Sự Thật về công việc là một Chuyên Viên Quan Hệ Khách Hàng SA của Maritimebank

nhân viên qhkh của MSB có khác các NH khác đôi chút, vào MSB nếu muốn phát triển thêm nghiệp vụ phân tích tài chính thì nên apply vào vị trí " chuyen vien tin dụng " . Còn QHKH chỉ đơn thuần kiếm khách hàng về thôi, mọi việc còn lại như thẩm định, phân tích , lập tờ trình ... đều do chuyen viên tín dụng làm hết

@BiBO:
- Đọc bài của bạn xong mình rất thông cảm, mặc dù hiện tại mình đang làm CA (tư vấn TCCN) ở MSB chứ k phải SA. MÌnh cũng hiểu đôi chút về SA, lương như vậy thật ra có vẻ thấp. Trước khi đi làm mình cũng nghĩ như bạn, sinh viên mới ra trường thì lấy đâu ra quan hệ, lấy đâu ra khách hàng đây... Nhưng khi thực sự bắt đầu vòa công việc, sau khi được đi đào tạo..mình thấy rất bổ ích, gần như thay đổi hoàn toàn cách nghĩ của mình. Hiện tại mình cảm thấy áp lực về doanh số k còn là chuyện đáng sợ nữa, có áp lực mới nhanh trưởng thành bạn ah. Còn trẻ hãy cố hết sức xem sao :D Tuy mình mới làm được hơn 2 tháng nhưng đã tìm được không ít KH rùi đấy, mà toàn KH mới k phải do mối qh thân quen nhé. Mình quen mấy người SA, họ hoạt động 10người/team.. và thu nhâp k tồi đâu, toàn trên 5tr thôi, có tháng ngon thì gần 20 củ :p
- Nếu b k thích SA thì có thể apply vào CA, CA ở MSB đang được quan tâm phát triển rất nhiều, rất nhiều hoạt động :D. Còn thì hãy cố gắng thật nhiều, mình may mắn được tham gia khóa đào tạo 2 ở UB vừa rồi và có được 1 điều là "Bạn hãy cố gắng tìm niềm vui trong công việc ---> mới thoải mái được :D"
CÒn khi vào MSB thì nhận được 1 điều: " CHỉ có mình phụ công việc chứ công việc không bao h phụ mình"
Chúc bạn thành công!

Cám ơn các bạn, nếu đã biết như vậy thì có apply vào ngân hàng nên tìm hiểu kỹ, tránh những NH như thế. Sống thời buổi này mà lương 3tr thì còn thấp hơn đi làm bán thời gian nữa.

Chào mọi người ! em đang là sinh viên năm cuối của học viện tài chính chuyên ngành ngân hàng. Em muốn hỏi mọi người có ai biết các ngân hàng nào đang tuyển dụng thực tập không ạ ?

@BiBO:
- Đọc bài của bạn xong mình rất thông cảm, mặc dù hiện tại mình đang làm CA (tư vấn TCCN) ở MSB chứ k phải SA. MÌnh cũng hiểu đôi chút về SA, lương như vậy thật ra có vẻ thấp. Trước khi đi làm mình cũng nghĩ như bạn, sinh viên mới ra trường thì lấy đâu ra quan hệ, lấy đâu ra khách hàng đây... Nhưng khi thực sự bắt đầu vòa công việc, sau khi được đi đào tạo..mình thấy rất bổ ích, gần như thay đổi hoàn toàn cách nghĩ của mình. Hiện tại mình cảm thấy áp lực về doanh số k còn là chuyện đáng sợ nữa, có áp lực mới nhanh trưởng thành bạn ah. Còn trẻ hãy cố hết sức xem sao :D Tuy mình mới làm được hơn 2 tháng nhưng đã tìm được không ít KH rùi đấy, mà toàn KH mới k phải do mối qh thân quen nhé. Mình quen mấy người SA, họ hoạt động 10người/team.. và thu nhâp k tồi đâu, toàn trên 5tr thôi, có tháng ngon thì gần 20 củ :p
- Nếu b k thích SA thì có thể apply vào CA, CA ở MSB đang được quan tâm phát triển rất nhiều, rất nhiều hoạt động :D. Còn thì hãy cố gắng thật nhiều, mình may mắn được tham gia khóa đào tạo 2 ở UB vừa rồi và có được 1 điều là "Bạn hãy cố gắng tìm niềm vui trong công việc ---> mới thoải mái được :D"
CÒn khi vào MSB thì nhận được 1 điều: " CHỉ có mình phụ công việc chứ công việc không bao h phụ mình"
Chúc bạn thành công!

