Thảo luận về Chính sách nhân sự "củ chuối" của một số Nhà băng

Alibaba

Verified Banker
Tình hình là em thấy vẫn còn một số ngân hàng dùng "vũ lực" để giữ chân nhân viên bằng các chính sách hết sức củ chuổi như:

1. Giữ bằng đại học 2 năm
  2. Bắt nộp tiền đặt cọc 20-30trđ
  3. Trích lương hàng tháng để đặt cọc....
Có bác nào rơi vào hoàn cảnh này không? Nhớ ngày xưa có mỗi món giữ bằng mà đến lúc xin nghỉ đến là vật vã :-s

cách đây khoảng 2-3 năm nguồn nhân lực ở bank còn thiếu, nghề bank lại đang HOT nên muốn giữ người mà; đa số là đòi nhân viên phải "thế chấp" cái gì đó cho chắc,hehe
mình cũng là 1 nạn nhân của mấy ông SeABank, bắt đặt bằng ĐH, rồi hàng tháng trích vài lít tiền lương nữa, thế là giữ đơn giữ kép...hic nhưng bây giờ mấy ông SeABank đó chán ko làm thế nữa rồi, khi vào chính thức bọn mình lập diễn đàn chửi nhân sự về chính sách củ chuối đó suốt, "sếp nhớn" nghe chối tai quá nên bỏ chế độ ấy luôn, hehe
Bây giờ ít ngân hàng làm thế nữa lắm, các bạn cứ yên tâm đi nhé...

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình cũng đang lâm vào tình cảnh ấy đây, giờ mà xin nghỉ thì sao nhỉ?
Tiền không lấy cũng được, nhưng có mỗi cái bằng đại học kiếm cơm mà Ngân hàng không trả thì chết tui!

Mình cũng đang lâm vào tình cảnh ấy đây, giờ mà xin nghỉ thì sao nhỉ?
Tiền không lấy cũng được, nhưng có mỗi cái bằng đại học kiếm cơm mà Ngân hàng không trả thì chết tui!

Bạn hoaia13 đang làm ở NH nào? trc mình làm ở sacombank, cũng bị giữ bằng 1 năm và tiền 3 năm, nhg khi mình nghỉ (lúc đó là dc 1 năm rùi) thì họ vẫn phải trả tiền + bằng cho mình. Bạn ytam đi, khi bạn nghỉ, ko có lý do j họ giữ tiền và bằng của bạn lại, trừ khi họ trừ tiền vào chi phí đào tạo :D

Làm TCB phải để ý nhắc giải tỏa 5tr đó ra, ko thui ng ta quên mất đấy, keke ^^.
Ngày xưa mới vào nó chả chịu trích tiền lương của mình gì cả, phải mail ra NS ý ới "chị ơi, trích giúp em .." mà có chịu làm đâu, mấy tháng sau mới thực hiện làm mình đến giờ vẫn chưa đủ 5tr, ráng 3 tháng nữa thôi

Chị làm TCB CN nào thế ak, em mới làm đc có 1 tháng, thử việc bị hạn chế đủ thứ, đến là khổ chị ơi :-s

các bạn cho mình hỏi chút ở bank các bạn làm ý, vấn đề thanh lý hợp đồng diễn ra thế nào? nhanh hay chậm? có gây khó dễ cho nhân viên nghỉ việc ko?
Bên mình làm việc về vấn đề đó rất là lâu, cố tình làm khó nhân viên cũ

Trời đất ơi. Đúng là củ chuối. Làm gì mấy cái chuyện tào lao qua các bác nhĩ. Muốn người ta cống hiến lâu dài thì giữ chân bằng chính sách đãi ngộ tốt là bền vững nhất. Vậy mà các NH củ chuối này không hiểu được. VietinBank không hề giữ bằng hay đặt cọc gì hết, mà nhân sự ở đây đã gắn bó rất lâu, hàng năm có biết bao người nghĩ hưu vì tuổi già đấy.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,479
Thành viên mới nhất
oozbb839
Back
Bên trên