Thắc mắc về tỷ lệ an toàn vốn tối thiểu ???

nhuhau

Thành viên
Các anh chị em cho mình hỏi: Trong luật các TCTD 2010 (luật số 47/2010/QH12) có quy định tỷ lệ an toàn vốn tối thiểu là 8%. Trong thông tư 13/2010/TT-NHNN thì lại quy định là 9%. Mong cả nhà giải thích giùm em.
 

dungp_loren

Thành viên
Thay đổi từ 8% lên 9%. Luật thì luật, nhưng vẫn có thể thay đổi cho phù hợp với nền kinh tế bạn ạ
 

U4TY

Thành viên tích cực
Các anh chị em cho mình hỏi: Trong luật các TCTD 2010 (luật số 47/2010/QH12) có quy định tỷ lệ an toàn vốn tối thiểu là 8%. Trong thông tư 13/2010/TT-NHNN thì lại quy định là 9%. Mong cả nhà giải thích giùm em.

Bạn đọc kỹ lại Luật nhé, theo Điều 130, khoản 1 mục b Luật TCTD 2010, TCTD phải duy trì "Tỷ lệ an toàn vốn tối thiểu 8% hoặc tỷ lệ cao hơn theo quy định của Ngân hàng Nhà nước trong từng thời kỳ".
 

hieu2490

Verified Banker
cái này như là nó thay đổi tùy vào tình hình kinh tế và chính sách vĩ mô của nhà nước.
 

warren

Thành viên
Bạn đọc kỹ lại Luật nhé, theo Điều 130, khoản 1 mục b Luật TCTD 2010, TCTD phải duy trì "Tỷ lệ an toàn vốn tối thiểu 8% hoặc tỷ lệ cao hơn theo quy định của Ngân hàng Nhà nước trong từng thời kỳ".

Câu trả lời của bạn chính xác tuyệt đối và không phải giải thích gì thêm ^^
 

tanmafia

Kẻ mà ai cũng biết là ai
vậy hiện giờ tỷ lệ an toàn vốn tối thiểu vẫn là 9% hả các bác??

Uhm, đúng rồi đó.
....................................................
 

Mr_bank

Verified Banker
Nếu có thời gian bạn nghiên cứu thêm TT13/2010-NHNN và 19/2010/NHNN ban hành ngày 27/09/2010 để tìm hiểu thêm nhé
 

Featured resources

Featured resources

Top