Thực tập ACB - vì đâu nên nỗi chán như thế này!

Bác nào giàu có, có Xì Mát Phon thì xách theo, lên đọc báo, vào forum ub đọc mấy cái nghiệp vụ này kia, đọc nhiều thì không vô đầu ít cũng vô đầu nhiều.
Còn không có xì mát phon thì xách anh văn, sách nghiệp vụ gì đó, hoặc là truyện 18 cộng cũng được để giết thời gian.
Suy cho cùng:
- Nếu đã có ý chí, thích học hỏi, thích biết thì dù không được hướng dẫn thực tập thì cũng có thời gian để trao dồi những thứ khác.
- Nếu thích ăn chơi thì cứ ăn chơi cho hết những ngày tháng cuối cùng của đời sinh viên, vì cuộc sống sinh viên rất đẹp, đừng để khi ra trường rồi phải nuối tiếc những ngày thơ mộng ấy.
Giờ em chỉ muốn là sinh viên, được thi rớt, được ngủ nướng, được yêu ai đó mà không dám ngỏ lời...

- - - Updated - - -

Em rất đồng tình với anh và em cũng không muốn bỏ phí một chút thời gian nào cả. Tuy nhiên thực tế là chi nhánh mà em thực tập khá khác với các chi nhánh khác, anh phó giám đốc chi nhánh cũng hướng dẫn em là làm đề tài mới và sát thực với hoạt động của chi nhánh chứ không đơn thuần là tín dụng hay huy động vốn, vì thế nếu không được trực tiếp tìm hiểu tình hình hoạt động tại chi nhánh thì rất khó nắm bắt được đâu là điểm mấu chốt anh ah. Em đã lục tung google và đọc gần hết các bài viết về chi nhánh của em mà vẫn hoang mang quá :<
Viết sát thực tế quá coi chừng ông thầy hướng dẫn cho 4,5 điểm:))

Chuẩn Men như CTS hả em, thể loại này bây giờ cũng có kha khá đấy :))

Không cần thiết phải nắm rõ hoạt động của nơi thực tập rồi mới chọn đề tài. Lẽ ra em còn phải chọn đề tài trước khi đi thực tập nữa cơ, bởi vì như thế thì em mới chuyên tâm để thực tập theo hướng đề tài mình chọn. Việc chọn đề tài cũng có nhiều topic trao đổi trên 4rum, em cứ tham khảo xem.

Là anh thì anh kiếm được cả khối đề tài ấy chứ, cái chính là có chịu làm hay ko mà thôi.
Dạ, em cảm ơn anh! :D

Mình nhớ là có ai đọc...đề tài viết xong của Sinh viên đâu nhỉ... chả biết ứng dụng và cái thiện cái gì, có được thực tập gì đâu, đến nghiệp vụ còn chưa hiểu thì thử hỏi giải pháp cải thiện cái gì kia chứ. Buồn cho 2 cái chữ thực tập của các trường ĐH VN hiện nay. Cứ cho mớ bài tập lý luận đi rùi sinh viên tự làm, thực tập thì nên cho SV đi xin việc rùi báo cáo xem ông nào tìm được việc thì cho điểm cao, ông nào chưa tìm được việc thì cho trên trung bình để phấn đấu, đấy mới là thực tế.

Bác nào giàu có, có Xì Mát Phon thì xách theo, lên đọc báo, vào forum ub đọc mấy cái nghiệp vụ này kia, đọc nhiều thì không vô đầu ít cũng vô đầu nhiều.
Còn không có xì mát phon thì xách anh văn, sách nghiệp vụ gì đó, hoặc là truyện 18 cộng cũng được để giết thời gian.
Suy cho cùng:
- Nếu đã có ý chí, thích học hỏi, thích biết thì dù không được hướng dẫn thực tập thì cũng có thời gian để trao dồi những thứ khác.
- Nếu thích ăn chơi thì cứ ăn chơi cho hết những ngày tháng cuối cùng của đời sinh viên, vì cuộc sống sinh viên rất đẹp, đừng để khi ra trường rồi phải nuối tiếc những ngày thơ mộng ấy.
Giờ em chỉ muốn là sinh viên, được thi rớt, được ngủ nướng, được yêu ai đó mà không dám ngỏ lời...

- - - Updated - - -

anh này comment khuyên thật hay là quảng cáo 18 cộng trá hình vậy[-O<

Suy cho cùng:

- - - Updated - - -

Đưa 18+ vào đọc thì e là các anh chị xung quanh không làm việc được mất ạ :))

Giống mình 2 năm về trước cũng vậy. Cũng thực tập ở chi nhánh lớn. nhưng dc cái tài liệu thì cho mượn thoải mái. Có người hướng dẫn làm thực tập. nhưng mà không được làm gì động đến chút nghiệp vụ nào hết. Đến cái chị hướng dẫn thực tập mình nhờ đi lấy hộ chứng từ mà về còn bị bà trưởng phòng mắng cho té tát vì cái tội cho sinh viên thực tập cầm chứng từ. Đứng là mệt lắm với ngân với chả hàng. Giờ mình cũng đang làm ngân hàng mà thấy tương lai sao chán quá.Lương thì bèo bọt

Cái này trường mình sắp xếp, có phỏng vấn mới vô được. Nghe các bác nói vậy mình đỡ tủi thân phần nào. Mai mốt mà mình làm trong ngân hàng rồi, em nào mà đi thực tập là mình sẽ chỉ bảo thật tận tình :)

Cái này trường mình sắp xếp, có phỏng vấn mới vô được. Nghe các bác nói vậy mình đỡ tủi thân phần nào. Mai mốt mà mình làm trong ngân hàng rồi, em nào mà đi thực tập là mình sẽ chỉ bảo thật tận tình :)

Chỉ bảo cẩn thận kẻo lại bị sếp chửi cái tội làm lộ bí mật công tác, lộ tài liệu nội bộ. Rùi giảm thi đua thi khổ.

