HOT Những điều bạn nên biết về Agribank!

Bài viết này nhằm cung cấp 1 số thông tin cho các bạn có mong muốn thi tuyển vào Agribank trong thời gian sắp tới!

Dạo này, các NH lớn thi nhau tuyển dụng, thấy các bạn sinh viên mới ra trường và các bạn mới đi làm bàn tán xì xào khắp nơi, nào là Vietcombank, Vietinbank và BIDV, nhưng lại ít thấy nhắc tới Agribank :) Với niềm tự hào là 1 nhân viên tín dụng của Agribank, tớ có thể chia sẽ với các bạn những điều cốt lõi nhất ở Agribank mà k phải ai cũng biết. Tớ cũng xin cam kết rằng, những điều tớ nói là hoàn toàn chính xác và k hề thổi phồng nhằm quảng cáo hay PR gì cả :)

Sở dĩ các bạn ít biết đến chế độ lương, thưởng của Agri là vì hầu như nhân viên của Agri là các bậc tiền bối, độ tuổi trung bình của nhân viên Agri là khá cao, cho nên ít sôi nổi như 3 ông lớn còn lại. Tuy nhiên, nếu cho rằng Agri là thấp nhất trong big4 thì còn phải xem xét lại nhé :)

Tớ đã làm ở Agri hơn 1 năm, mức lương cụ thể của tớ (tổng tất cả các khoản lương + trợ cấp, chưa tính thưởng nhé):

- Năm ngoái, NH làm ăn có lợi: mức lương dao động từ 8 - 10 tr, trung bình 1 năm, tớ được thưởng khoảng 10 tháng lương (số liệu do bảng tổng kết lương cuối năm đó nhé), bao gồm: 2-9, 30-4, 8-3, tết giữa năm, tết tây, tết ta... mỗi lần thưởng ít nhất là 1 tháng lương lận. Tớ cam kết là, với mức thưởng này, 3 ông lớn kia thua xa nhé (2-9 năm nay Vietin, BIDV thưởng 1tr, Vietcom 1 tháng lương V1, còn Agri bọn tớ tùy chi nhánh, chi nhánh tớ ít nhất là đc 1 tháng lương, tớ mới nhận 6tr nè :D). