Bằng khá liệu có thể vào được Ngân hàng?

Hihi chị nói làm e có thêm động lực hơn, mặc dù trước h e cũng chưa từng đi sale j hết :D
bạn của chị là do gia đình mắc nợ quá nhiều nên nó phải gánh em ah, hoàn cảnh ép buộc nên nó phải đi làm từ năm 1, hihi, mình thì k bị ép như nó nên cứ tàng tàng, c nghĩ vậy, tiếc là nó k sale cty, chứ sale công ty còn cao hơn thu nhập NH ah, bên cty chị nè, Trưởng phòng sale nhận dc incentive 1 năm hơn 300tr, nhân viên làm lâu thì cũng hơn 100, còn 1 bạn mới vô thì cũng dc 4-50 ah, lương và phụ cấp đều khá nữa, haiza, c tin là nó mà làm là incentive của nó sẽ ngang ngửa trưởng phòng luôn ih, hihi, mà theo nghiệp NH ùi nên giờ làm thôi, chứ c nghĩ ra cty thì nó còn khá hơn

Chào các anh chị,
Em đang là sinh viên năm cuối - trường Ngoại Thương Hà Nội. Em đang lo ra trường ko xin đc việc, vì m ng cũng biết, cử nhân thất nghiệp rất nhiều :(
Mà điểm trung bình của em bây giờ chưa đủ để được bằng giỏi, nó đang mấp mé. Nói vậy, nhiều người lại bảo bằng khá cũng đc chứ sao. Nhưng thực sự bây giờ, bằng giỏi nhiều nhan nhản, các trường khác điểm cũng cao lắm, các bạn em điểm toàn vào loại giỏi và xuất sắc.
Em muốn hỏi là bằng khá liệu có thi đc vào ngân hàng ko?
Mong các anh chị cho em lời khuyên
Em cảm ơn nhiều ạ :)
Chào bạn!!!
Trước hết, mình rất khâm phục những người học giỏi như các bạn.
Nói các bạn học giỏi vì các bạn học những trường TOP và được bằng khá, giỏi, xuất sắc.
Chúc mừng các bạn sắp trở thành tân cử nhân.
Thứ 2, bạn hỏi 1 câu mà mình cảm thấy rằng mình (có thể là các bạn khác nữa) khá là ngại (do mình tốt nghiệp trường làng thui lại còn loại Thương Binh Khỏe nữa chứ hihi). Bởi vì bạn đã tốt nghiệp trường NT hoặc các trường TOP (KTQD, HVNH, HVTC...) thì nó đã cho bạn 1 lợi thế khi bạn sơ tuyển rồi (VÌ những trường có chất lượng đào tạo cao, bài bản nhà tuyển dụng thích).
Thứ 3, còn việc có thi được vào NH ko thì đó là vấn đề cá nhân bạn có tích lũy cho mình kiến thức về nghiệp vụ, xã hội,... và các kỹ năng nhà tuyển dụng cần hay không bạn ạ.
Tóm lại, mình chưa thấy ngân hàng nào tuyển vị trí nhân viên, chuyên viên mà yêu cầu tối thiểu là phải tốt nghiệp loại giỏi 1 trường TOP của Việt Nam đâu. Bạn cứ cố gắng hoàn thành chương trình học và tích lũy cho mình những kỹ năng thật tốt. Minh tin là bạn sẽ sớm thành banker giỏi.
1 vài ý kiến cá nhân của cựu banker.
Chúc bạn may mắn, thành công!!

hehe mình có nhóm bạn học chung ĐH, mình là đứa học khá nhất nhưng vì đi theo con đường GDV nên giờ thu nhập lại k bằng mấy đứa kia, có bạn học chỉ trung bình trong nhóm nhưng khả năng sale tốt, làm QHKH của bank chỉ trong có 3 năm làm việc mà đã trả nợ dc 300tr cho gia đình (do GĐ ngoài Trung gặp bão nên phải sửa nhà ah), mà nó làm chân chính nha k vòi tiền khách đâu, tiền làm ra từ thưởng của NH ah, hihi
làm giầu không khó :-o mình cũng sắp QHKH đêy :3

