Thi tuyển và phỏng vấn vào ngân hàng ANZ

Chào các anh, chị và các bạn ở cộng đồng UB. Mình đã tốt nghiệp ngành tài chính- ngân hàng. Sắp tới ANZ gọi mình đi phỏng vấn vị trí CV Tư vấn tài chính cá nhân. Vì thế mình lập topic này mong các bạn và các anh chị đã từng đi pv ở ANZ hoặc có hiểu biết về vị trí đó chia sẻ và giúp đỡ. Cảm ơn anh chị và các bạn nhìu!

trời mưa ngồi rãnh nhớ lại cv cũ nhân tiện viết lên cho mấy pác tham khảo lun.
Em đã từng làm vị trí này đc 6 tháng rồi . Ko biết ngoài HN như nào , trong TPHCM thì như này , mà mình nghĩ cũng giống nhau về cách thức tuyển thôi .
Cái cv này nó xô bồ lắm các pác ạ , thực sự mà nói thì chỉ cần bằng tốt nghiệp cấp 3 là các pác có thể làm đc rồi !
Nói là tuyển vậy thôi chứ dễ lắm các pác ạ , 10 người vô thì họ chọn hết , cái quan trọng là : sau khi nghe về chế độ làm việc cũng như lương , chỉ khoảng 5 người ok , số còn lại bỏ về . Hoặc nói trắng ra là , họ cần mình ! Các pác ko tin cứ đi thử sẽ thấy , vô pv các pác sẽ thấy đủ mọi lứa tuổi , y như 1 buổi hội thảo về Bảo Hiểm vậy , mới ra trường có , già có , trẻ có , bằng cấp đầy mình có , không bằng cấp có . Haiz thậm chí hôm mình đi , có ông kia mặc áo thun cổ tròn màu nâu , quần tây , dép lào , tóc dài dài như HKT , thế mà cũng đc gọi đi làm !!
Trên lý thuyết các bạn sẽ là nhân viên toàn thời gian , nhưng thực chất công việc chỉ là cộng tác viên , ko hề có bảo hiểm hay bất cứ cái gì , thích làm thì làm , ko thích thì nghĩ ngang , chả sao !
Lương thời điểm mình làm ( 6/2011 ) có thể nói là tuyệt vời ! . Lương cứng 2tr , bán đc thẻ nào bạn sẽ đc hoa hồng thẻ đó , 8$ ( thẻ classic ) , 12$ ( thẻ Gold ) . Bán đc 4 thẻ các pác sẽ đc bonus thêm 25$ , 6 thẻ là 50$
Tóm lại là lúc đấy mỗi tháng mình chỉ cần bán 4 thẻ là có khoảng 3tr2 . Bán đc 6 thẻ thì lương khoảng 4tr hơn . Thời gian làm thì vô cùng thoải mái , sáng 9h lên ấn vân tay điểm danh để nó tính lương , họp với team leader , xong rồi muốn làm gì làm , đi đâu thì đi , miễn sao trong ngày mang về 1 bộ hồ sơ làm thẻ là được .
Còn hiện tại bây giờ chính sách lương đã khác , 1 tháng bây giờ các bạn phải làm chừng 7-8 thẻ mới đc khoảng 3tr2 như trên .
Mà ai rãnh thì làm cái này cho vui cũng tốt , mai mốt đi xin việc có cái ANZ trong CV có thể cạnh tranh hơn các thí sinh khác .
Có chị trường m học trc m 1 khóa ( m học Kinh Koong nhé :) ), năm 3 làm CVT cho AnZ, mấy tháng trc khi tốt nghiệp đc làm staff chính thức, cơ mà nghe nói làm việc cũng vất vả, nên 1 thời gian h chị ý chuyển sang làm cho MSB ^^

phỏng vấn bằng tiếng anh thì chắc là vẹo mất :(
NH nước ngoài ko có thể có phần PV Tiếng Việt nhưng tiếng anh m nghĩ là 1 phần ko thể thiếu ;)

thế cho mình hỏi đi phỏng vấn có cần mang gì theo không nhỉ????
Chắc chắn là chứng minh thư và giấy tờ tùy thân, còn những thứ khác thì tùy bạn :))

