Thảo luận về Chính sách nhân sự "củ chuối" của một số Nhà băng

Alibaba

Verified Banker
Tình hình là em thấy vẫn còn một số ngân hàng dùng "vũ lực" để giữ chân nhân viên bằng các chính sách hết sức củ chuổi như:

1. Giữ bằng đại học 2 năm
  2. Bắt nộp tiền đặt cọc 20-30trđ
  3. Trích lương hàng tháng để đặt cọc....
Có bác nào rơi vào hoàn cảnh này không? Nhớ ngày xưa có mỗi món giữ bằng mà đến lúc xin nghỉ đến là vật vã :-s

MÌnh xem cái phiếu lương hàng tháng nhưng đâu có thấy phần trích lương để đặt cọc đâu nhỉ. Mình làm bên VPBCF, làm được 6 tháng rùi, mà mình cũng chẳng bị giữ bằng gì cả. Hay trong khổi văn phòng mới thế?

VPBank gần đây mới gỡ chính sách đó rồi bạn ạ. Nhưng những người vào trước đó thì vẫn bị trích cho đến hết 2 năm mới thôi. lúc đó còn ở lại thì được giải tỏa. đi là mất luôn.
còn khối TDTD của bạn thì có lẽ ko áp dụng chính sách đó

Đúng là VPBank rồi.
Mình làm MB, đã làm hơn 1 năm đến bây h vẫn chưa nộp bằng tốt nghiệp :)). Nhân sự khá thoải mái, tuy nhiên nếu nghỉ việc sẽ bị tính đền bù (các khóa học, đồng phục...)

5 triệu thì rẻ hơn bị giữ bằng nhiều. Thế bao giờ thì được nhận lại 5trđ cọc, hay là "cống hiển" luôn?

1 triệu nộp ngay khi mới vào, mỗi tháng 200k cho đến khi đủ 4tr còn lại, 5tr này được cho vào cái gọi là "TK giữ hộ" đề phòng các techcomer "té" sau khi được đào tạo xong =)).Hết 2 năm thì được lấy cái tiền ý ra thì phải, hum trc nhân sự nói nhưng em chả nhớ :D

Mình thấy hiện tại có habubank và sacombank cũng có chính sách giữ bằng và tiền. Sacombank giữ bằng 1 năm và giữ 10tr trong 3 năm. Tuy nhiên ở sacombank nếu nghỉ thì hầu như ko phải đến bất kỳ khoản phí đào tạo nào thì phải.
Nói như bạn JakeLong2 thì cũng chưa đúng hết. Một số NH, nvien hoàn thành chỉ tiêu, đạt KPIs... tuy nhiên đến sơ kết 6 tháng cũng chả được tưởng thưởng, có chăng cũng có 1 cái thư khen của TGD, cuối năm thì thưởng ko biết thế nào, NH sẽ nói kinh doanh khó khăn, thị trường đi xuống và hàng ngàn vạn lý do khác nữa. Hiện tại mình còn biết 1 số NH đang cắt giảm nhân sự, mà cắt cũng khá là phũ

Làm TCB phải để ý nhắc giải tỏa 5tr đó ra, ko thui ng ta quên mất đấy, keke ^^.
Ngày xưa mới vào nó chả chịu trích tiền lương của mình gì cả, phải mail ra NS ý ới "chị ơi, trích giúp em .." mà có chịu làm đâu, mấy tháng sau mới thực hiện làm mình đến giờ vẫn chưa đủ 5tr, ráng 3 tháng nữa thôi

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,592
Thành viên mới nhất
kyzsvaass2365
Back
Bên trên