HOT Tuyển tập các câu hỏi khó đỡ khi phỏng vấn của các Sếp !!! (có đáp án gợi ý)

Theo quy định tại điểm 2 Điều 5 TT123/2012/TT-ngày 27/7/2012 của BTB
Thời điểm xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế được xác định như sau:
a) Đối với hoạt động ván hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu, quyền sử dụng hàng hóa cho người mua.
b) Đối với hoạt động cung ứng dịch vụ là tời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ cho người mua hoặc thời điểm lập hóa đơn cung ứng dịch vụ.
Trường hợp lập hóa đơn cung ứng dịch vụ xảy ra trước thời điểm dịch vụ hoàn thành thì thời điểm xác định doanh thu được tính theo thời điểm lập hóa đơn cung ứng dịch vụ.
c) Trường hợp khác theo quy định của pháp luật.
Theo điều này thì thuế TNDN xác định ngay sau khi công ty B chuyển tiền thanh toán và doanh thui ở đây xác định là 500 tr. Còn việc công ty A chuyển ngược lại 50 tr ko anh hưởng gì đến thuế thu nhập phải nộp bạn nhé. Còn việc thanh toán 50 tr trở lại Nếu Bên A ghi nhận đây là khoản khấu trừ cho người bán thì khoản này được tập kết trên 521 đúng nhe bạn nói và làm giảm doanh thu vào cuối kì báo cáo. Nhưng thuế thu nhập phải nộp vẫn ko đổi và sẽ là số dư cuối cùng của tài khoản thuế TNDN được tính trên Doanh thu chịu thuế.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Theo tớ là thế này nhé:
1. KH bị mù, bị cụt tay thì chắc không đến NH vay đuợc hoặc nếu có đuợc thì cũng phải có nguời khác đại diện cho mình vì mù thì làm j đọc đuợc các loại giấy tờ mà kiểm chứng, cụt 2 tay thì lấy j mà kí/điểm chỉ (mềnh k chắc nguời mù.cụt hai tay có đủ năng lực hành vi dân sự không nên đành bảo thía :D)
2.KH gửi tiền tại NH bị chết thì có thể có 2 TH:
- KH có di chúc lquan đến cái STK này --> cứ thế mà chiếu theo di chúc
- KH k có di chúc --> căn cứ theo thứ tự quyền thừa kế mà xác định nguời thụ huởng, nếu có TH khác do các thành viên đuợc huởng thừa kế đề xuất thì phải có văn bản đồng ý và có tất cả các thành viên đề xuất kí vào.
3.Thế nào là HKD: cái nì em...chịu (tại em làm DN mờ :D)
4.STK là Hợp đồng dân sự :D
5.PP thì nhìu lắm: truớc thì có xác định mục đích vay đúng vs mục đích sd vốn, khả năng trả nợ...., sau vay thì có giám sát chặt chẽ hoạt động sxkd của khách hàng...(cái nài chủ yếu là với vay sxkd thoai, chứ vay tiêu dùng thì...:D)
6.Cái này em chưa bít ah nha, đang mún học nè :D ( theo em thì nhìn vào DT, LN, HTK, Pthu, ptra và so sánh với tg quan ngành <-- cái này chắc quá 1 phút ùi @@)
7.Khuyến mãi, vì nó làm tăng CP bán hàng còn dùng CK nó giảm lun cả GV oài
8.HĐTD có truớc, bjo cũng phải kí HĐTD ùi mới kí HĐTC chứ, trong HĐTC cũng có mục dẫn chiếu số HĐTD mà, chẳng ai đi ký HĐTC mà chưa biết mình thế chấp cho nghĩa vụ TD nào cả. Đọc hồ sơ TD bạn thấy ngày của 2 cái này giống nhau ( đặc biệt là với vay món) vì để tránh cho KH phải đi lại nhiều lần và có thể giải ngân ngay sau khi kí HĐTD thì QHKH sẽ soạn cả đôi ùi cho KH kí cùng 2 lúc :)
9.Cái nài em chịu luôn, chả bjo đựoc làm :D
10.Trái phiếu, cổ phiếu, hối phiếu, bộ chứng từ, sổ tiết kiệm, HĐTG, chứng chỉ vàng (chắc vẫn còn nữa đấy :D)
11. NH bị chi phối nhiều nhất bởi luật các TCTD 2010, ngòai ra thì còn có 1 lô 1 lốc các loại thông tư nghị định khác của NHNN nữa :)
5 bộ luật NH bị chi phối nhiều nhất (theo mình nghĩ) là:
Luật DN <-- sử dụng trong các HĐ lquan đến DN
Luật dân sự
Luật tài nguyên môi truờng (vì TSBĐ hiện chủ yêu là nhà đất mà :))
Luật xuất nhập khẩu ( liên quan đến mớ L/C, bao thanh tóan ấy...chắc thế :D0
Luật đầu tư

Đây là những ý kiến của mình về các câu hỏi của bạn, là dân banker nhưng mềnh còn non nớt mong đuợc các tiền bối chỉ giáo ak :)

