NPV=0 dự án có hiệu quả về mặt tài chính hay không?

gangtaymaudo

Verified Banker
Các bác iu quý, học rộng bít nhìu cho em hỏi chút ạ!! Vốn là hum wa em mứi đi fv ở một ngân hàng, cái anh GĐ (hay Trưởng phòng gì đấy thì em ko rõ) mới hỏi em 1 câu là: nếu NPV=0 thì DA có hiệu quả về mặt tài chính hay không?? Em mứi trả lời là Không, thì anh ý cười, bảo Có. Em thật sự rất phân vân về vấn đề này, mong các bác khai sáng giúp em với ạ. Em chân thành cám ơn các bác! :x :x :x

Mình mà là bạn,mình cũng sẽ chắc nịch bảo là "KHÔNG" :-D

Theo mình được biết thì NPV >= 0 thì dự án được coi là khả thi, NPV < 0 thì dự án không khả thi, nên NPV=0 thì vẫn khả thi chứ! :)

Bảo ko thì ko đúng đâu. Vì đôi khi các dự án có NPV = 0 họ vẫn thực hiện.
Đơn giản là tạo công ăn việc làm ;) giảm sức nặng cho xã hội đối với tình trạng thất nghiệp he he he

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
theo mình thì KHÔNG hay CÓ còn phụ thuộc nhiều yếu tố nữa, mình phải xét xem doanh nghiệp đó làm về lĩnh vực gì? lĩnh vực đó trên thị trường như thế nào? thời gian hoạt động của DÁ đó bao lâu rồi? Vốn bỏ ra cho DÁ là từ đâu? v...v
bởi vì thực ra nếu NPV = 0 thì thực ra DN vẫn là hòa vốn, nghĩa là chưa phải là lỗ, do đó nếu nói dự án ko hiệu quả là ko chính xác.
Chẳng hạn DN là 1 cơ sở sản xuất mà chủ yếu tạo công ăn việc lam cho người tàn tật...hay có tính chất xã hội thì nếu xét về lợi nhuận thì chưa hẳn DÁ đã khả thi, nhưng xét về tính chất xã hội thì DÁ đã có phần hiệu quả.
Do đó nếu xét 1 dự án có NPV = 0 thì nên đặt nó vào từng trường hợp cụ thể để phân tích.
nếu là mình đc pv mình sẽ trả lời như thế :)

---------- Post added 07-19-2011 at 08:36 PM ----------

Mình mà là bạn,mình cũng sẽ chắc nịch bảo là "KHÔNG" :-D
theo mình thì bạn nên nói lý do tại sao bạn cho là "không" chứ nếu chắc nịch thì họ sẽ cho rằng bạn là người cứng nhắc, máy móc & cố chấp cũng nên (mình chỉ góp ý thui :p)

mình ko hiểu, người ta hỏi là có hiệu quả tài chính ko mà chứ có hỏi là hiệu quả gì khác đâu như giải quyết công ăn việc làm hay là tạo uy tín gì gì đó :-?. hic hic ko pik bác nào pro vào lý giai hộ với, lâu ko học quên thấy tò mò quá :( :(( sao trí nhớ của mình kém thế nhỉ có 2 tháng mà ko nhớ nổi gì :-ss

mình ko hiểu, người ta hỏi là có hiệu quả tài chính ko mà chứ có hỏi là hiệu quả gì khác đâu như giải quyết công ăn việc làm hay là tạo uy tín gì gì đó :-?. hic hic ko pik bác nào pro vào lý giai hộ với, lâu ko học quên thấy tò mò quá :( :(( sao trí nhớ của mình kém thế nhỉ có 2 tháng mà ko nhớ nổi gì :-ss
thế thì mình sẽ vẫn trả lời là có :)
chỉ là ví dụ về một mặt đó thôi mà bạn. còn nếu xét thời gian thì có thể dự án đó mới hđ thì sao? thế lại là có hiệu quả đấy chứ, miễn sao là ko bị lỗ

Bạn ạ, đôi khi tiến hành dự án, dù NPV = 0 thì họ cũng bất chấp cả việc tài chính có hiệu quả hay ko (đặc biệt đối với các DN nhà nước hay DN đang làm ăn thuận lợi). Đôi khi họ vẫn làm là vì công ăn việc làm cho mọi ng.
Cô giáo mình vẫn nói nếu NPV = 0 tức là DN sẽ vẫn có khả năng sinh lời chứ ko hẳn là ko có. Nhưng họ sẽ xem xét các yếu tố khác nữa.

đoán thì cũng là có rồi chứ tự nhiên người ta hỏi vui mình thế sao mà trả lời là ko, đi phỏng vấn chắc chắn là phải có để mà giải thích xem mình hiểu như thế nào chứ bảo không cái thì hết chuyện thế còn gì là vấn đề mà phỏng với chả vấn nữa

Khi NPV=0 , có nghĩa là thu nhập chỉ vừa đủ bù đắp cho giá trị theo thời gian của tiền và rủi ro của dự án

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,526
Thành viên mới nhất
The Chainsmoker
Back
Bên trên