V/V Thẩm định khách hàng VIP của sếp

iceman

Verified Banker
Chào cả nhà UB!
Mình có tình huống như vậy nhờ các ACE trên UB giúp đỡ.
Sếp phân công cho mình làm 1 hồ sơ k/h rất VIP của sếp, mà mình chưa có kinh nghiệm đ/v các món như vậy.
K/h xin vay 30 Tỷ, ngành nghề kinh doanh mua bán gỗ các loại, Không có hợp đồng, hoá đơn chứng từ gì hết, gỗ mua từ Indonesia và các nước ĐNA,. K/h nói là các Bank cũ làm tất cả mọi thứ và k/h chỉ cần alo là tới nhận tiền, bên NH mình cũng làm vậy đi,.. Vào thời điểm thẩm định chỉ thấy 2 sà lan chứa đầy gỗ ở chỗ Cty của k/h.
K/h dang vay cua NH T là 20 Tỷ đồng, chưa cung cấp gì cho mình hết. Và mình cũng ko có kinh nghiệm để thẩm định giá trị các loại gỗ đó, hjx.
Đang đau đầu quá ko biết seo nữa,..
K/h thì VIP quá, ko coi NV TD ra kí lô nào hết, ko thẩm định dc khả năng trả nợ, luồng tiền, và cũng ko biết gì về k/h này- chỉ biết k/h nằm trong Hội đồng quản trị 1 Cty có làm ăn với sếp.
TS ĐB cũng chưa đưa đầy đủ nữa, chủ yếu là các loại đất nông nghiệp , hjx
Mong mọi người cho ý kiến với!
Thanks trước nhiều

mình nghĩ bạn nên "quánh" cho ông sếp bạn một cái email trình bày đầy đủ về hiện trạng khách hàng, những rủi ro sẽ gặp phải khi tiến hành cho vay, kèm theo một kết luận theo quan điểm của bạn, đồng thời xin ý kiến chỉ đạo thực hiện. nếu sếp bạn vẫn quyết tâm làm, khi bạn trình hồ sơ, thì forward cái email này kèm theo phía dưới email trình hồ sơ, để hội đồng TD biết được tình hình thực tế về khách hàng cũng như thấy được ý kiến của bạn. mình nghĩ bạn cần phải giữ vững lập trường của mình mới được, không từ chối quá thẳng thừng nhưng cũng phải cho mọi người biết rõ về thực trạng khách hàng, rũi ro, và ý kiến của bạn về khách hàng trước khi thực hiện.

Làm như đi từ nước này qua nước kia như đi tỉnh này qua tỉnh nọ?

Bộ buôn lậu hay sao mà không có giấy phép gì cả? Bộ không sợ Hải Quan, Công An Biển, Bộ đội Biên Phòng hỏi thăm sao......

Xạo bà cố!!!!!!!!

Cái chính là TSĐB ko đủ, có trình cũng ko được duyệt đâu mà bạn lo! Còn nếu sếp làm quá thì cứ làm hồ sơ rồi đưa sếp trình thôi! Số tiền lớn vậy chắc là ko được duyệt đâu vì tài sản và nợ bên nh kia cũng lớn. Nói chung khả năng duyệt rất thấp! Tuy nhiên nếu được duyệt thì cho vay nếu bạn không làm gì trái với quy trình ngân hàng. Nhưng rất rũi ro vì nếu bể ra thì sếp bạn và bạn sẽ chịu "thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng"!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Theo như thông tin bạn nêu thì thấy rõ là khách hàng không tốt rồi, món của bạn cũng lớn 30 tỷ vay doanh nghiệp , theo như bên mình thì cũng lên hội đồng tín dụng, bắt buộc gửi hồ sơ lên tái thẩm định.
Ý kiến của mình trong trường hợp sếp ép quá thì ntn bạn nghiên cứu xem được ko nhé: Làm hồ sơ bình thường, tờ trình viết về khách hàng đừng chi tiết, nêu đúng thực trạng khách hàng, nếu sếp bạn xem qua và đồng ý với tờ trình rồi gửi tái (mục đích là để tái họ từ chối thay mình) nên hồ sơ bạn có cái gì gửi cái đó, hồ sơ thế này thì tái chắc chắn cũng từ chối thôi :D
Còn nếu chi nhánh bạn được phân quyền phán quyết cho sếp thì ca này cũng khó đấy .
Trên là ý kiến của mình, các bạn khác cho thêm ý kiến nhé ^^

VIP gì mà VIP thế, bạn nhầm ông VIP này rồi, đấy chỉ là quan hệ làm ăn bên ngoài của sếp bạn chứ họ không phải là VIP như bạn nghĩ đâu. Làm ăn thì thua lỗ (3 năm liên tiếp), nhập gỗ thì không hóa đơn, TSĐB thì lèo tèo chẳng đủ, giấy tờ thì thiếu thốn đủ thư...(riêng phần TSĐB không đủ đã không thể cho vay được rồi) => Ông này định nhập lậu phải không? :))
Kết luận: VIP này mà bị công an sờ gáy chắc "zô tù mà bóc lịch" vì buôn bán hàng hóa không rõ nguồn gốc, trốn thuế làm thất thoát tài sản của Nhà nước. Hãy cẩn thận nếu không muốn vào tù cùng ông VIP ấy nhé, còn cả ông sếp bạn nữa, cứ coi chừng xong vụ này ông ấy cũng...chuồn cho xem. :D

Bạn nói đúng đó! Tech mới cho 1 anh Tín Dụng đã nghĩ việc 4 năm đi tù 7 năm vì trước đó có làm hsơ tiếp tay cho buôn lậu.

Nếu bạn mún từ chối thì có các lý do sau:
- tài sản không đủ đảm
- Tài chính yếu
- lô hàng nhập khẩu về không có giấy tờ có khả năng là đồ lậu thì nếu chưa có gì thi không sao nhưng nếu mà bị sờ gáy thì đi tông.
mặc dù khách vip của sếp nhưng sếp cũng sợ vào box mà nếu làm bậy thế này thì khả năng vào box là cao

Với Khách hàng không hợp tác, không cung cấp thông tin như vậy, theo mình nên trao đổi trực tiếp với sếp, trình bày quan điểm của mình đối với món vay và xin ý kiến của sếp. Thường thì Khách sếp, thì sếp sẽ có thêm thông tin để trao đổi với bạn. Trách nhiệm bạn nhiều thì của sếp cũng không ít nên bạn cứ trao đổi xem thế nào đã, sếp muốn cho vay cũng cần nêu ra lý do cho khách hàng vay chứ

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,232
Thành viên mới nhất
xo88s
Back
Bên trên