Câu 7: Theo em biết thì chiết khấu không làm tăng chi phí nhưng lại làm giảm doanh thu ( TK 521 ). Anh chị cũng đóng góp ý kiến cho em về tình huống sau : Công ty A bán 100 tấn thép cho công ty B chiết khấu 10% với giá 50 triệu/tấn, khoản chiết khấu không được ghi nhận trên hợp đồng. Sau khi nhận hàng, Công ty B chuyển khoản để thanh toán cho A lô hàng với số tiền 5 tỷ. Nhận được tiền A chuyển ngược 500 triệu thanh toán 10% chiết khấu đã hứa với B. Sau khi giao dịch hoàn tất B xuất toàn bộ số hàng để bán cho C một công ty nước ngoài với giá bằng với giá ghi trên hợp đồng mua bán giữa A với B, tức là 50tr/tấn.
Liệu có kẽ hở cho A và B trốn thuế ?
Theo mình tình huống này không tạo cho A có kẽ hở để trốn thuế mà còn tự mình gây rắc rối với cơ quan thuế. Khoản chiết khấu mà A dành cho B không được ghi nhận trên HĐKT,nếu hóa đơn VAT cũng ghi giá giống HĐKT thì A sẽ phải đóng thuế VAT theo giá ghi trên hóa đơn VAT ( lớn hơn DT thực nhân --> thiệt), nếu hóa đơn VAT ghi giá đã chiết khấu --> thuế sẽ hỏi vì sao HĐKT 1 giá, hóa đơn VAT lại khác nhau (nhất là những HĐKT 1 lần) --> TH này phải làm phụ lục HĐ để nói đến cái món chiết khấu kia.
Về phía B: nếu hóa đơn VAT ghi theo giá trên HĐKT thì B đuợc lợi vì như vậy phần DT đuợc khấu trừ thuế sẽ cao hơn thực tế :)

Cám ơn các anh chị đã đóng góp ý kiến, hy vọng là các anh chị tiếp tục giải đáp cũng như tranh luận để có đáp án tối ưu nhất cho từng câu hỏi. Bên cạnh đó, khi sếp hỏi, em căn cứ vào đâu để trả lời câu X, nếu em nói em căn cứ vào câu trả lời ( hoặc kinh nghiệm ) của anh A trên diễn đàn site ub.com.vn, thì đảm bảo sếp rất là "thương" em =)) . Do vậy, mong anh chị khi giải đáp có thể nào ghi rõ căn cứ pháp lí được không ạ, em thấy một số anh chị trả lời rất bài bản. Có thể các anh chị khác không có nhiều thời gian. Một lần nữa cảm ơn các anh chị nhiều lắm.

Mềnh có thói đọc luật xong chả nhớ nó điều mấy khoản mấy mà chỉ nhớ nó ở luật nào nên chỉ trả lơi cho bạn như trên đuợc thui. he :). Nhưng theo mình, nếu bạn có trả lời cho sếp thì cũng chỉ cần nói là em/cháu đọc luật...thấy nói, hoặc theo em/cháu hiểu thì nó sẽ là ....( nhưu câu 5 6 7 8 11 thì chả có luật nào dạy đâu :D), biến những cái luật nói thành kiến thức của mình chứ bạn ;)
Hồi mới đi làm, sau 3 hôm đọc tài liệu sếp hỏi mềnh 1 loạt toàn câu hỏi....k có trong mớ mình đã đọc. Trả lời xong sếp bảo "mấy cái đó em đọc trong tài liệu chị đưa ah", đùa, làm j có mà đọc --> bảo cái nài em đoc tài liệu từ hồi còn đi học --> sếp cuời. Nhiều khi các sếp toàn thử mình thui đấy bạn ợ :)

câu 2: Được. muốn lĩnh tiền của người đã chết thi cần mang đến ngân hàng: 1.Sổ tiết kiệm 2.Giấy tờ hưởng thừa kế (hoặc giấy ủy quyền cho quyển sổ tiết kiệm đó)3.Nếu nhiều người cùng được hưởng thừa kế thì (Tất cả những người đấy cùng đến và ký trên tờ giấy rút tiết kiệm Hoặc là ủy quyền cho 1 người được đến rút thì phải có giấy tờ ủy quyền có xác nhận của chính quyền)4.CMND của người được rút tiền

Qua nghiên cứu, mình xin trả lời câu 2 như sau:
Khi người đứng tên sổ tiết kiệm qua đời thì sổ tiết kiệm sẽ được chia cho những người thừa kế (thừa kế theo PL hoặc theo di chúc). Và sau đó, người được thừa kế phải thực hiện thủ tục khai nhận di sản thừa kế tại cơ quan công chứng để xác định quyền thừa kế của mình. Sau đó, Ngân hàng mới tiến hành giao TS cho người được thừa kế với những điều kiện sau:
1. Bàn giao cho người được thừa kế có tên ghi trên GIẤY KHAI NHẬN DI SẢN THỪA KẾ/THỎA THUẬN PHÂN CHIA DI SẢN THỪA KẾ hoặc văn bản ủy quyền.
2. Thua thập giấy tờ bao gồm CMND/Hộ chiếu của người thừa kế, GIẤY KHAI NHẬN DI SẢN THỪA KẾ/THỎA THUẬN PHÂN CHIA DI SẢN THỪA KẾ hoặc văn bản ủy quyền.
Như vậy, Ngân hàng chỉ đến đến khi nào có đầy đủ các loại văn bản, giấy tờ cần thiết thì mới giao thôi. Còn để có được những văn bản, giấy tờ này thì trách nhiệm thuộc về gia đình chủ tài sản.
Trân trọng