Maybe ;)) , mà nghe bảo có gọi đi nghe thuyết trình về vị trí mà không thấy ấy, chỉ thấy bảo đi pvan, :|
>"< Ghét cái kiểu gọi cho m 1 lần k đc rồi thôi luôn >"<
Uh thì ko nghe mất quyền lợi, m cũng ko thực sự thích NH này ;), cơ mà vẫn muốn đi thi là để cọ xát ;))
Cơ mà họ chọn ra 80 hồ sơ, biết đâu số HS nộp tại STVL cũng tầm ấy :), m thấy chẳng có j để đánh giá đc ứng viên qua mỗi cái form thông tin cá nhân cả, cùng lắm là trường và học lực >"<
Ghét b-(

Thanks b nhìu đã chia sẻ thông tin.
Đúng là họ cũng cần mình nhưng mà làm gì mà đến nỗi phỏng vấn ai cũng pass vậy, đợt này thấy bảo lọc 80 CV phỏng vấn rồi lọc tiếp nữa ấy, haizz za hok bít thế nào, cứ đi đã, hi

---------- Post added 16-05-2012 at 08:36 PM ----------

NH này thì chắc pv bằng tiếng Anh các pác nhỉ, :-ss
èo , mình xạo bác làm gì , trên đây toàn như người trong 1 nhà , mình nói thẳng thắn ko giấu diếm bất cứ cái gì hết , mình làm ở đây đc 6 tháng rồi , buổi tuyển dụng nào mình cũng lên phụ Leader sắp xếp chỗ ngồi cho mấy thí sinh nên mình còn lạ gì . Các bạn đừng để cái chữ ANZ nó lớn quá mà lo lắng như vậy . Chức danh này tuyển theo dạng Hội Thảo , mọi người lên nghe thuyết trình , ai đồng ý thì vào pv trực tiếp , vậy thôi , còn cái lọc hồ sơ thì là ANZ cố tình làm cho " nặng ký" thêm thôi .
SURE với mấy bác là ko có pv tiếng Anh nhé !!! PV thì tùy vào người leader , ko có theo 1 cái format sẵn , ai màu mè có thể họ hỏi bạn tiếng Anh "cho vui" ( sếp mình ^^ ) , còn đa phần từ lúc làm đến h mình chưa thấy leader nào pv bằng tiếng Anh cả . PV họ sẽ hỏi các cv trc đây bạn từng làm , nói chung là kiểu hỏi xã giao , cực đơn giản . Sàn mình ở 24C Phan Đăng Lưu Q.Phú Nhuận , là sàn sale thẻ tín dụng của ANZ ở TPHCM , sàn mình có 10 team , mỗi team 12 người , là total 120 người / sàn . Vào đây thì chức danh của các bác là Direct Sales Agent ( DSA ) , có code riêng và được cấp thẻ nhân viên riêng luôn nhé , vị trí này nhiều người vào , và dĩ nhiên , số lượng đi ra cũng tỷ lệ thuận , nên hầu như ANZ họ tuyển ồ ạt . Bạn chỉ cần ăn mặc chỉnh tề , lịch sự là ok vô 100% . Đây là công việc đầu vào đòi hỏi không cần trình độ cũng như exp , chỉ cần bạn siêng năng , giao tiếp tốt là done .
Thậm chí khi bạn pv bạn cũng có thể biết ngay kết quả của mình , lúc pv Leader sẽ có 1 tờ giấy trên bàn , đó là giấy đánh giá , khi pv xong , họ sẽ lật ra mặt sau , ở đó có 3 cái ô tick , theo thứ tự từ trên xuống là Đồng ý Tuyển - Từ Chối - Lưu hồ sơ .
Sau đó chừng 1 ngày sau bên ANZ sẽ gọi cho bạn đi học . Bạn sẽ lên học về sản phẩm cũng như kỹ năng sales , sau đó bạn sẽ được thi , thi đề mở , hỏi bài coi sách thoải mái haha . Nếu rớt ( mà mình chưa thấy ai rớt cả ) , bạn sẽ thi lại , rớt tiếp ?? Thi lại tiếp , khi nào đậu thì thôi .
Tiếp theo là tuần sau là bạn có thể làm việc ngay , quy trình tuyển dụng rất đơn giản và nhanh gọn . Họ sẽ gọi bạn bổ sung hồ sơ nếu bạn thiếu , mà điều làm mình bất ngờ là họ chỉ cần bằng tốt nghiệp cấp 3 là đủ ! Nên có thể nói công việc này khá phổ thông . Bạn cũng sẽ có hợp đồng , dạng như " cho có " , photo ,và trên contract cũng ghi rõ là hợp đồng " Cộng Tác Viên " .
Mình có cái hình nho nhỏ , để cm là mình hok có xạo nhe hihi

