Thất vọng về ACB kinh khủng :(

Bao nhiêu hứa hẹn, bao nhiêu cam kết "ACB đã nói là sẽ làm, ACB luôn cam kết .... v..v" nhưng tới hôm nay thứ 2 ngày 26/11/2012, "đùng" 1 cái nhân sự gọi lên là sẽ chấm dứt toàn bộ hợp đồng thử việc đối với nhân viên tân tuyển thử việc & học việc, bao nhiêu nỗ lực, cố gắng, hoài bão; nhiều dự định, nhiều kế hoạch còn đang ấp ủ dang dở .... tất cả đã kết thúc ... ~ 250 nhân viên, 250 con người đã được ACB thắp lửa qua giai đoạn đào tạo 1 tháng trời ... Lòng tin đã mất... Dù hiểu khó khăn của chung của NH nhưng từ đầu đã nói cắt giảm những nv yếu kém làm việc k hiệu quả, nhưng tại sao hả ACB? những ACB-er đã cố gắng dù chỉ 1,2 tháng ngắn ngủi đã cống hiến cho ACB bằng những nhân viên cũ làm việc cả vài tháng trời cũng phải ra đi là cớ sao hả ACB? K ai cam tâm cả ACB ah, quả đắng này nuốt k trồi ACB ơi %%-

Ngoài ra thì sáng nay tớ lên bàn giao lại cv, được biết là đã có quyết định cắt giảm lương đối với khoá trước, qua thử việc nhưng chưa kịp ký hđ chính thức, lương giảm 30%, vừa làm vừa lo bị đuổi.

ý kiến của tớ là bạn nên đọc lại Luật lao động đi, bạn sai rồi kìa:)

Nếu bạn không biết Luật, thì nên bổ túc lại đi, Thao đã cung cấp 1 số điều khoản rồi đó.

Ở Mỹ, à, hình như Thụy Sỹ, ngân hàng UBS hay USB ta? Kakaka. 1 loạt nhân viên đến ngân hàng mình làm việc như mọi ngày, quẹt cái thẻ nhân viên, quẹt hoài không cho vào, tưởng bị hư, cuối cùng mới biết là mình bị xa thải, chưa kịp ôm đồ, mà cũng chẳng biết để đối phó. Câu chuyện còn nóng hổi đó thôi!

- - - Updated - - -

Sai chỗ nào nhỉ? Mình đang đọc Bộ Luật lao động này.

Bộ Luật LĐ hiện hành:

Điều 32
Người sử dụng lao động và người lao động thoả thuận về việc làm thử, thời gian thử việc, về quyền, nghĩa vụ của hai bên. Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc ít nhất phải bằng 70% mức lương cấp bậc của công việc đó. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với lao động chuyên môn kỹ thuật cao và không được quá 30 ngày đối với lao động khác.

Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận làm thử mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải nhận người lao động vào làm việc chính thức như đã thoả thuận.

Điều 36
Hợp đồng lao động chấm dứt trong những trường hợp sau đây:
1- Hết hạn hợp đồng;

2- Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng;

3- Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng;
4- Người lao động bị kết án tù giam hoặc bị cấm làm công việc cũ theo quyết định của Toà án;
5- Người lao động chết; mất tích theo tuyên bố của Toà án.

Đây là Bộ Luật LĐ 2012:

Điều 26. Thử việc

1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động. --> Nếu người sử dụng lao động nói là công việc của bạn không đạt yêu cầu thì tất nhiên là có quyền không ký HĐLĐ.

2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

4. Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.

5. Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.

6. Người lao động chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

7. Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết; người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

8. Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại khoản 3 Điều 125 của Bộ luật này.

9. Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật này.

10. Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã.

Bức xúc đứt dây nút nhe! Coi bộ anh em mình hợp tính nhỉ Thao!

Rất nhiều anh chị em trong ngân hàng, đi làm mấy năm rồi còn chưa nắm rõ Luật Lao Động, quyền lợi và nghĩa vụ của mình nữa!

Mình cũng là một PFC nằm trong danh sách cắt giảm đợt này. Hụt hẫng ..!
nhân tiện có ace nào PFC.K03 ở trên đây ko nhỉ?

Ở Mỹ, à, hình như Thụy Sỹ, ngân hàng UBS hay USB ta? Kakaka. 1 loạt nhân viên đến ngân hàng mình làm việc như mọi ngày, quẹt cái thẻ nhân viên, quẹt hoài không cho vào, tưởng bị hư, cuối cùng mới biết là mình bị xa thải, chưa kịp ôm đồ, mà cũng chẳng biết để đối phó. Câu chuyện còn nóng hổi đó thôi!

Bức xúc đứt dây nút nhe! Coi bộ anh em mình hợp tính nhỉ Thao!

Rất nhiều anh chị em trong ngân hàng, đi làm mấy năm rồi còn chưa nắm rõ Luật Lao Động, quyền lợi và nghĩa vụ của mình nữa!

Vụ UBS là vụ mới nhất, vụ ở Mỹ là vụ Citibank :))

Ờ mà vừa rồi ở VN có HSBC cũng hoành tráng lắm mà ko thấy báo chí nhắc luôn.

Chia buồn cùng bạn, chúc bạn sớm tìm được công việc mới phù hợp ^^

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Cố gắng lên bạn nhé. Dẫu có những lúc khó khăn thì ta vẫn phải tiến về phía trước!!!

k thể trách gì được, nếu tại thời điểm này, mặc dù bạn là 1 nhân viên thử việc,nhưng bạn đem lại số lượng KH đáng kể qua số dư huy động +tín dụng đáng kể thì có ai sa thải bạn không? ở đâu cũng vậy, mặc dù thời điểm khó khăn, nhưng nhân tài luôn được trọng dụng.Hợp đồng đào tạo của bạn có giá trị 10tr +học việc cũng được lương đúng k???

Xin lỗi bạn chứ thử việc kéo đc gửi tk 3 tháng 7 tỷ mà vẫn out như thường. ở ACB kéo đc TK cá nhân 7 tỷ về với cái ls như bây h thì quá khủng luôn :|

Xin lỗi bạn chứ thử việc kéo đc gửi tk 3 tháng 7 tỷ mà vẫn out như thường. ở ACB kéo đc TK cá nhân 7 tỷ về với cái ls như bây h thì quá khủng luôn :|

Khi nào, có ai đó, gửi 100 tỷ, thì bạn còn hên xui, chứ 5 6 tỷ nhằm nhò gì!

mới cách đây nữa tháng, ông toại gì lên báo bảo là sẽ k cắt giảm nhân sự, vậy mà.......

em là sinh viên mới ra trường mà nghe tin các anh chị bị như vậy cũng thấy bùn và nản lòng quá. Chắc phải chuyển ngành khác thôi :((

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,685
Thành viên mới nhất
youhuihuodog55
Back
Bên trên