Thảo luận về Chính sách nhân sự "củ chuối" của một số Nhà băng

Alibaba

Verified Banker
Tình hình là em thấy vẫn còn một số ngân hàng dùng "vũ lực" để giữ chân nhân viên bằng các chính sách hết sức củ chuổi như:

1. Giữ bằng đại học 2 năm
  2. Bắt nộp tiền đặt cọc 20-30trđ
  3. Trích lương hàng tháng để đặt cọc....
Có bác nào rơi vào hoàn cảnh này không? Nhớ ngày xưa có mỗi món giữ bằng mà đến lúc xin nghỉ đến là vật vã :-s

Cho mình tò mò tí, những điều này họ không có ghi trong hợp đồng ko? Ít nhất là có cho bạn biết lúc kí hợp đồng chứ?

Họ làm như vậy là để buộc nhân viên phải tuân thủ hợp đồng đúng ko?

Bản thân mình thì chưa nghe đến trường hợp này bao giờ. Cty có thể muốn nhân viên kí hợp đồng với thời hạn tối thiểu. Nhưng thường họ ko giữ cọc, bằng hay gì để làm tin cả. Nếu nhân viên phá vỡ hợp đồng thì họ có quyền kiện ra tòa để đòi bồi thường. Hơn nữa những người làm thế, thì cũng sẽ ảnh hưởng đến danh tiếng nếu họ đang ở hoặc sau này sẽ đi lên 1 vị trí nhất định.

Em chưa biết vụ nào kiện ra tòa vì phá vỡ hợp đồng lao động nhưng mà ở VN dính tới tòa án là rất lằng nhằng, phí lobby để xử lý có khi còn cao hơn cả mức bồi thường nhận được ấy chứ.

Em chưa biết vụ nào kiện ra tòa vì phá vỡ hợp đồng lao động nhưng mà ở VN dính tới tòa án là rất lằng nhằng, phí lobby để xử lý có khi còn cao hơn cả mức bồi thường nhận được ấy chứ.
Thật ra thì ít khi nào cty sẽ làm tới mức đó. Vì như bạn nói chi phí & thời gian thường sẽ ko đáng để họ bỏ ra. Trừ những trường hợp gây ảnh hưởng lớn đến cty. Vd như nhân viên đang làm project đột nhiên bỏ ngang, gây ảnh hưởng đến tiến độ, dẫn đến thất thóat cho cty. Còn thường thì họ chỉ dùng đk này để "dọa" nhân viên, buộc họ phải tuân thủ hợp đồng.

Ý mình ở đây chỉ là cty sẽ vẫn có những options khác ngòai việc giữ bằng hay lương để giữ chân nv. Nếu không có ghi trong hợp đồng hay báo trước lúc kí hợp đồng thì cá nhân mình nghĩ nhân viên có thể từ chối để họ giữ bằng hay lương. Trừ trường hợp là cviệc đó quá tốt & nviên cũng ko quan trọng chuyện họ làm như vậy.

Lương VP Bank đâu cao mà còn chơi trò đó nữa ta!?
Mình thì có nghe là khi nghỉ ngang phải bồi thường hợp đồng hoặc bồi thường chi phí đã đào tạo cho anh thôi.

5 triệu thì rẻ hơn bị giữ bằng nhiều. Thế bao giờ thì được nhận lại 5trđ cọc, hay là "cống hiển" luôn?

Hehe mỗi tháng bị trích 200k . như vậy là phải 3 năm mới đủ 5tr .

đủ 5tr thì sẽ không trích nữa thì có thể được rút .

Vì trong ID của mình có 1 TK đặt cọc nhân sự riêng để theo dõi Sếp ạh :D

Chẹp,em cũng đi mon men đi làm được mấy tháng rồi nhưng đến hum ni mới nghe thấy vụ này. Rất may là chi nhánh mình làm k có quy định này nhưng nghỉ ngang thì phải bồi thường (mức bn thì chưa biết vì chưa làm bh :d) vì họ mất nhiều chi phí đào tạo

Môi trường làm việc và chế độ đãi ngộ mới là cái để giữ chân người ta. Chứ có đặt cọc 5tr hay 50tr mà môi trường làm việc chán thì người ta vẫn sẵn sàng vứt bỏ để ra đi.

Cái này cũng có lý do riêng của nó, NH mình trước kia cũng có, nhân viên khi mới vào làm phải mở 1 sổ TK 10tr như kiểu đặt cọc, hết hđlđ 1 năm thì trả lại, căn bản là lúc đó NH đang thay đổi mô hình, cơ chế, người vào người ra liên tục, bây h bỏ đi rồi, cái quan trọng là chính sách làm sao giữ được người ta ở lại, chứ 10 triệu hay 50 triệu cũng chả nghĩa lý gì,

Mình nghĩ không có Bank nào áp dụng chính sách "củ chuối" đó cả. Mà nếu có thì chỉ có thể là quan điểm cá nhân của một số GĐ Chi nhánh hoặc PGD thôi.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,477
Thành viên mới nhất
rubinavath188be
Back
Bên trên