Mình vào thực tập ở ACB được hơn 2 tuần, bây giờ thì mình cảm thấy hụt hẫng chán chường vô cùng. Trước khi đi thực tập mình cứ luôn trông đợi vào một kì thực tập thật đáng nhớ, nhưng bây giờ thì chỉ mong cho nó trôi qua thật nhanh. Mình không nghĩ rằng lại có ngày cảm thấy lạc lõng, vô hình tại một chi nhánh lớn như vậy.
Ngày đầu tiên bước vào ngân hàng, trong lòng tràn đầy nhiệt huyết, mình nghĩ sẽ được chỉ bảo tận tình. Khi mình hỏi ai sẽ là người hướng dẫn cho mình, thì các anh chị bảo là không có ai, ngân hàng không có quy trình gì đối với sinh viên thực tập cả! rồi việc ai nấy làm. Nhiều lúc muốn làm quen với các anh chị lắm, mình cũng muốn tìm hiểu quy trình này nọ nhưng mình chẳng biết gì để hỏi. Mình đã cố gắng hòa nhập nhưng dường như đây là trở ngại thực sự với mình, sau hơn 2 tuần thực tập thì mình chỉ làm quen được vài người trong phòng, mấy chị trong phòng thì có vẻ rất là hòa đồng, còn mấy anh thì mình không có gì để nói....đa phần còn lại mình chưa quen ai. Phải chi có ai nhờ mình photo, rót nước gì cũng được, miễn có việc để làm chứ chưa nói đến việc cho đọc hồ sơ, nghiệp vụ này nọ. Cảnh ngồi đồng suốt mấy tiếng đồng hồ rồi dìa nhà thật sự rất ám ảnh. Những ngày tháng vô vị như vầy sẽ còn kéo dài.
Ngồi nghe mấy đứa bạn thực tập ở chi nhánh khác ngày đầu tiên đã được các anh chị hướng dẫn tận tình, người hướng dẫn thì được phân công rõ ràng, còn được giao việc này việc kia cho làm mà thấy tủi thân, phải chi tt ở PGD mà có việc để làm còn hơn là vô ngồi chơi ở một chi nhánh tầm cỡ.
Mình biết mình rất nhút nhát, đây chính là điểm yếu lớn nhất của mình. Xin các bạn cho lời khuyên, mình không muốn làm người vô hình nữa! Có lẽ mình làm mất lòng rất nhiều người trong phòng rồi, làm sao để lấy lại được tự tin để hòa nhập bây giờ?

Chào bạn,
Một năm trước mình cũng thực tập ở ACB, vị trí PFC, tính mình cũng khá nhát bên cạnh đó cả PGD chỉ có 2 đứa thực tập, 1 bạn đưới quầy giao dịch, còn mình trên phòng tín dụng nên tình hình càng tệ hơn. Nhưng mà mình cũng muốn chia sẻ vài kinh nghiệm cho bạn:
- Nếu bạn chưa biết photo thì khi thấy anh chị nào đấy đi photo thì lon ton chạy theo học rồi nói sau này cứ sai bạn đi photo là dc
- Có anh chi nào đi gặp khách hàng thì cũng lon ton chạy theo để học cách nói chuyện với khách hàng ( bạn sẽ học hỏi dc rất nhiều)
- Làm tín dụng nên nhiều khi cũng có thời gian rảnh bạn cứ lân la hỏi chuyện về quy trình tín dụng hay mượn sổ tay tín dụng để đọc.
- Mượn các hồ sơ khách hàng để làm quen với các loại giấy tờ cần thiết trong hồ sơ vay sau này khỏi bỡ ngỡ, cái gì không biết cứ hỏi không sao cả
- Thỉnh thoảng mua trái cây cho cả phòng ( nếu có bạn thì cả nhóm góp tiền mua) vừa ăn vừa tám( Sau 4h30 là hết GD nên ăn thoải mái)
- Nghe lỏm mấy anh chi tư vấn gọi điện cho KH
Tạm thời nhớ tới đó thôi ah
Mình nghĩ điều quan trong là bạn phải mạnh dạn hơn nữa, phải chủ động học hỏi, làm ngân hàng không cho phép bạn dc thụ động đâu. Và cũng đừng nghĩ thực tập là không cần thiết vì bạn sẽ học dc rất nhiều và sẽ thấy cực kỳ hay.
Chúc bạn thành công nhé

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,467
Thành viên mới nhất
bancadoithuonga
Back