Đính kèm

32.5 KB · Xem: 691
thế thì cái này khác gì SA bên MSB nhỉ..hjhj....có cái khác nghe ANZ sang hơn thôi..ngoài sale thẻ còn sale sản phẩm gì nữa k bạn..m cũng được gọi nh k đi..hj

hôm mình có hỏi mấy anh chị tuyển dụng thì vị trí này chủ yếu là cho vay và phát hành thẻ, chắc là thẻ tín dụng hoặc thấu chi.... hy vọng chỉ tiêu ko nặng như bên MSB

èo , mình xạo bác làm gì , trên đây toàn như người trong 1 nhà , mình nói thẳng thắn ko giấu diếm bất cứ cái gì hết , mình làm ở đây đc 6 tháng rồi , buổi tuyển dụng nào mình cũng lên phụ Leader sắp xếp chỗ ngồi cho mấy thí sinh nên mình còn lạ gì . Các bạn đừng để cái chữ ANZ nó lớn quá mà lo lắng như vậy . Chức danh này tuyển theo dạng Hội Thảo , mọi người lên nghe thuyết trình , ai đồng ý thì vào pv trực tiếp , vậy thôi , còn cái lọc hồ sơ thì là ANZ cố tình làm cho " nặng ký" thêm thôi .
SURE với mấy bác là ko có pv tiếng Anh nhé !!! PV thì tùy vào người leader , ko có theo 1 cái format sẵn , ai màu mè có thể họ hỏi bạn tiếng Anh "cho vui" ( sếp mình ^^ ) , còn đa phần từ lúc làm đến h mình chưa thấy leader nào pv bằng tiếng Anh cả . PV họ sẽ hỏi các cv trc đây bạn từng làm , nói chung là kiểu hỏi xã giao , cực đơn giản . Sàn mình ở 24C Phan Đăng Lưu Q.Phú Nhuận , là sàn sale thẻ tín dụng của ANZ ở TPHCM , sàn mình có 10 team , mỗi team 12 người , là total 120 người / sàn . Vào đây thì chức danh của các bác là Direct Sales Agent ( DSA ) , có code riêng và được cấp thẻ nhân viên riêng luôn nhé , vị trí này nhiều người vào , và dĩ nhiên , số lượng đi ra cũng tỷ lệ thuận , nên hầu như ANZ họ tuyển ồ ạt . Bạn chỉ cần ăn mặc chỉnh tề , lịch sự là ok vô 100% . Đây là công việc đầu vào đòi hỏi không cần trình độ cũng như exp , chỉ cần bạn siêng năng , giao tiếp tốt là done .
Thậm chí khi bạn pv bạn cũng có thể biết ngay kết quả của mình , lúc pv Leader sẽ có 1 tờ giấy trên bàn , đó là giấy đánh giá , khi pv xong , họ sẽ lật ra mặt sau , ở đó có 3 cái ô tick , theo thứ tự từ trên xuống là Đồng ý Tuyển - Từ Chối - Lưu hồ sơ .
Sau đó chừng 1 ngày sau bên ANZ sẽ gọi cho bạn đi học . Bạn sẽ lên học về sản phẩm cũng như kỹ năng sales , sau đó bạn sẽ được thi , thi đề mở , hỏi bài coi sách thoải mái haha . Nếu rớt ( mà mình chưa thấy ai rớt cả ) , bạn sẽ thi lại , rớt tiếp ?? Thi lại tiếp , khi nào đậu thì thôi .
Tiếp theo là tuần sau là bạn có thể làm việc ngay , quy trình tuyển dụng rất đơn giản và nhanh gọn . Họ sẽ gọi bạn bổ sung hồ sơ nếu bạn thiếu , mà điều làm mình bất ngờ là họ chỉ cần bằng tốt nghiệp cấp 3 là đủ ! Nên có thể nói công việc này khá phổ thông . Bạn cũng sẽ có hợp đồng , dạng như " cho có " , photo ,và trên contract cũng ghi rõ là hợp đồng " Cộng Tác Viên " .
Mình có cái hình nho nhỏ , để cm là mình hok có xạo nhe hihi
View attachment 2713
Thanks pác chia sẻ kinh nghiệm bổ ích, :D, pác vẫn đang làm đới à?

