CẢ nhà ơi, giải giúp mình bài này với.
Công ty KD XNK Long thành gửi hồ sơ đến chi nhánh NHCT Bình thuận đề nghị vay 55 tỷ vốn lưu động với thời hạn vay 5 tháng để thực hiên phương án thu mua, chế biến xuất khẩu hạt điều, niên vụ 2002. Sau khi thẩm định NH đã xác định các số liệu :
Số lượng hạt điều tho dự kiến mua:11.000 tấn
Giá thu mua:6.500.000đ/tấn
-Chi phí chế biến, bán hàng, đóng gói:500.000đ/tấn
-Vốn chủ sở hữu tham gia vào phương án:30%
-Tgian luân chuyển hàng hoá bình quân của đơn vị:3 tháng
-Tgian thu hồi vốn của p/án:4 tháng
Giá trị tài sản thế chấp của công ty:75 tỷ
Y/c: A(C) có chấp nhận đề nghị của khách hàng về mức vay và thời hạn vay k? Giải thích?
Biết rằng:
NH đủ nguồn vốn để đáp ứng nhu cầu vốn hợp lý của KH
Giải thiết các nội dung về đk vay vốn, thủ tục coi như đầy đủ, đạt y/cầu
Cty thuộc diện phải thực hiện bảo đảm bằng tài sản đối với khoản vay. theo quy định của NHCT mức cho vay tối đa ko đc vượt quá 70% giá trị tài sản bảo đảm
Công ty kinh doanh xuất nhập khẩu Long Thanh gửi hồ sơ đến chi nhánh NHCT Bình Thuận đề nghị vay 55 tỉ đồng VLĐ với thời hạn 5 tháng để thực hiện phương án thu mua, chế biến XK hạt điều, niên vụ 2002. Sau khi thẩm định, NH đã xđ được các số liệu sau:
Số lượng hạt điều thô dự kiến mua:11.000 tấn
Giá thu mua:6.500.000đ/tấn
[COLOR=“red”]- Chi phí vận chuyển: 70.000 đ/tấn
Chi phí chế biến, bán hàng, đóng gói:500.000đ/tấn
Vốn chủ sở hữu tham gia vào phương án: 30%
Thời gian luân chuyển hàng hoá bình quân của đơn vị:3 tháng
Thời gian thu hồi vốn của p/án:4 tháng
Giá trị tài sản thế chấp của công ty:75 tỷ
Yêu cầu :
A(C) có chấp nhận đề nghị của khách hàng về mức vay và thời hạn vay k? Giải thích?
Biết rằng:
NH đủ nguồn vốn để đáp ứng nhu cầu vốn hợp lý của KH
Giải thiết các nội dung về đk vay vốn, thủ tục coi như đầy đủ, đạt y/cầu
Cty thuộc diện phải thực hiện bảo đảm bằng tài sản đối với khoản vay. theo quy định của NHCT mức cho vay tối đa ko đc vượt quá 70% giá trị tài sản bảo đảm
Đáp án của tui
Mức cho vay tối đa = 70% x TSTC = 70% x 75 = 52,5 tỉ < mức đề nghị: 55 tỉ. Do đó không chấp nhận mức vay đề nghị của Cty Long Thành.
Vì thời gian thu hồi vốn của phương án là 4 tháng < thời hạn vay đề nghị : 5 tháng. Do đó ko chấp nhận thời hạn vay đề nghị của Cty Long Thành. => Thời hạn cho vay: 4 tháng
HMTD = Nhu cầu VLĐ – VCSH tham gia
= ( Chi phí SXKD/ Vòng quay VLĐ ) – VCSH tham gia
Chi phí SXKD= 11.000 x ( 6.500.000+500.000+ 70.000) = 11.000x 7.070.000 = 77,77 tỉ
Vòng quay VLĐ = 12/Thời gian luân chuyển HH bq = 12/3 = 4 vòng
VCSH tham gia = 30% x Nhu cầu VLĐ = 30% x (77,77/4) = 5,83275 tỉ
=> HMTD = 77,77/4 – 5,83275 = 13,60975 tỉ
Do đó chỉ cho Cty Long Thành vay với HMTD: 13,60975 tỉ với thời hạn cho vay là: 4 tháng
theo mình thì thời gian của 1 chu kỳ sxkd= thời gian sản xuất+thời gian bán hàng, thu hồi vốn=3th+4th= 7 tháng
do đó, Vòng quay VLD=12/7=1.7 vòng
HMTD=77.77/1.7 - 30%*77.77/1.7 = 32.02 ty d
do đó HMTD là 32.02 td và tjan vay vốn là 7 tháng
các bạn cho mình ý kiến nhé, lâu ko làm nên cũng chẳng nhớ chính xác nữa
Theo mình thì các bạn làm sai hết rồi
đề bài không yêu cầu xác định hạn mức tín dụng mà các bạn lại đi xác định HMTD
(Giả sử như các bạn hiểu đúng đề bài thì lại xảy ra mâu thuẫn trong đề bài: HMTD có thời hạn thường là 1 năm còn Mức cho vay và thời hạn cho vay từng lần sẽ phụ thuộc vào từng lần rút vốn)
Đáp án của mình là: 52.500 tr, thời hạn cho vay là 4 tháng. Có ai có cùng suy nghĩ không?
