Quan hệ khách hàng - nghề ko phù hợp với em?

haizz càng đọc càng thấy nản các anh chị ạ. Chỉ mong ăn bám mãi thui. E chả dám bước ra ngoài đời nữa rùi

Mình thì ko làm ngân hàng, nhưng mình nghĩ làm gì cũng vậy, phải nỗ lực chứ không nên nghĩ tiêu cực quá, nếu đã cố hết sức mà vẫn không được thì hãy thử sức trong một lĩnh vực mới. Làm TD bên ngân hàng theo mình thực tế đó cũng như là bán sản phẩm của doanh nghiệp sản xuất hay DN dịch vụ vậy, trước tiên ng bán phải hiểu được chi tiết cũng như ưu thế của sản phẩm mà mình bán. Làm kinh doanh khó khăn nhưng nếu thành công thì vui lắm chứ,ng ta cũng làm được đó thôi vậy tại sao mình lại sớm bỏ cuộc, hãy nghĩ đến tương lai và khẳng định khả năng của mình. Cố lên nhé, ng không quen biết. :-bd

Làm cái vị trí quan hệ KH này áp lực chỉ tiêu kinh doanh. Muốn có KH do chính mình phát triển thì phải gần 1 năm mới có.
Tất cả các TH đang thử việc ở cùng vị trí như bạn mà chưa đi làm ở nơi nào khác mà đã có KH luôn thì chỉ có thế là:
1. Người quen
2. Ăn may
Trong thời gian thử việc, cái quan trọng là để cho sếp thấy được mình rất tâm huyết và ham học hỏi + chỉ tiêu bạn chỉ cần đạt được khoảng 70% là được xét duyệt vào nhân viên chính thức rồi.
Chúc may mắn!

Sau hơn 1 năm làm QHKH,e nhận ra rằng ,NGHỀ NÀY PHÙ HỢP VỚI CON NHÀ GIÀU NHẤT ,các bác ạ :(

con nhà giàu thì nó lại được xin vào, có khi thi cử chỉ là thủ tục, đến khi thử việc thì vác tiền như nhà đi là ok. Thế là nó có việc, nó lại giàu, con nó sau này lại làm NH.
con quan lại làm quan. Ta cùng cố gắng để trở thành cán bộ, thành quan nào các bạn trẻ!

Mình thì ko làm ngân hàng, nhưng mình nghĩ làm gì cũng vậy, phải nỗ lực chứ không nên nghĩ tiêu cực quá, nếu đã cố hết sức mà vẫn không được thì hãy thử sức trong một lĩnh vực mới. Làm TD bên ngân hàng theo mình thực tế đó cũng như là bán sản phẩm của doanh nghiệp sản xuất hay DN dịch vụ vậy, trước tiên ng bán phải hiểu được chi tiết cũng như ưu thế của sản phẩm mà mình bán. Làm kinh doanh khó khăn nhưng nếu thành công thì vui lắm chứ,ng ta cũng làm được đó thôi vậy tại sao mình lại sớm bỏ cuộc, hãy nghĩ đến tương lai và khẳng định khả năng của mình. Cố lên nhé, ng không quen biết. :-bd

Lý thuyết quá bạn à! Vì sản phẩm của mình là huy động tiền gửi, tìm khách hàng vay vốn. Huy động tiền gửi ít nhất mỗi khách là 10 triệu, khách hàng vay thì ít nhất mỗi khách 50 triệu ( các anh trong phòng còn chê. Còn bình thường là trăm triệu, tiền tỷ cơ. Đi vay thì phải thế chấp nhà cửa.

Bên tớ là NH TMCP, lại là ngân hàng trẻ. VP Bank cũng là NH TMCP nhưng đã có tiếng lâu rồi. Trong khi hiện nay VP Bank và những bank khác đang có chtr ls cho vay thấp dưới 10% thì NH tớ vẫn trên 10%, chưa kể cái biên độ NH tớ đang cao nhất hiện nay. Tóm lại tớ thấy NH tớ hiện nay chẳng có ưu thế, lợi thế gì so với những NH khác cả.

Tớ cũng có thời gian đi làm PG sữa trẻ em, rồi bán đồ chơi trẻ em từ lúc cái cửa hàng mới bắt đầu xây dựng cơ. Khách đến cửa hàng bị tớ dụ mua đồ chơi trẻ em cũng nhiều, chủ cửa hàng hả hê. Cửa hàng bé tí nhưng vào dịp TRung thu, đỉnh điểm tớ bán được 11-12 triệu/ngày. Cơ mà sản phẩm tớ bán khi ấy chỉ có mấy chục nghìn, mấy trăm nghìn, khách hàng dễ bỏ tiền ra. Chứ chục triệu, trăm triệu, tiền tỷ, mỗi tháng khách phải trả nợ ngân hàng tầm 10 triệu mỗi tháng thì ...