Thật ra bây h mình thấy bằng giỏi và xuất sắc cực nhiều, nên nếu chỉ đc bằng khá thì xác suất bị loại hồ sơ từ vòng gửi xe là rất cao (cao chứ ko phải không ai lọt được nhé), mà đã loại hồ sơ rồi thì ai xét đến năng lực, kĩ năng thế nào nữa.
Vậy nên em sắp năm cuối, đang mấp mé giỏi thì nên cố gắng hết sức để được bằng giỏi nhé. Phải được trao cơ hội thể hiện bản thân trước thì mới nghĩ đến việc thể hiện tốt được :)

Thật ra bây h mình thấy bằng giỏi và xuất sắc cực nhiều, nên nếu chỉ đc bằng khá thì xác suất bị loại hồ sơ từ vòng gửi xe là rất cao (cao chứ ko phải không ai lọt được nhé), mà đã loại hồ sơ rồi thì ai xét đến năng lực, kĩ năng thế nào nữa.
Vậy nên em sắp năm cuối, đang mấp mé giỏi thì nên cố gắng hết sức để được bằng giỏi nhé. Phải được trao cơ hội thể hiện bản thân trước thì mới nghĩ đến việc thể hiện tốt được :)
Sao hồi xưa mình k dc bằng giỏi nhỉ? T_T, thấy mấy em giờ toàn Giỏi và Xuất sắc k hà, thấy phát ham luôn ah

Cái này chỉ áp dụng với một số vị trí tại Big 4 thôi.

bạn của chị là do gia đình mắc nợ quá nhiều nên nó phải gánh em ah, hoàn cảnh ép buộc nên nó phải đi làm từ năm 1, hihi, mình thì k bị ép như nó nên cứ tàng tàng, c nghĩ vậy, tiếc là nó k sale cty, chứ sale công ty còn cao hơn thu nhập NH ah, bên cty chị nè, Trưởng phòng sale nhận dc incentive 1 năm hơn 300tr, nhân viên làm lâu thì cũng hơn 100, còn 1 bạn mới vô thì cũng dc 4-50 ah, lương và phụ cấp đều khá nữa, haiza, c tin là nó mà làm là incentive của nó sẽ ngang ngửa trưởng phòng luôn ih, hihi, mà theo nghiệp NH ùi nên giờ làm thôi, chứ c nghĩ ra cty thì nó còn khá hơn
hihi nghe chị chia sẻ mà e thấy ham hố j đâu, tiện thể chị có thể cho e biết là chị đang làm công ty j k ạ? để mai mốt còn ráng phấn đấu vô ý :)

Cái này chỉ áp dụng với một số vị trí tại Big 4 thôi.
Ở đâu cũng thế bạn nhé. Cử nhân bây giờ ra trường đông như quân Nguyên. Bằng Khá là đã mất đi một phần khả năng cạnh tranh rồi.
Bản thân mình đây cũng bằng khá, đi pv một NHTM CP nhỏ thôi mà còn bị hỏi: "Sao em đc có bằng khá, chị thấy trường em toàn bằng giỏi mà." Và tại chỗ mình làm đây thì khi lọc hồ sơ bên nhân sự cũng rất quan tâm đến điểm phẩy và loại tốt nghiệp nhé.

đồng chí kia chém vừa thôi, nhiều nơi bằng khá nta còn ưng hơn cả bằng giỏi. Có chăng chị em bị chê vì bằng khá thôi :-"

đồng chí kia chém vừa thôi, nhiều nơi bằng khá nta còn ưng hơn cả bằng giỏi. Có chăng chị em bị chê vì bằng khá thôi :-"
Khổ, mình có bảo cứ bằng khá là không được ưng đâu? Chỉ bảo xác suất bị loại hồ sơ sẽ cao hơn thôi mà.
Vẫn có nhiều chỗ lọc hết bằng giỏi ra đã thừa ứng viên để chọn rồi, nên bằng khá bị loại hồ sơ thôi, họ đâu cho thi với pv hết tất cả được.
Bây giờ ra trường kiếm việc rất khó, trang bị được cho mình cái gì tốt nhất có thể thì cứ trang bị thôi, ai lỡ bằng khá rồi thì thôi, nhưng em nó có cơ hội thì nói sự thật cho em nó biết đường cố được bằng giỏi chứ.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,586
Thành viên mới nhất
ericclaptonmerc
Back
Bên trên