Bài này là cho vay theo món (vay từng lần) các bạn ơi. Căn cứ vào Phương án sxkd mà.
Nếu là Hạn mức tín dụng, sẽ phải căn cứ vào kế hoạch sxkd trong 1 thời kì.
Còn dữ kiện “Thời gian luân chuyển hàng hoá bình quân của đơn vị” mình chưa hiểu cụ thể là gì và tính thế nào.
Theo như mình học, trong cho vay từng lần, thời gian cho vay căn cứ vào Chu kì chuyển hóa tài sản (ACC), nên nếu mình hiểu “Thời gian luân chuyển hàng hoá bình quân của đơn vị” chính là ACC thì thời gian cho vay sẽ là 3 tháng.
Mjnh cũng cùng suy nghĩ với bạn này!hjhj.Tại sao người ta có tài sản thế chấp 75 tỷ.Phương án cần chi phí tới 77,7 tỷ và người ta chỉ có VCSH tham gia là 23,31 tỷ mà bạn chỉ cho vay 13,6 tỷ =>Không hợp lý 1 tẹo nào.Nhiều lúc bài tập cũng có liên hệ thực tế đấy.
Đó là ý kiến của minh.[COLOR=“Silver”]
[SIZE=1]---------- Post added 03-08-2011 at 09:33 AM ----------[/SIZE]
Mjnh cũng cùng suy nghĩ với bạn này!hjhj.Tại sao người ta có tài sản thế chấp 75 tỷ.Phương án cần chi phí tới 77,7 tỷ và người ta chỉ có VCSH tham gia là 23,31 tỷ mà bạn chỉ cho vay 13,6 tỷ =>Không hợp lý 1 tẹo nào.Nhiều lúc bài tập cũng có liên hệ thực tế đấy.
Đó là ý kiến của minh.
Chưa kịp xem nội dung các bác giải đề, mình post bài giải của minh lên cho các bác tham khảo và góp ý cho mình nếu có sai sót:
Trước tiên đây là dạng cho vay ngắn hạn: Và xác định là cho vay theo món phù hợp với những nhu cầu doanh nghiệp có tình hình sx không thường xuyên, phụ thuộc vào đơn đặt hàng hoặc theo mùa vụ. Trường hợp cty này là làm theo đơn đặt hàng vì vậy ta tính toán như sau:
Muc cho vay= tong nhu cau vay + vtc + von khac
tong nhu cau vay = gia tri nhap don hang tho + gia tri che bien + chi phi vận chuyển
= 71,500,000,000.00 + 5,500,000,000.00 + 770,000,000.00 = 77,770,000,000.00
von tu co tham gia = 30%* tong nhu cau vay = 23,331,000,000.00
von khac =0
mcv/tsđb = 70%*75000000000 52,500,000,000.00
MCV DỰ KIẾN = 53,900,000,000.00
->[B] mcv NGÂN HÀNG DUYỆT = 52,500,000,000.00 [/B](BẰNG VỚI MỨC CHO VAY ĐỔI VỚI TSĐB)
thoi han vay : Khong dong y voi de nghi cua kh
chi cho vay trong vong [B]4 thang [/B]ke tu luc nhap nvl den luc thu tien ve
Đúng như một số bạn nói, đây là cho vay theo món nên ko liên quan gì tới hạn mức ở đây, mình căn cứ theo tài sản bảo đảm và nguồn trả nợ để xác định mức cho vay và thời gian cho vay. Còn thời gian luân chuyển hàng hóa có thể cung cấp để cho chúng ta thấy lĩnh vực kinh doanh nông sản này thì thời gian như thế là hợp lý chứ thời gian luân chuyển quá dài thì hiệu quả sử dụng vốn sẽ ko cao (đơn giản là thế thôi hì hì)
T nghĩ lời giải này cũng không hợp lý lắm. Đây là phương án cho vay tài trợ từng lần, dạng như dự án chứ có phải là tài trợ cho toàn bộ nguồn thiếu hụt của DN đâu…
Tổng nhu cầu vốn thực hiện phương án: 77 tỷ = 11.000 tấn* 7.000.000đ/kg
Nhu cầu vốn cho 1 tháng = 77 tỷ/7 tháng = 11 tỷ
Vốn chủ sở hữu tham gia = 77 tỷ *30% =23,1 tỷ
Như vậy ta có sơ đồ như sau: Tháng 1 tháng 2 tháng 3 tháng 4 tháng 5 tháng 6 tháng 7
Vốn CSH tham gia 11 tỷ 11 tỷ 1,1 tỷ 0 0 0 0
Vốn vay ngân hàng 0 0 9,9 tỷ 11 tỷ 11 tỷ
mình thấy có vấn đề ở bài này của bạn, ở đây là khách hàng xin vay từng lần nên sẽ ko có hạn mức tín dụng đâu, hạn mức tín dụng chỉ áp dụng đối với cho vay theo hạn mức => cách tính của bạn cũng hơi sai mình nghĩ thế
Các bạn cho mình hỏi, mình k học chuyên ngàng tài chính ngân hàng. Mình muốn thi vào vị trí chuyên viên quan hệ khách hàng của vietinbank thì mình cần đọc những sách j, các bạn có thể liệt kê giúp mình k? Hoặc ai có sẵn tài liệu rồi thì gửi cho mình 1 bản được k? Cảm ơn nhiều ạ.