Theo tớ là thế này nhé:
1. KH bị mù, bị cụt tay thì chắc không đến NH vay đuợc hoặc nếu có đuợc thì cũng phải có nguời khác đại diện cho mình vì mù thì làm j đọc đuợc các loại giấy tờ mà kiểm chứng, cụt 2 tay thì lấy j mà kí/điểm chỉ (mềnh k chắc nguời mù.cụt hai tay có đủ năng lực hành vi dân sự không nên đành bảo thía :D)
2.KH gửi tiền tại NH bị chết thì có thể có 2 TH:
- KH có di chúc lquan đến cái STK này --> cứ thế mà chiếu theo di chúc
- KH k có di chúc --> căn cứ theo thứ tự quyền thừa kế mà xác định nguời thụ huởng, nếu có TH khác do các thành viên đuợc huởng thừa kế đề xuất thì phải có văn bản đồng ý và có tất cả các thành viên đề xuất kí vào.
3.Thế nào là HKD: cái nì em...chịu (tại em làm DN mờ :D)
4.STK là Hợp đồng dân sự :D
5.PP thì nhìu lắm: truớc thì có xác định mục đích vay đúng vs mục đích sd vốn, khả năng trả nợ...., sau vay thì có giám sát chặt chẽ hoạt động sxkd của khách hàng...(cái nài chủ yếu là với vay sxkd thoai, chứ vay tiêu dùng thì...:D)
6.Cái này em chưa bít ah nha, đang mún học nè :D ( theo em thì nhìn vào DT, LN, HTK, Pthu, ptra và so sánh với tg quan ngành <-- cái này chắc quá 1 phút ùi @@)
7.Khuyến mãi, vì nó làm tăng CP bán hàng còn dùng CK nó giảm lun cả GV oài
8.HĐTD có truớc, bjo cũng phải kí HĐTD ùi mới kí HĐTC chứ, trong HĐTC cũng có mục dẫn chiếu số HĐTD mà, chẳng ai đi ký HĐTC mà chưa biết mình thế chấp cho nghĩa vụ TD nào cả. Đọc hồ sơ TD bạn thấy ngày của 2 cái này giống nhau ( đặc biệt là với vay món) vì để tránh cho KH phải đi lại nhiều lần và có thể giải ngân ngay sau khi kí HĐTD thì QHKH sẽ soạn cả đôi ùi cho KH kí cùng 2 lúc :)
9.Cái nài em chịu luôn, chả bjo đựoc làm :D
10.Trái phiếu, cổ phiếu, hối phiếu, bộ chứng từ, sổ tiết kiệm, HĐTG, chứng chỉ vàng (chắc vẫn còn nữa đấy :D)
11. NH bị chi phối nhiều nhất bởi luật các TCTD 2010, ngòai ra thì còn có 1 lô 1 lốc các loại thông tư nghị định khác của NHNN nữa :)
5 bộ luật NH bị chi phối nhiều nhất (theo mình nghĩ) là:
Luật DN <-- sử dụng trong các HĐ lquan đến DN
Luật dân sự
Luật tài nguyên môi truờng (vì TSBĐ hiện chủ yêu là nhà đất mà :))
Luật xuất nhập khẩu ( liên quan đến mớ L/C, bao thanh tóan ấy...chắc thế :D0
Luật đầu tư

Đây là những ý kiến của mình về các câu hỏi của bạn, là dân banker nhưng mềnh còn non nớt mong đuợc các tiền bối chỉ giáo ak :)
Anh trả lời đúng gần hết ý sếp em rồi.
Câu 6, sếp bảo lại chỗ công tơ điện với hóa đơn điện xem, cái này là do kinh nghiệm kiểu "ma giáo" nhằm xem xem các doanh nghiệp sản xuất có hoạt động với công suất tối ưu nhất không.
Câu 7: Chiết khấu, sếp giải thích chưa hiểu lắm, với lại hỏi mấy anh bên webketoan thì mấy ảnh cũng trả lời là chiết khấu.
Câu 11: Luật các TCTD là k bàn nữa. 5 bộ luật chi phối nhiều nhất: luật hôn nhân gia đình, luật hình sự, luật dân sự, luật thương mại, luật đất đai. Nhớ là vậy quên ghi. =))

- - - Updated - - -

chủ to[ic thực tập tại ngân hàng nào thế
Sacombank chi nhánh Vĩnh Long bạn. :)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Hì. Các bác trả lời nhầm ý chủ thớt rồi. Vì khuyến mãi làm giảm chi phí 1 cách hợp pháp còn chủ thớt muốn hỏi cách lách thuế 1 cách lách luật cơ zz

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,527
Thành viên mới nhất
ngoctai1312
Back
Bên trên