Quan hệ khách hàng - nghề ko phù hợp với em?

Cả đời người bình thường cùng lắm chỉ vay ngân hàng 1 lần, 2 lần là nhiều ( từ 3 lần trở lên thì những người đó có khả năng kinh doanh giỏi lắm, em chưa quen, biết ai như vậy)

Cái này em nhầm nhé. Khách hàng vay kinh doanh là ví dụ điển hình, người ta vay 1 năm rồi sang năm phải đến hạn trả trong khi vẫn còn nhu cầu nên người ta xoay sở tiền vào Ngân hàng rồi lại làm thủ tục vay lại luôn. Cứ thế hàng năm trời, chẳng liên quan đến kinhd oanh giỏi hay không. Hoặc như kinh doanh cầm đồ, người ta vay Ngân hàng để lợi dụng được nguồn giá re cho vay ra giá cao, tội gì không vay nhiều và lâu.

Hơn nữa, bên NH em có quy định ngầm chỉ nhận BĐS thế chấp trong quận nội thành vì tránh rủi ro cao ( bên em là chi nhánh ), nên cái hướng chạy về những làng nghề, HN2,3, ngoại thành để tìm người có nhu cầu vay ( như thằng bạn em chỉ bảo kinh ngiệm, nó ở bank khác) cũng ko thể áp dụng được.

Cái chỉ định ngầm này chỉ là tương đối em ạ, nhất là đối với những người mới như em để hạn chế rủi ro. Nếu mình thấy khách hàng làm ăn tốt thì đất ở ngoại thành nhận chẳng sao cả. Vấn đề quyết định có cho vay hay không do mình xác định là chính chứ không Ngân hàng nào cấm. Có chăng là quy định chỉ nhận BĐS cách trụ sở chính của Ngân hàng bao niêu km cho phù hợp.

Tóm lại, em thấy con đường phía trước nếu em làm QHKH sao mù mờ quá Em chỉ có 3 tháng thử việc thôi. Các anh chị có tuyệt chiêu nào hiệu quả thì giúp em với. Em xin cảm ơn rất rất nhiều, ko biết nói sao để đền đáp đây

Làm 3 tháng mù mờ là chuyện bình thường. Theo anh, em làm thân với anh//chị đi trước để xin 1,2 bộ hồ sơ khi có tập làm rồi vỡ ra dần là tốt nhất. Người ta sẽ chỉ cho em những cái cần chú ý trên bề mặt hồ sơ, cách đánh giá khách hàng...Một cái quan trọng nữa là em mượn những hồ sơ cũ đa giải ngân, đọc để nghiên cứu xem với từng sản phẩm vay cần yêu cầu khách hàng cung cấp những gì cho phù hợp. Nhiều bạn làm bao lâu, đến khi gặp những khách hàng khác nhau vẫn lúng túng khi yêu cầu khách hàng phải cung cấp những hồ sơ nào.

Thực ra các NH bé giờ lại càng khó khăn trong việc thu hút vốn cũng như cho vay vì người dân có thói quen ra các NH lớn rồi, bạn mình làm NH lớn còn toàn phải từ chối cho vay những KH ko đủ tin tưởng hoặc sợ tăng quá nhiều đợt sau giao chỉ tiêu lại khổ ( làm ở các Tỉnh khác chứ ko phải HN)