đồng ý nhất cmt của b này, bọn mình ra trường tất cả chỉ mới là bắt đầu, sau này các bạn còn nhảy việc, và sẽ aply vào những vị trí với mức lương cao hơn khi trong tay các bạn đã có những kinh nghiệm, những kĩ năng tốt hơn. Môi trường nào đi nữa thì đều ít nhiều cho mình những bài học hữu ích, nếu ko thoả mãn với công việc đang có thì hãy nhảy chỗ khác theo bạn là xứng đáng với mình, ko thể đánh giá 1 công việc chỉ quá vấn đề tiền lương, có những trải nghiệm cho dù có tiền cũng ko mua đc.

Các nhận xét của các bạn rất đúng! Lương kinh doanh rất cao nhưng không phải ai cũng đạt được vì tính số dư trung bình của từng tài khoản rồi mới nhân lên điểm =>> ra lương!
1tr trung binh một tháng là 3 điểm. 1000 điểm mới được 4tr
Nói là thu nhập cao chứ mấy ai đạt được!
Đình công đi các bạn! Tăng lương giảm giờ làm! Bánh mì và tự do

---------- Post added 01-11-2011 at 03:58 PM ----------

Chào mọi người ! em đang là sinh viên năm cuối của học viện tài chính chuyên ngành ngân hàng. Em muốn hỏi mọi người có ai biết các ngân hàng nào đang tuyển dụng thực tập không ạ ?

Em lên xem trên web ý! cuối năm rất nhiều ngân hàng tuyển dụng!

---------- Post added 01-11-2011 at 04:08 PM ----------

@BiBO:
Chúc bạn thành công!

Ông cứ thử làm SA đi thì biết!

Mình vừa đậu bên SA của MSB và họ bảo hoàn tất hồ sơ để trở thành NV chính thức,mình cũng đã đọc tất cả các comment của các bạn,mỗi người có 1 suy nghĩ và cách nhìn nhận riêng,nói chung người viết topic này cũng hay cho những người như mình nên có cách nhìn đúng hơn về công việc sắp phải đối mặt.Thực sự thì như các bạn nói công việc SA trong MSB chỉ là sales sản phẩm ngân hàng thôi mà cụ thể ở đây là sản phẩm huy động tiền gửi,theo mình được biết lương CB 2,2tr/tháng,mốc 1 hoa hồng nếu huy động được 333tr=1800 điểm tương đương 1.800.000VND,cứ như vậy tính tiếp lên nếu bạn có thể huy động nhiều hơn,phụ cấp xăng xe,ĐT khoảng 400k/tháng nhưng phải giải trình gì đó.Lúc đầu nghe thì cũng hơi nản nhưng nghĩ đi nghĩ lại thì mình cũng nên đi làm để lấy kinh nghiệm chứ không lẽ cứ sống bám gia đình mãi sao,thui thì làm đỡ lấy KN rùi bay cũng được.Thực tế bây giờ hầu hết sinh viên ra trường không làm đúng chuyên nghành của mình là bình thường.Mình không có mối quan hệ nhưng mình nghĩ người ta làm được thì chẳng lẽ mình không thể làm được?.Nói ra thì số mình cũng khá long đong,đã phỏng vấn ở 5,7 ngân hàng.Kinh nghiệm thì nhìu mà rớt vẫn cứ rớt dù tất cả đều vào tới vòng cuối.Mình thấy tìm việc ở SG không hề đơn giản và hay không bằng hên nữa.Vẫn phải tiếp tục con đường tìm việc thôi...."có công mài sắt,có ngày nên kim mà",:))

nghe các bạn nói mà cũng thấy hơi run, vạn sự khởi đầu nan. gian nan bắt đầu nản, phải cố gắng thôi ^^

Mình chưa đi làm bao giờ, nhưng cũng tìm hiểu và lờ tờ mờ biết được cái vị trí NVQHKH đó thực chất là sales. Như vừa rùi MSB tuyển trực tiếp 200 cvqhkh ở tp HCM , chỉ cần tốt nghiệp trung cấp là ứng tuyển đc. Như vậy đích xác là bán sp thẻ( chắc M1 a/c)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,514
Thành viên mới nhất
shivismith05
Back
Bên trên