Sự thực về công việc trong ngân hàng, thấy buồn quá

Bạn này viết rất đúng, phản ánh được thực trạng hiện đang diễn ra của nhân viên tín dụng cá nhân. Mệt mỏi, căng thẳng, áp lực... luôn đi cùng trong thời gian mới vào làm ngân hàng. Nhìn chung là bạc người đấy chứ ko phải màu hồng như các bạn sinh viên mới ra trường nghĩ đâu.

Cảm ơn thuygiang vì những suy nghĩ thật lòng tích cực. Đời là phải tranh đấu, thua 1,2,... trận chưa chắc thua cả trận chiến:))

Ngu thế
Cho vay được nhiều đúng ko ? Cho vay xong là thôi à ? Phải biết tạo mối quan hệ với người đi vay mà bảo người ta huy động vốn cho mình hoặc người thân của người ta chứ. Có phải huy động vốn lúc nào cũng phải từ người nhà đâu
Suy nghĩ đê

Trong Ngân hàng CBTD là những thành phần ưu tú nhất tích cực nhất và cũng được hưởng thụ cao nhất "cả nghĩa đen và nghĩa bóng". CBTD hôm nay không chỉ đơn thuần ngồi ở nhà để chờ khách đến để cho vay, để hoạnh họe và để nhận "phong bì". CBTD hôm nay phải như con thoi hết ở CQ rồi phải xuống địa bàn, phải xuống tận doanh nghiệp để vận động để mời chào. CBTD không những chỉ am hiểu sâu về nghiệp vụ mà còn phải am hiểu gần như tất cả các nghiệp vụ của NH bán lẻ, các nghiệp vụ của NH hiện đại để bán chéo sản phẩm:
Tư vấn để khách hàng thanh toán không dùng tiền mặt qua NH.thanh toán quốc tế và các sản phẩm bảo lãnh
Tư vấn để khách hàng sử dụng các sản phẩm dich vụ mới: như mở tài khoản cá nhân mở thẻ ATM cho công nhân, thanh toán lưong qua thẻ, sử dụng Internetbanking, SMS banking, và các SP hiện đi khác, vv..
Tư vấn huy động, thông qua khách hàng giới thiệu khách hàng mới đến vay, đến gửi, đến thanh toán.
Tư vấn để bán các sản phẩm bảo hiểm.

Nói chúng là Đa năng.

hix, sao giống em thế,,,,sáng nay e vừa xin xếp nghỉ việc vì e nghĩ mình ko thể đạt chỉ tiêu dưa ra, e là sinh viên mới ra trường, gia đình e nghèo, đông anh chi em, bà con cô bác lại nghèo hơn....e cũng vào làm bộ phận quan hệ kh cá nhân, chỉ tiêu đưa ra là 1 tháng huy động 1 ty, giải ngân 1 tỷ....với con số này thì e thực sự khó mà kham nổi.vậy là e đành từ bỏ giấc mơ làm ngân hàng và đi làm cho 1cty tư nhân....:((

Ngày trứoc mới vào trường thực sự ai cùng muốn ra làm ngân hàng ,cũng phải thôi lúc đó ngành ngân hàng toàn một màu hồng mà ai cũng thích ,ai cũng muốn ngoi vào đó từ người học quản trị kinh doanh cũng học ké thêm ngân hàng ,thuế cũng ké thêm ,....... ngoài chuyên ngành thì học bằng 2 ,ai học cao đẳng cũng cố chuyển sang liên thông đại học chuyên ngành ngân hàng .Thời điểm đó phải gọi là nhà nhà ngân hàng ,người người ngân hàng .
- Giờ thì đâu đâu cũng thấy vài topic than vãn .Nhớ mãi câu thầy giáo mình nói : khi thấy nó đẹp nó hào nhoáng rồi mới lao vào thì có khi đã là quá muộn :)

Từ kinh nghiệm bản thân nhiều lúc để nói thông thái , sáng suốt rất dễ còn hành động có minh định hay không rất là không hề dẽ ! ))
Theo mình thấy thì tùy vào tính cách, suy nghĩ, mong muốn, hay sự đam mê của mỗi người mà sẽ có 1 công việc phù hợp với mình, làm cho mình cảm thấy vui vẻ, thỏa mái và tâm huyết khi được làm công việc ấy. Mặc dù tín dụng nhiều áp lực, nhiều rủi ro, nhưng với những bạn thích thử thách, chịu được áp lực ... thì lại thích làm tín dụng. Nói chung là mỗi vấn đề, tùy vào cách nhìn nhận của mỗi người mà đưa ra những nhận xét khác nhau. Đây có thể xem là một bài để tham khảo, nhưng cũng không thể vì thế mà đánh giá nhầm về công việc này. Nếu vị trí CBTD không tốt, gây ra thất vọng như trên thì tại sao vẫn rất nhiều bạn đam mê, đua nhau thi tuyển vào chứ. Đây cũng chỉ là suy nghĩ của mình thôi. (Sinh viên đang chờ tốt nghiệp =)) )

Đọc bài viết của bạn thấy áp lực thật. Mình sắp là nhân viên của Agribank, không biết môi trường ở đây như thế nào nhĩ.

bạn làm ở quỹ sao..giỏi vậy..vào quỹ khó gấp mấy lần vào NH ý chứ nhỉ..mình thích cổ phiếu lắm..hehe..chia sẻ thêm tí đi bạn :D
^^ quy luật của xã hội mà, tự đào thải. Còn trẻ , sv mới ra trường đầy nhiệt huyết , chịu đựng 1 chút , ủ mưu tính kế kỹ lưỡng vào , binh pháp tôn tử làu thông, đắc nhân tâm thuộc từng chữ vào. Chả có cái nghề nào là ko chịu áp lực cả, nếu muốn nhàn hạ, thì các bạn vào bộ máy nhà nước, sáng đến pha trà , ăn sáng , đọc báo , chiều về, lương 2.150 k , Rồi lại than chán , lương thấp , ra ngoài làm , lương cao hơn , đương nhiên đòi hỏi cao hơn , chưa gì đã nản chí nhanh thế. Thử đặt mình vào vị trí chủ dn, bạn trả lương cho nv , thì bạn phải muốn nv làm việc chăm chỉ có hiệu quả , đạt chỉ tiêu. BH nhà nước còn giới hạn room Ngân Hàng cho bọn nước ngoài đấy nhé, thử để bọn tư bản vào điều hành xem , các bạn còn bị bóc lột khủng khiếp hơn nữa.^^ Thôi cố gắng lên các bạn. Mình thì chưa làm NH bao giờ , ngày trước có làm cho 1 quỹ đầu tư chứng khoán , áp lực khủng khiếp , đêm về mất ngủ là bình thường , ngủ mơ màu xanh màu đỏ nhảy loạn cả lên :))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,455
Thành viên mới nhất
kyzsvaass1122
Back
Bên trên