Thà làm lính thằng giỏi còn hơn làm sếp thằng ngu”

ái chà, bác Thaonh chắc cũng nhiều tự sự trong vấn đề này khi đi làm đây, nhưng bác đúc rút ra kinh nghiệm đó cũng rất có lý. Nhưng đấy là lúc bình tĩnh suy nghĩ bác ạ. Chứ đang điên tiết rùi thì nghĩ đc chi. Sếp hay ko sếp cũng hơn nhau nhiều cái nhưng cái chỗ sử lý tình huống có nhanh nhạy hay ko chắc cũng đã được sếp bự hơn xem xét rùi nhỉ? thui nghĩ vậy cho đời vẫn vui vậy

Nhìn chung thì cái title và cái nội dung có vẻ không ăn nhập gì lắm. :)

Nhưng cơ bản mà nói thì không phải là người có khả năng về chuyên môn thì có khả năng làm sếp giỏi và cũng không phải người không có chuyên môn thì là sếp ngu.

Mỗi người có một khả năng riêng, cho nên người ta mới có các chỉ số IQ và EQ là dùng để làm thang đo trí thông minh và trí tuệ cảm xúc. Những người có IQ cao là những người có khả năng làm về chuyên môn rất tốt nhưng chưa chắc có khả năng làm lãnh đạo người khác, muốn làm sếp thì bạn phải có được 1 chỉ số cảm xúc EQ đáng kể, bạn có thể không có tài năng bằng thằng lính của bạn nhưng bạn có khả năng để làm sếp của nó do bạn biết tiết chế cảm xúc của bản thân và sử dụng vào những mục đích phù hợp.

Theo như nội dung của chủ topic đưa ra thì cũng không chắc là sếp trực tiếp của bạn ngu hay khôn do không đủ thông tin. Tuy nhiên bây giờ bạn thử đặt bản thân vào cương vị của ổng mà xem, có khi cũng đang nghĩ giống hệt bạn bây giờ. Nhưng mà sếp trên ra lệnh thì biết làm thế nào? Cãi lại là nhường ghế đó cho người khác nhé. Chỉ còn cách là bắt thằng lính nhỏ hơn làm theo như vậy mà thôi. :)

Bởi vậy cho nên trong mối quan hệ công việc thì mình phải đặt bản thân vào vị trí của người khác để nhìn nhận sự việc mà còn có thể thông cảm lẫn nhau được. :D

Hi, Thao nói cũng đúng. Nên người ta mới phân chia cấp lãnh và cấp quản lý.

Vấn đề của TOPIC này thì mình nên phân chia theo 2 hướng:
+ Tích cực
+ Tiêu cực

Vì thực tế, có những người chuyên môn kém nhưng làm lãnh đạo giỏi hoặc ngược lại. Đó là thực tế.

Vì 1 lẽ, cái gì cũng phải học, còn không thì đó là 1 tài năng xuất chúng (bẩm sinh).

Thực tế ở Việt Nam, đôi khi chuyên môn kém, quan hệ kém, . . . cái gì cũng kém, trừ cái chuyện có gốc rễ lớn thì lên làm Sếp.

Cái gì cũng có lý do của nó, không đơn thuần chỉ nhiêu đó.

Nên hãy luôn nhìn 2 mặt, tích cực và tiêu cực mà phân tích thôi.

Cuộc sống không có gì hoàn hảo cả!

Bác có những chia sẽ rất chi lý, nghe có vẻ cũng thấm chủ đề này nhiều rùi trogn thời gian đi làm ạ:?e thì cứ cố nghĩ vậy để làm vì miếng cơm manh áo thui. nhưng mà bình tĩnh thì còn nghĩ được chứ lúc điên lên thì nghĩ sao cũng không thấy ổn :))
Chắc sếp bự hơn cũng đã phải xem xét đến chuyên kiềm chế và sử lý tình huống nhanh nhay trong quá trình chọn người rùi. Chắc vậy

Đó là quan điểm sống của mình từ xưa đến giờ thôi, nói chung thì mình thích nhìn cuộc sống dưới góc độ tích cực hơn. :)

Theo mình không có thằng sếp nào ngu cả. Chỉ có thằng sếp hèn thui.
Sợ mất ghế, hèn.
Sợ trách nhiệm, hèn.
Sợ người khác hơn mình, hèn.
Mà hèn nhất là nó không dám từ bỏ chức trách mà nó làm hỏng nổi đó các bạn.

Đó là quan điểm sống của mình từ xưa đến giờ thôi, nói chung thì mình thích nhìn cuộc sống dưới góc độ tích cực hơn. :)

nhìn cuộc sống dưới góc độ tích cực, nói dễ nhưng làm cũng không dễ lắm đâu. Em đã cố gắng rất nhiều vậy mà vẫn luôn ở tình trạng tiêu cực. bí bách.

Theo mình không có thằng sếp nào ngu cả. Chỉ có thằng sếp hèn thui.
Sợ mất ghế, hèn.
Sợ trách nhiệm, hèn.
Sợ người khác hơn mình, hèn.
Mà hèn nhất là nó không dám từ bỏ chức trách mà nó làm hỏng nổi đó các bạn.

theo mình cái này có vẻ phù hợp hơn. hèn nhưng nó biết chém gió tài tình là ok.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,594
Thành viên mới nhất
sanforexuyti
Back
Bên trên