Sai lầm thường gặp khi thực tập

bengoc5

Thành viên
Thtập thường cho rằng "thích đi lúc nào thì đi, vì lên cũng chỉ nhìn chứ có gì làm". Hãy bỏ tư tưởng ấy đi nhé. Kinh nghiệm thtập của mình là đi full các buổi, cả sáng - chiều. Vì đây là một trong những điều mình gây dấu ấn ở nơi thtập. Khi mới vào, mình cũng như nhiều bạn, rụt rè, ngơ ngác, nhìn các chị và KH (mình tt GDV), rồi cho photo, sắp xếp ctừ suốt 2 tuần liền. Mình cảm thấy một chút chán nản vì làm đi làm lại ko cho làm gì khác. Nhưng mình vẫn kiên nhẫn đi full nhờ đó mà khiến chị Trưởng GDV thấy mình chăm chỉ (dù lúc đó nản thực tập nản ngân hàng lắm luôn rồi) và đặc cách hướng dẫn nghiệp vụ, hạch toán T24, cho mình vào quầy, tiếp và chăm sóc KH. Khi ấy, mình hỏi chơi "tại sao chị lại "dám" cho e làm T24 và vào quầy vậy?" (vì rủi ro hơi bị cao khi mà cho thtập đụng vào) thì chị ấy nói: "Mấy tuần qua, chị quan sát e thấy e đi chăm, sắp xếp ctừ cẩn thận nên tụi chị thử hướng dẫn thì thấy e học nhanh nên cho e vào quầy làm thực tế để sau này có chọn nghề thì đi xin việc cũng dễ hơn. Chứ mấy đứa thưc tập trước, có đứa nào dc như e, đi bữa đực bữa cái thì hướng dẫn tụi nó tiếp thu được gì đâu mà cho vào làm, ko cẩn thận lại đền tiền".
Thực tế, lần đầu mình làm thì cảm thấy chị ấy nói rất đúng vì những nghiệp vụ này ko phải làm 1 lần là rành mà phải làm đi làm lại như bò nhai cỏ, sai 1 2 lần (có chị ấy quan sát và sửa...nếu sai làm lệch quỹ cuối ngày là đền tiền chứ ko phải kiểu vừa học vừa chơi đâu) từ đó rút kinh nghiệm thì mới nhớ, giỏi dc. Chứ thực tập 2 4 6 hay 3 5 7, đi 1 ca...dù bạn có ng quen, COCC thì bạn đừng than vãn tại sao vào chỉ đọc quy trình, ngồi nhìn thôi. Vì bản thân chưa đáp ứng được thời gian làm việc thì ai đảm bảo bạn sẽ làm tốt công việc họ giao. Vì bản thân các chị áp lực rủi ro cv, bạn chưa thể hiện cho họ thấy sự chăm chỉ, cẩn thận, bạn mong việc nhưng bạn chưa tạo cho họ sự tin tưởng, yên tâm thì ai dám cho bạn đụng tay vào cv của họ
Cuối cùng, khi kết thúc, mình cũng học hỏi dc nhiều thứ coi như là kinh nghiệm, hành trang phỏng vấn xin việc, ít ra ko mang mác "sv mới tốt nghiệp chưa có kinh nghiệm". Lời khuyên mình cho các bạn thực tập, dù bị cho ngồi nhìn thì hãy tranh thủ quan sát cách họ làm việc, tư vấn, tiếp KH. Mình từng ngồi nhìn đến phát chán nhưng khi nghĩ lại quãng thời gian ấy thì mình cảm thấy nó chẳng vô ích tí nào khi học hỏi dc phong cách làm việc của các chị. Tiếp đó, nếu dc cho đọc quy trình hay dc hướng dẫn làm thì phải có sổ tay ghi chép, vì 1 lần bạn ko thể nhớ hết dc, đỡ phải hỏi lại. Sai gì làm đó, ko than (chỗ mình ngộ, ko sai thì thôi, thấy sai dc là làm tới luôn à, muộn giờ về, mệt mà ko dám nói :D ), làm xong xin làm tiếp, đừng ngồi ko (dc làm rùi thì mạnh dạn xin việc để thể hiện sự chăm chỉ, cũng như wa cv mình rèn dc những tính cách cần thiết và cho họ thấy đánh giá mình ok), ko biết thì phải hỏi, ko dc làm bừa (sai 1 ly đi 1 dặm đấy, đừng ỷ mình giỏi). Cuối cùng, nhớ mua trái cây cảm ơn mọi người, dù họ ko cần bạn làm thế nhưng hãy thể hiện lòng biết ơn. Chỉ thế thôi, bạn sẽ có kỳ thực tập bổ ích

Last edited:

Banker Hub