Đọc bài chủ thớt thấy giá giống tâm trạng của mình lúc mới đi làm cách đây 3 năm hehe. Vừa vào sếp quăng cho cái chỉ tiêu Dư nợ 10 tỷ HDV 4 tỷ ...ớn cơm. 2 tháng thử việc mất hết 2 tuần đọc nghiệp vụ và văn bản. còn 1,5 tháng chạy phát tờ rơi khắp các trục đường quanh ngân hàng, vào chợ..., gửi mấy bà bán bánh mỳ (hehe, cái này hên xui...nhưng đỡ mất công phát mệt). Ôm cái đống chỉ tiêu, tiếp cận gia đình, bà con trước, đi hết họ nội gồm 4 chú 3 cô huy động được 10 triệu, đi hết họ ngoại 4 dì 3 cậu thì 1 bà dì giới thiệu được bà bạn gửi 110 triệu....so với cái chỉ tiêu HĐV 4 tỷ thì chả thấm vào đâu, về nói papa thì papa kêu yên tâm để nói thằng bạn gửi cho 330tr...chờ mòn mõi hết gần tháng papa bảo mẹ nó giữ tiền :| bó tay. Cuối cùng số mình cũng hên, nhờ 8 năm cày game quen được 1 đống bạn game, có 1 thằng nhà bán đất thế là nó gửi cho 770 triệu. Còn vay thì mình cũng nhờ 1 số khách hàng vãng lai và sếp đưa về nên tổng kết cuối quý cũng không bao giờ bét cơ quan hehe HDV được 1 tỷ cũng đủ để nở lỗ mũi so với khối đứa cùng cơ quan

Dư nợ cá nhân dễ kiếm mà, DN mới khó. Bạn cứ đảo 1 vòng ở những khu vực kinh doanh nhộn nhịp rồi lựa lúc thích hợp để đến trao đổi thẳng thắn với người ta thôi. Đó là 1 trong các cách đơn giản nhất, còn không thì cứ dựa vào mối quan hệ mà phát triển. Quan trọng nhất là phải biết được sản phẩm của NH mình có ưu thế gì so với các nơi khác, đồng thời phải làm cho khách hàng cảm thấy được lợi ích rõ ràng khi quan hệ với ngân hàng.

Như mình làm bên TDDN, đỏ con mắt ra tìm DN vay vốn mà ko có. Trong khi hồ sơ cá nhân cứ phát sinh liên tục, tháng nào cũng làm tèn tèn vài chục tỷ. Đến mức mà sếp cảnh cáo nếu cứ tăng dư nợ cá nhân hoài mà ko chịu tăng DN là cho điều chuyển qua bộ phận CN luôn. :)) (bên mình tính lợi nhuận khối cá nhân và DN riêng)

mình thì chưa đi làm qhkh cá nhân như bạn..mình chỉ làm nvkd thôi..mình thấy thấy phát tờ rơi hay nhờ qh của chính bạn từ người thân bạn bè của bạn là k khả thi..vì nó bị động và có hạn...hãy đi tới tận thi trường..tới từng cơ sở sx, cửa hàng và tiếp thị..hoặc bạn có thể lên trang danh bạ các doanh nghiệp việt nam..gọi điện trực tiếp và xin gặp giám đốc để trao đổi(vấn đề vay cá nhân hay cty hay bán chéo thì tùy bạn) (ngày trước tiếp thị mình toàn lấy list danh bạ để gọi và gặp trực tiếp giám đốc nói chuyện..tùy cách khéo léo mà xin gặp được giám đốc nhé vì nhân viên trực đt sẽ từ chối nếu yêu cầu k chính đáng vì gđ của họ rất bận..bạn cũng nên phân lập kế hoạch..phân chia thị trường tiềm năng..tuần này đi thị trường trực tiếp ở vùng nào đó..tuần sau thì gọi điện thoại..bạn cũng nên nhờ sự trợ giúp của đồng nghiệp về kinh nghiệm tìm khách hàng chứ đừng trông chờ vào phát tờ rơi hay người thân làm j..nếu có bạn ở cty truyền thông, bạn hãy xin hoặc mua lại list danh bạ sđt của gđ, hoặc có thể nhờ người đó xin cuộc hẹn vs gđ..bon truyền thông rất mồm mép trong lĩnh vực này (ngày trước mình cũng làm truyền thông mà :D )..hãy cố gắng hết mình..nếu sau 3 tháng k hoàn thành chỉ tiêu hoặc thấy thực sự mệt mỏi tức là bạn k hợp làm qhkh hoặc k phù hợp vs môi trường bank đó..tìm bank khác, nghề khác, hoặc vị trí khác nhé..còn có rất nhiều việc cho chúng ta làm mà tuy rằng kinh tế đang khủng hoảng..mình bỏ nvkd rồi, nhưng mình vẫn thi vào vị trí khác trong bank..chúc bạn may mắn nhé :D

