Sinh viên không phải chuyên ngành TC-NH liệu có thể thi vào vị trí TTQT trong ngân hàng không ?

gau bac cuc

Thành viên
Em hiện đang là sinh viên năm 3 khoa kế toán. Tình hình là em rất thích thi vào vị trí thanh toán qốc tế trong ngân hàng :"> nhưng em lại không học chuyên ngành tài chính ngân hàng. Liệu em có thể được thi vào vị trí thanh toán quốc tế ko ạ?

Các anh chị giúp em với !!!!!!!!!!!!!!!!!

M cũng học kế toán này ;))
M thích học về kế toán kiểm toán :x nhưng cũng muốn lấn sân 1 chút sang lĩnh vực TCNH nếu có cơ hội :"> ^^
M nghĩ chỉ cần bạn đam mê và quyết tâm thì có thể làm đc mà :)
Chuyên ngành kế toán k sâu về NH thì b có thể tham gia 1 khóa học cụ thể về nghiệp vụ ngân hàng rồi tự mày mò thêm :)>-
Quan trọng là bạn có đủ tự tin làm đc việc hay ko thôi ;;)

---------- Post added 11-08-2011 at 10:57 AM ----------

Ak mà bạn có thể tham khảo topic này nhé \:D/

Vấn đều này không khó, vấn đề ở chỗ bạn có quyết tâm không thôi. Có một điều kiện cần chú ý là bạn phải giỏi tiếng anh để làm về nghiệp vụ này. Bạn có đọc một số cái về Incortems, UCP, điện SWIFT....Về tài liệu nghiệp vụ, mình có thể cung cấp cho bạn tham khảo. Về thực tế, có lẽ bạn nên đi xin thực tập tại một bank nào đó khoảng 1 tháng là ok. Email của mình daibang168@gmail.com . Hãy tự tin lên và chúc bạn đạt được ước muốn.

Hic, tớ nói thật với bạn là nghe tên nó hay thế thôi, học rồi hãi lắm, rảnh ra là lỗi, lôi thôi là đi tù như chơi, đền mọt gông, làm nghiệp vụ này phải nắm kiến thức cực kì vững, có đầu óc tư duy lôgic...., Lúc đầu tớ cũng định theo ngành này, hay thì hay thật, nhưng mà không gì rủi ro bằng, Mấy NHVN nghiệp vụ này còn yếu lắm, các cty co dám làm với mình đâu. Tớ biết có mấy vụ mất lớn của mấy ngân hàng gớm mặt VN, toàn mấy triệu đô, banj mẹ tớ dính 1 vụ của Agri, giờ cô ấy ra làm ngoài rồi
đồng ý với ý kiến of bạn:) nghe thì thích,hay thì có hay, nhưng học thì mới bít,khó và phức tạp lắm bạn ah! ở vn mình còn yếu mấy cái này nên vị trí TD ít.!:(

Mình thì mình nghĩ nếu bạn có một trình độ tiếng anh ổn thì ok thôi. còn về kiến thức chuyên ngành nếu bạn chưa nắm chắc có thể tham gia một khóa học thanh toán quốc tế ngắn hạn mà bên trường ngân hàng vẫn tổ chức đấy, học lấy kiến thức rất cơ bản là chủ yếu rồi về tự học tiếp. Khi đó mình nghĩ bạn tự tin để nộp vị trí TTQT rồi đó vì mình có quen 1 chị học khoa quản trị kinh doanh của một trường dân lập nhưng mà IELTS cuae chị 7 chấm cơ. và hiện tại giờ chị ý đang làm bộ phận TTQT của tech đó. ngon k? mình cũng đang ước như chị ý đây này.
cho mình hỏi là vị trí TTQT ngon lắm hả? có ngon hơn làm tín dung ko?

nghề nào cũng có rủi ro của nó thôi. Càng ngày các hành vi lừa đảo trong TTQT càng tăng. Đòi hỏi người làm phải nắm chắc nghiệp vụ, chuyên môn. Nhìn,nghe thì có vẻ thích đấy nhưng làm mới biết được. :D em đăng kí học mấy khóa TTQT ở trường NH xem :D

Nói thật làm thanh toán quốc tế cực rủi ro ngay cả những người làm lâu năm kinh nghiệm dày dặn vẫn rơi vào nhiều trường hợp dở khóc dở cười tuy nhiên nếu đam mê và thích thì bạn có học ngành gì thuộc khối kinh tế thì vẫn có thể làm được nhưng điều kiện tiên quyết là phải giỏi tiếng anh .Cô mình dạy thanh toán quốc tế , quản trị ngân hàng , kế toán ngân hàng ... nhưng lại là sv kế toán và từng đi làm kế toán nhiều năm và kinh nghiệm về thanh toán qt rất nhiều , nhiều người bạn của cô làm ttqt hơn 10 năm nhiều khi còn nhờ cô tư vấn và giúp đở .Vì vậy nếu bạn nghĩ mình thích và đam mê lĩnh vực này thì có học kế toán vẫn làm tốt mà.Mà theo như chương trình học ngành tcnh ở trường mình thì môn ttqt mình chỉ học 30 tiết và học thêm môn kinh doanh ngoại hối 45 tiết nhưng nhiều bạn ra trường vẫn làm tốt mảng này , nên bạn đừng quá lo lắng nếu ko học ngành tcnh.Mà hình như TTQT sv kinh tế đối ngoại làm nhiều hơn thì phải

