NPV=0 dự án có hiệu quả về mặt tài chính hay không?

Theo quan điểm của mình thì ko đánh giá cao mấy loại câu hỏi kiểu này, vì nó mang tính mẹo hơn là kiểm tra kiến thức, tất nhiên cái ông hỏi câu đó nếu cho rằng nó có tính phân loại xem ứng viên có hiểu sâu hay không thì cũng hợp lý ở 1 góc độ nào đấy. Vì lẽ thế này:
_Mình làm chứng khoán, mà theo quan điểm nhà đầu tư nhìn vào cái dự án nào đó có NPV=0 thì thái độ sẽ dửng dưng, làm cũng đc mà ko làm cũng chẳng sao. Vì nó không gia tăng giá trị cổ phiếu của DN mình đầu tư.
_Tuy nhiên, do bạn đi phỏng vấn tại ngân hàng, nên người ta sẽ nhìn theo góc độ của người cho vay, mà người cho vay thì chỉ cần biết là DN làm ăn có lãi đủ để trả nợ hay không? mà theo công thức thì NPV = abcxyz/ (1+R)^n ... và người ta sẽ lý luận rằng cái R đó chính là Lãi của dự án.
Do đó NPV=0 thì dự án vẫn có lãi, và với mức lãi là R%. Nhưng như mình nói ở trên, nó chẳng gia tăng gì giá trị cho DN cả.
Hope these help :)

Theo quan điểm của mình thì ko đánh giá cao mấy loại câu hỏi kiểu này, vì nó mang tính mẹo hơn là kiểm tra kiến thức, tất nhiên cái ông hỏi câu đó nếu cho rằng nó có tính phân loại xem ứng viên có hiểu sâu hay không thì cũng hợp lý ở 1 góc độ nào đấy. Vì lẽ thế này:
_Mình làm chứng khoán, mà theo quan điểm nhà đầu tư nhìn vào cái dự án nào đó có NPV=0 thì thái độ sẽ dửng dưng, làm cũng đc mà ko làm cũng chẳng sao. Vì nó không gia tăng giá trị cổ phiếu của DN mình đầu tư.
_Tuy nhiên, do bạn đi phỏng vấn tại ngân hàng, nên người ta sẽ nhìn theo góc độ của người cho vay, mà người cho vay thì chỉ cần biết là DN làm ăn có lãi đủ để trả nợ hay không? mà theo công thức thì NPV = abcxyz/ (1+R)^n ... và người ta sẽ lý luận rằng cái R đó chính là Lãi của dự án.
Do đó NPV=0 thì dự án vẫn có lãi, và với mức lãi là R%. Nhưng như mình nói ở trên, nó chẳng gia tăng gì giá trị cho DN cả.
Hope these help :)

Theo mình thì mấy câu hỏi mẹo này chỉ có người nắm vững kiến thức, hiểu rõ bản chất mới trả lời được. Còn người chỉ học gạo thì dính phát là mắc ngay.
Tớ cũng từng bị dính mấy phát thế này rồi nên cũng bắt đầu "ngấm".

Theo ý kiến cá nhân của tớ, NPV=0 thì chi có nghĩa là giá trị hiện tại ròng của dự án là =0.
Lợi nhuận kế toán thì vẫn sẽ có nên xét về hiệu quả tài chính thì mình nghĩ là được.

theo mình thì KHÔNG hay CÓ còn phụ thuộc nhiều yếu tố nữa, mình phải xét xem doanh nghiệp đó làm về lĩnh vực gì? lĩnh vực đó trên thị trường như thế nào? thời gian hoạt động của DÁ đó bao lâu rồi? Vốn bỏ ra cho DÁ là từ đâu? v...v
bởi vì thực ra nếu NPV = 0 thì thực ra DN vẫn là hòa vốn, nghĩa là chưa phải là lỗ, do đó nếu nói dự án ko hiệu quả là ko chính xác.
Chẳng hạn DN là 1 cơ sở sản xuất mà chủ yếu tạo công ăn việc lam cho người tàn tật...hay có tính chất xã hội thì nếu xét về lợi nhuận thì chưa hẳn DÁ đã khả thi, nhưng xét về tính chất xã hội thì DÁ đã có phần hiệu quả.
Do đó nếu xét 1 dự án có NPV = 0 thì nên đặt nó vào từng trường hợp cụ thể để phân tích.
nếu là mình đc pv mình sẽ trả lời như thế :)

---------- Post added 07-19-2011 at 08:36 PM ----------

theo mình thì bạn nên nói lý do tại sao bạn cho là "không" chứ nếu chắc nịch thì họ sẽ cho rằng bạn là người cứng nhắc, máy móc & cố chấp cũng nên (mình chỉ góp ý thui :p)

Hehe.ừ thì tớ trả lời ngay đây.Nhưng đó là ý kiến cần phải đưa ra ngay.

Về lợi nhuận kế toán thì có đấy chứ,nhưng đó "chỉ là" con số mà thôi:)
Còn về cái người ta hỏi là về "hiệu quả tài chính" thì make sure là không .Những cái mà các bạn đưa ra để giải thích cho nhận định của các bạn hình như không chính xác cho lắm,nó chính là "hiệu quả phi tài chính"

theo mình, khi đánh giá hiệu quả về mặt tài chính của 1 dự án cần xem xét cả NPV và IRR, IR là tỷ suất sinh lời nội bộ, chọn dự án dựa vào NPV và IRR có thể đưa kq trái ngược nhau. NPV tính dc cần phải biết suất chiết khấu r. mà việc xd r này chỉ là tương đối với từng ng, 1 dự án có NPV =0 đôi khi vẫn đạt hq tài chính nếu xét trên 1 khía cạnh khác. ý kiến của t cũng gần giống vs mấy ng trên nữa. :D

Các bác iu quý, học rộng bít nhìu cho em hỏi chút ạ!! Vốn là hum wa em mứi đi fv ở một ngân hàng, cái anh GĐ (hay Trưởng phòng gì đấy thì em ko rõ) mới hỏi em 1 câu là: nếu NPV=0 thì DA có hiệu quả về mặt tài chính hay không?? Em mứi trả lời là Không, thì anh ý cười, bảo Có. Em thật sự rất phân vân về vấn đề này, mong các bác khai sáng giúp em với ạ. Em chân thành cám ơn các bác! :x :x :x
Theo mình, mình cũng trả lời là không, vì xét về hiệu quả tài chính, NPV=0 sẽ không gia tăng giá trị cho dn, hay nói cách khác dự án đầu tư không mang lợi gì cho nhà đầu tư. Tuy nhiên nếu đc hỏi NPV=0 thì dự án có thực hiện không thì lại khác :)

Câu hỏi NPV=0 hay NPV>0 có được xem là hiệu quả về tài chính hay không. Điều này là tùy thuộc vào cách bạn chọn suất chiết khấu.
Nếu bạn chọn suất chiết khấu là hợp lý, và là suất sinh lời mong đợi của nhà đầu tư thì NPV=0 đã đáp ứng được yêu cầu của nhà đầu tư rồi.:). Điều đó có nghĩa, ở năm 0 bạn đầu tư 100 với suất sinh lời mong đợi của nhà đầu tư là 20%, năm thứ 2 bạn sẽ có 120. NHư vậy NPV=0 nhưng là cái mà nhà đầu tư mong đợi. NPV>0 dự án sẽ tạo ra giá trị dôi dư trong hiện tại tức tăng giá trị công ty ngay từ khi dự án mới bước đầu được triển khai.
Câu hỏi đặt ra là, NPV<0 thì dự án có hiệu quả về mặt tài chính không? có khả thi không?
Vũ Anh Khoa
Đại học ngân hàng tphcm.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
* Theo quan điểm tổng đầu tư thì NPV tính trên dòng tiền ròng cuối cùng chưa trừ đi phần trả nợ gốc cho ngân hàng, và
WACC = tỷ lệ vốn vay * lãi vay + tỷ lệ vốn chủ sở hữu * suất sinh lời yêu cầu của nhà đầu tư
như vậy nếu NPV = 0 thì dòng tiền tạo ra đã chắc chắc đáp ứng được phần trả lãi cho nhà đầu tư (cổ tức) và lãi ngân hàng.
Khi đó, xét từ góc độ chủ đầu tư thì dự án đã có hiệu quả về mặt tài chính, xét về góc độ ngân hàng thì cũng có hiệu quả về tài chính (vì thu được lãi từ món vay và gốc thì có thể thu được ngay hoặc thu được nhưng chậm trễ, nếu dự án càng kéo dài thì phần lãi doanh nghiệp phải trả càng nhiều, có khi bằng hoặc lớn hơn cả phần vốn gốc, và doanh nghiệp phải lo trả vốn gốc cho ngân hàng có thể từ chính dự án hoặc nguồn khác, và nếu doanh nghiệp ko trả được vốn gốc thì ngân hàng có thể áp dụng biện pháp thanh lý tài sản bảo đảm).
Vậy xét về tổng thể NPV = 0 thì dự án vẫn có hiệu quả về tài chính.
* Nếu tính toán theo quan điểm chủ đầu tư thì dòng tiền cuối cùng là dòng tiền đã trừ đi phần trả nợ gốc & lãi cho ngân hàng và suất chiết khấu chính là suất sinh lời yêu cầu của nhà đầu tư,
như vậy nếu NPV = 0 thì dự án vẫn có hiệu quả về mặt tài chính:
- Phía ngân hàng: đã thu được lãi và gốc món vay --> có hiệu quả
- Phía chủ đầu tư: dòng tiền tạo ra đã đủ đáp ứng lợi nhuận kỳ vọng ( trả cổ tức) cho nhà đầu tư --> có hiệu quả
* Như vậy nếu tính toán theo quan điểm nào đi nữa thì NPV = 0 vẫn là "có" hiệu quả về tài chính.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
NPV là gì? Net present value - giá trị dòng tiền trong tương lại được quy về thời điểm hiện tại, mức chênh lệch của các dòng tiền ra vào qua các năm. Vậy mọi ng có biết Disadvantage của NPV là gì ko ạ? Chính là NPV ko phản ánh mức độ sinh lời của dự án.
Điều đó có nghĩa là NPV= 0 thì cũng chẳng phản ánh được điều gì về mặt tài chính của DN hết.

Xin hết.

bạn ấy chỉ biét là không thì nói là không, chứ bảo là ngta hỏi vậy thì kiểu j câu trả lời là có thì sao đc, trả lời là có mà k gthich dc cũng tèo.
Mình vẫn nghing vf phương án không hiệu quả vè mặt "tài chính"

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,660
Thành viên mới nhất
info8xbetonline
Back