Dư nợ cá nhân dễ kiếm mà, DN mới khó. Bạn cứ đảo 1 vòng ở những khu vực kinh doanh nhộn nhịp rồi lựa lúc thích hợp để đến trao đổi thẳng thắn với người ta thôi. Đó là 1 trong các cách đơn giản nhất, còn không thì cứ dựa vào mối quan hệ mà phát triển. Quan trọng nhất là phải biết được sản phẩm của NH mình có ưu thế gì so với các nơi khác, đồng thời phải làm cho khách hàng cảm thấy được lợi ích rõ ràng khi quan hệ với ngân hàng.

Như mình làm bên TDDN, đỏ con mắt ra tìm DN vay vốn mà ko có. Trong khi hồ sơ cá nhân cứ phát sinh liên tục, tháng nào cũng làm tèn tèn vài chục tỷ. Đến mức mà sếp cảnh cáo nếu cứ tăng dư nợ cá nhân hoài mà ko chịu tăng DN là cho điều chuyển qua bộ phận CN luôn. :)) (bên mình tính lợi nhuận khối cá nhân và DN riêng)

Vài chục tỷ là mình bác làm hay cả Chi nhánh vậy? Thực ra đẩy dư nợ cá nhân rất nhanh nhưng cũng rất rủi ro. Ví dụ thằng bạn bên VP đợt cuối năm 2012, cả phòng tập trung đấy dư nợ xe ô tô được 50 tỷ/tháng chia đều cho 5 con người. Tính ra mỗi bác giải ngân được 10 xe (mỗi xe vay chừng 500 Tr --> Tổng 5 tỷ). Quả là khủng, nhưng các bác kêu đi xem nhà cửa khách hàng thế nào là chính còn hồ sơ tài chính hãng xe làm hết rồi, cứ thế đẩy thôi. Nghĩ mình không có gan làm vậy. Tín dụng cá nhân được cái thiên biến vạn hóa, chấp nhận may rủi được là chế được hết. Doanh nghiệp thì chuẩn mực hơn nên miễn bàn rồi.

Ai ban đầu cũng khó vậy nhưng mà nghèo thì lâu, giàu thì nhanh bạn ạ. Cố lên!

Bạn nói cũng đúng,nhưng thực tế cho thấy QHKH bây giờ,nhất là chỗ mình,chả có ai làm tốt mà nhà nghèo,ko có mối quan hệ đâu,hơi phũ phàng tí nhưng mà là thật :D

Thật sự bản thân mình cũng k có nhiều kinh nghiệm truong công việc cũng như trong cuộc sống là mấy nên mình chỉ muốn chia sẻ cho bạn 1 vài điều thôi. hihi. Con gái mà làm QHKH thực sự rất rất vất vả bạn ạ. Bước đầu, bạn nên xin vào làm kế toán của các DN đã, khi ấy mình sẽ có thêm đc các mỗi QH, hiểu đc tình hình của DN thì bạn sẽ biết đc các DN nào đang thực sự khát vốn, cần vốn. Bạn mình sinh viên Kinh tế với bằng giỏi ra truong mà đang làm kế toán cho 1 DN nhỏ lương tháng 5 triệu đủ sống. Nên bắt đầu từ những việc trong khả năng của mình trước đã. Mà truoc mắt bạn cứ làm hết 3 tháng thử việc đi trong thời gian ấy thì mình đi tìm việc sau thời gian ấy coi như là thời gian kinh nghiệm để mình viết vào CV sau này. hehehe.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back
Bên trên