Mình làm TTQT 5 năm, tiếng anh không giỏi (làm test tiếng anh thông thường gì cũng sai be bét :D, trong giao tiếp business tiếng anh nó đơn giản hơn nhiều) hic, bằng cấp thì lèo tèo, bây giờ xin đi làm lại chắc phải méo mặt vì tiếng anh không show ra được cái bằng nào có giá trị trừ level C, :(, nhưng vẫn đánh điện và trả lời thư nhoay nhoáy, luôn cố đọc bằng tiếng anh nhiều (vì muốn cãi nhau với bọn nước ngoài phải đọc các luật bằng tiếng Anh chứ bằng tiếng Việt nhiều khi mơ hồ lắm ạ), hihi, nhưng mình yêu ngành này lắm.
Các bạn làm ngân hàng liên quan tới tiền bạc, các bạn phải chấp nhận là có rủi ro, nhiều khi rủi ro còn cao nữa nhưng đó cũng là những bài học kinh nghiệm đắt giá mà các bạn có được, cũng đừng vì vậy mà bớt yêu ngành này đi.
Trước đây mình có cô bạn đồng nghiệp tốt nghiệp ngữ văn, học thêm trung cấp kinh tế được đưa vào NH, lúc đầu bạn ấy làm sai nhiều kinh khủng đến nỗi suýt bị trả lại cho hành chính, nhưng chính những sai lầm của bạn ấy vấp phải mà sau này bạn ấy có kinh nghiệm giải quyết vấn đề hẳn, nhiều lúc mình cũng muốn mắc vài lỗi sai to tát như của bạn í (cho có kinh nghiệm) mà không có, chứ đều đều hoài mất cả thi vị. :))

---------- Post added 01-02-2012 at 08:29 AM ----------

Em hiện đang là sinh viên năm 3 khoa kế toán. Tình hình là em rất thích thi vào vị trí thanh toán qốc tế trong ngân hàng :"> nhưng em lại không học chuyên ngành tài chính ngân hàng. Liệu em có thể được thi vào vị trí thanh toán quốc tế ko ạ?

Các anh chị giúp em với !!!!!!!!!!!!!!!!!
Go on Gau Bac Cuc, bạn biết anh Nguyễn Hữu Đức không? Anh ấy bây giờ gần như expert về ttqt (ngay cả người nước ngoài cũng hỏi làm sao để trở thành expert về trade finance như ông), anh ấy tốt nghiệp tiếng anh đấy, không liên quan gì tới kinh tế đâu. Sếp cũ của mình cũng thế, anh ấy làm 15 năm về TTQT rất giỏi cả về tín dụng nhưng bằng của anh ấy chỉ là cử nhân tiếng anh thôi đấy.
Đi đường thẳng không được thì đi đường vòng, bạn có thể làm bất kỳ lĩnh vực nào trong ngân hàng sau đó học hỏi tiếp và tiến dần lên. Chúc bạn may mắn.

- Đối với các bạn ko phải học TCNH thì Làm TTQT sẽ là một lợi thế với dân học tiếng anh vì chủ yếu các hợp đồng đều viết tiếng anh và nghiệp vụ thì lặp đi lặp lại: nhận BCT,kiểm tra,sửa lỗi...nhưng nó đòi hỏi một sự cẩn trọng và chính xác.Hơn nũa,TTQT ko có nhiều vị trí tuyển dụng thôi,t thấy cả 1 chi nhánh NH ở quê tớ chỉ có mỗi 1ng làm TTQT.
- Các bạn học NH thì nên lấn sân sang các lĩnh vực khác như kế toán or tín dụng sẽ có nhiều cơ hội nghề nghiệp hơn.

Thân!

Mình nghĩ ko nhất thiết phải học chuyên ngành TC-NH mới có thể thi vị trí TTQT, quan trọng là khẳ năng và niềm đang mê của bạn thui. Cố lên nhá

E cũng k học TCNH cũng thích bon chen TTQT, nhưng mà TA của e hơi bị gà vì e học kinh tế đối ngoại tiếng pháp,hxhx, gần như bây giờ mới tu tiếng anh chả biết có nên cơm cháo gì k nhưng thỉnh thoảng vào ub đọc chia sẻ của các anh chị lấy thêm động lực để cố gắng
À mà anh chị cho e hỏi là thi tuyển vị trí TTQT, thì có phỏng tiếng anh k ạ??

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,502
Thành viên mới nhất
dagathomocam
Back
Bên trên