Bạn chriseven nói đúng đó. Mình cũng vừa test vị trí này ở tòa nhà TTC ở Hà Nội vào hôm qua xong. Vị trí này ko phải là tư vấn tài chính cá nhân như mọi người nghĩ đâu,thực chất là Direct sales agent(đại lý bán hàng trực tiếp).CV và phỏng vấn không hề dùng tiếng anh đâu.Các bạn đến hội thảo sẽ được nghe chị Thu (manager ở Hà Nội) giới thiệu qua về công việc sau đó được 1 anh chị team leader phỏng vấn (khoảng 7 người 1 nhóm),phỏng vấn nhóm thảo luận rồi họ sẽ lựa chọn những người phù hợp,tỷ lệ đỗ thường cao (khoảng 5/7). training 1 ngày rồi cuối buổi test luôn được mở slide nên rất dễ.
Lương thì cũng khá bèo bọt,lương cứng là $90 còn lại chủ yếu là doanh thu bán từ thẻ tín dụng (cũng giống như bạn chriseven). Nói chung đây là công việc không yêu cầu bằng cấp,chủ yếu khi đi làm các bạn sẽ học được kỹ năng bán hàng và hiểu hơn về sản phẩm của ngân hàng thôi. Các bạn chưa có việc có thể làm để lấy kinh nghiệm viết trong CV.
Hi vọng bài viết này có thể giúp các bạn hiểu rõ hơn về công việc để có thể lựa chọn sáng suốt,không bị bỡ ngỡ khi bắt đầu.:)>-

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bạn chriseven nói đúng đó. Mình cũng vừa test vị trí này ở tòa nhà TTC ở Hà Nội vào hôm qua xong. Vị trí này ko phải là tư vấn tài chính cá nhân như mọi người nghĩ đâu,thực chất là Direct sales agent(đại lý bán hàng trực tiếp).CV và phỏng vấn không hề dùng tiếng anh đâu.Các bạn đến hội thảo sẽ được nghe chị Thu (manager ở Hà Nội) giới thiệu qua về công việc sau đó được 1 anh chị team leader phỏng vấn (khoảng 7 người 1 nhóm),phỏng vấn nhóm thảo luận rồi họ sẽ lựa chọn những người phù hợp,tỷ lệ đỗ thường cao (khoảng 5/7). training 1 ngày rồi cuối buổi test luôn được mở slide nên rất dễ.
Lương thì cũng khá bèo bọt,lương cứng là $90 còn lại chủ yếu là doanh thu bán từ thẻ tín dụng (cũng giống như bạn chriseven). Nói chung đây là công việc không yêu cầu bằng cấp,chủ yếu khi đi làm các bạn sẽ học được kỹ năng bán hàng và hiểu hơn về sản phẩm của ngân hàng thôi. Các bạn chưa có việc có thể làm để lấy kinh nghiệm viết trong CV.
Hi vọng bài viết này có thể giúp các bạn hiểu rõ hơn về công việc để có thể lựa chọn sáng suốt,không bị bỡ ngỡ khi bắt đầu.:)>-
Thế sau bạn có làm ở đó hok? :-s:-s:-s:-w:

Mình mới test mà,mình xác định làm cho đến khi tìm được việc mới.:) nếu bạn có tham vọng trở thành team leader (thường 6 tháng đạt chỉ tiêu và có tố chất) thì sau nửa năm,1 năm lương của bạn có thể lên tới 8 triệu (lương cứng)+ thưởng do đạt doanh số toàn nhóm.
Thế sau bạn có làm ở đó hok? :-s:-s:-s:-w:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,676
Thành viên mới nhất
duncanlaurencem
Back