp ứng được công việc không? đấy mới là quan trọng. Bản thân em còn không tin vào mình nữa thì liệu nhà tuyển dụng có tin vào em không?

bạn có tin có nơi bằng giỏi không bằng bằng khá không ? Chứ còn việc loại hồ sơ từ trên xuống dưới thì chuyện quá bt

Khổ, mình có bảo cứ bằng khá là không được ưng đâu? Chỉ bảo xác suất bị loại hồ sơ sẽ cao hơn thôi mà.
Vẫn có nhiều chỗ lọc hết bằng giỏi ra đã thừa ứng viên để chọn rồi, nên bằng khá bị loại hồ sơ thôi, họ đâu cho thi với pv hết tất cả được.
Bây giờ ra trường kiếm việc rất khó, trang bị được cho mình cái gì tốt nhất có thể thì cứ trang bị thôi, ai lỡ bằng khá rồi thì thôi, nhưng em nó có cơ hội thì nói sự thật cho em nó biết đường cố được bằng giỏi chứ.
Đồng ý với quan điểm là, nếu lên được bằng giỏi thì cứ cố lên, coi như tự tạo cho mình thêm 1 lợi thế (nho nhỏ :D). Tuy nhiên, chị nghĩ em nên cân nhắc đo đếm xem chi phí cơ hội để có được cái bằng giỏi đó là bao nhiêu( tiền bạc, thời gian, công sức), đồng thời đánh giá xem mình đã đáp ứng khoảng bnhiu % yêu cầu của công việc mong muốn (căn cứ theo y/c tuyển dụng, mô tả cv cũng được), có gì, thiếu j rồi cân bằng giữa cái chi phí cơ hội kia với những cái em cần hoàn thiện để đáp ứng đc yêu cầu công việc nhé (chẳng hạn: em đang được tầm 7.8, nếu cố gắng đầu tư công sức cày ngày cày đêm để các môn đều đạt điểm cao, đi học cải thiện vào môn "điểm xấu" nữa thì chắc sẽ lên được bằng giỏi; nhưng, em lại đang yếu ngoại ngữ, cần thời gian để cải thiện tình hình hoặc đang có 1 khóa học về kĩ năng + kiến thức thực tế mà em muốn tham gia nhưng k sắp xếp được thời gian (vì cái KH lên giỏi kia).....thì cần tính xem nếu lên giỏi em được gì, đi học ngoại ngữ hay khóa học ngoại khóa kia em được gì để quyết định chính xác chứ, đúng hem ;))
p/s: như cái VD ở trên là chị chọn PA 2, thế nên mới ra trg bằn khá :D

bạn có tin có nơi bằng giỏi không bằng bằng khá không ? Chứ còn việc loại hồ sơ từ trên xuống dưới thì chuyện quá bt
Khổ ghê, bạn ko hiểu ý mình. Ừ thì cứ cho là CÓ NƠI bằng giỏi không bằng bằng khá, nhưng đó không phải là SỐ NHIỀU và lại càng không phải là TẤT CẢ. Trong khi phần đa là lọc hồ sơ từ trên xuống dưới thì không phải là nếu bằng giỏi thì xác suất được chọn sẽ cao hơn bằng khá sao? Ví dụ Bạn nộp hồ sơ 100 chỗ mà đc gọi đi thi cả 100 thì k phải là xác suất lọt hồ sơ là 100%. Còn bạn chỉ đc gọi đi thi 50 chỗ thì xác suất đã giảm đi 1 nửa rồi. (Tất nhiên trong 50 chỗ gọi bạn đi thi kia sẽ có cả những chỗ thích bằng khá hơn bằng giỏi như bạn nói, điều này sẽ thể hiện ở các vòng thi sau, nhưng bạn cũng mất cơ hội thể hiện ở 50 chỗ đã loại bạn mất rồi).
Hiểu ý mình chứ? Còn không ai bảo rằng bằng khá thì ko kiếm được việc cả.

mình muốn hỏi là có nơi nào lúc xem hồ sơ. họ chỉ nhận bằng giỏi và xs k ạ?
tức là loại từ vòng đầu tiên ấy?
cảm ơn mn

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,478
Thành viên mới nhất
vnzlvnvn60