Cả anh phó phòng mình cũng nói hiệu quả nhất là nhờ các mối thân quen, gọi điện tá lả tùm lum khắp nơi. Anh phó phòng ý thì có nguồn từ họ hàng anh ý, còn nguồn từ họ hàng mình thì ko có rồi. Phát tờ rơi, hay xin gặp chủ cửa hàng rồi nói chuyện thì cũng chẳng hiệu quả, họ bảo: "Đang bận lắm".

Mà sao tớ thấy, QHKH ngân hàng có căn nguyên từ phát tờ rơi, tiếp thị, marketing, tóm lại ko dính gì mấy thứ sách vở chuyên môn ngân hàng mấy. Nếu ko tìm được/ ko tìm đủ khách hàng thì có thành thạo làm giấy tờ hồ sơ mấy cũng coi như ZERO, OUT. Mang tiếng dân văn phòng nhưng chẳng khác mấy công việc rao vặt ngoài trời như thời sinh viên, lúc nào cũng chăm chăm tìm quan hệ làm quen để đủ chỉ tiêu. Khi nào ngồi văn phòng chẳng qua là khi ấy có khách vay và mình đang làm hồ sơ cho ngta. Mà marketing như các cty dầu gội thì ngta còn bỏ chi phí ra để quảng cáo, chứ marketing của QHKH ngân hàng thì làm gì được cơ quan hỗ trợ cái j đâu, ngoài cái đt bàn ở cơ quan gọi ko mất tiền )

con nhà giàu thì nó lại được xin vào, có khi thi cử chỉ là thủ tục, đến khi thử việc thì vác tiền như nhà đi là ok. Thế là nó có việc, nó lại giàu, con nó sau này lại làm NH.
con quan lại làm quan. Ta cùng cố gắng để trở thành cán bộ, thành quan nào các bạn trẻ!

Em nghĩ phải là rất giàu mới vậy được cơ. Chứ như tình hình họ bên nội em, và bạn bè người thân, khách khứa của họ bên nội em, chi là " giàu bình dân". Họ cũng có tiền trăm triệu với ty gửi ở NH nhà nước ( họ ko gưi NH TMCP đâu), họ ko kinh doanh, ko xây sửa nhà gì cả, nên họ chẳng cần vay trăm triệu, tiền tỷ gì từ ngân hàng cả.

Còn các nhánh chi nữa bên nội thì nông dân ở quê, chẳng bao h nghĩ tới vay hơn 20 triệu bao h.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mà sao tớ thấy, QHKH ngân hàng có căn nguyên từ phát tờ rơi, tiếp thị, marketing, tóm lại ko dính gì mấy thứ sách vở chuyên môn ngân hàng mấy. Nếu ko tìm được/ ko tìm đủ khách hàng thì có thành thạo làm giấy tờ hồ sơ mấy cũng coi như ZERO, OUT. Mang tiếng dân văn phòng nhưng chẳng khác mấy công việc rao vặt ngoài trời như thời sinh viên, lúc nào cũng chăm chăm tìm quan hệ làm quen để đủ chỉ tiêu. Khi nào ngồi văn phòng chẳng qua là khi ấy có khách vay và mình đang làm hồ sơ cho ngta. Mà marketing như các cty dầu gội thì ngta còn bỏ chi phí ra để quảng cáo, chứ marketing của QHKH ngân hàng thì làm gì được cơ quan hỗ trợ cái j đâu, ngoài cái đt bàn ở cơ quan gọi ko mất tiền )
Uh, đúng rồi :D, em thấy cái QHKH này có lẽ nó ko làm cho mình tăng level về chuyên môn Ngân hàng Tài chính.
Nó có phải là phân tích, đầu tư gì đâu
Theo nghề này, vừa khổ vì áp lực doanh số, vừa hơi phí cái kiến thức chuyên ngành mà mình được học
Nhưng đây lại là vị trí mà người ta hay tuyển nhất
Âu cũng là cái liễn... :)
Bless You.

Vài chục tỷ là mình bác làm hay cả Chi nhánh vậy? Thực ra đẩy dư nợ cá nhân rất nhanh nhưng cũng rất rủi ro. Ví dụ thằng bạn bên VP đợt cuối năm 2012, cả phòng tập trung đấy dư nợ xe ô tô được 50 tỷ/tháng chia đều cho 5 con người. Tính ra mỗi bác giải ngân được 10 xe (mỗi xe vay chừng 500 Tr --> Tổng 5 tỷ). Quả là khủng, nhưng các bác kêu đi xem nhà cửa khách hàng thế nào là chính còn hồ sơ tài chính hãng xe làm hết rồi, cứ thế đẩy thôi. Nghĩ mình không có gan làm vậy. Tín dụng cá nhân được cái thiên biến vạn hóa, chấp nhận may rủi được là chế được hết. Doanh nghiệp thì chuẩn mực hơn nên miễn bàn rồi.

Tức là riêng hồ sơ của mình đem về ấy chứ, tính cả chi nhánh làm gì. :))

Nhưng nói chung thì cũng tùy nơi, ở TP.HCM kinh doanh nhộn nhịp nên cũng dễ kiếm KH hơn. Vả lại mối quan hệ cá nhân của mình cũng rộng, cứ ngồi chơi không cũng có người gọi đt giới thiệu khách hàng.

Uh, đúng rồi :D, em thấy cái QHKH này có lẽ nó ko làm cho mình tăng level về chuyên môn Ngân hàng Tài chính.
Nó có phải là phân tích, đầu tư gì đâu
Theo nghề này, vừa khổ vì áp lực doanh số, vừa hơi phí cái kiến thức chuyên ngành mà mình được học
Nhưng đây lại là vị trí mà người ta hay tuyển nhất
Âu cũng là cái liễn... :)
Bless You.

Vì nó đào thải nhanh nên ngta mới hay tuyển. Tớ coi cái list nhân viên phòng tớ hiện nay, trong vòng 6 tháng gần đây thì có mỗi tớ là người mới, còn trong vòng 1 năm rưỡi, 2 năm trở lại đây thì thấy có 10 cái tên đã ko còn trong danh sách hiện nay nữa :|

Tớ đã lân la đi tìm 1 số cv trái nghề khác. Họ kêu là tuyển tuyển nhân viên văn phòng, bảo là đến nơi trao đổi cụ thể, họ ko nói bất cứ gì thêm. Đến nơi, hóa ra lại kêu mình đi tìm kiếm khách hàng, thảo nào...Ngta cứ tuyển nv kinh doanh ào ạt, chủ yếu là mảng tìm kiếm khách hàng. Mình xin làm hành chính, nhưng ngta ko nhận, bảo đủ người rồi, rồi họ quay ra khen mình tới tấp bảo là: "Em làm hành chính thì lương thấp, phí lắm, anh/chị thấy em rất có khả năng làm nv kinh doanh ( đi tìm kiếm khách hàng, gọi điện telesale, phát tờ rơi). Em mà ko làm hợp thì anh/chị thấy ko ai hợp hơn cả. Em cứ làm nv kinh doanh 1 tgian đi rồi sau đó em có thể xin sang hành chính được mà" ==>> Chỗ nào cũng mang cái câu này ra làm mồi câu, bạn có tin ko? Tìm kiếm khách hàng giỏi thì mới có đặc ân muốn làm j thì làm, miễn trong khuôn khổ, lúc ý mới sang được bộ phận hành chính, mà mình đã giỏi tìm kiếm khách hàng rồi thì mình xin nghỉ ngân hàng đi làm nơi khác làm gì. Mấy ông bà ý nói rất mâu thuẫn, tớ té ngay.

hình như bạn làm bên Tiên Phong Bank vì thấy ghi là tập đoàn lớn nhưng ngân hàng trẻ (thế thì chắc chỉ có Tiên Phong :D) con gái thì nên làm GDV trước vì đã làm gì có mối quan hệ đâu. làm GDV thì tiếp cận được với nhiều khách hàng đủ thành phần => xin info của họ. về sau nếu chuyển làm QHKH thì cũng có 1 chút info rồi

với lại bây giờ kinh tế khó khăn + thủ tục khó nên người ta cũng ngại đi vay. ls tiết kiệm thì ít mà ls cho vay thì cao, DN còn chết vì nợ NH nữa là người dân. mấy hôm nay bản tin kinh tế nói rất nhiều về gói 30k tỷ mà dân đen có tiếp cận được đâu :))

Kô chỉ 3 tháng thử việc. Khi e đi làm chính thức thì chỉ tiêu nhiều hơn và sẽ tăng dần. E cứ xác định trước tất cả đi

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,232
Thành viên mới nhất
xo88s
Back
Bên trên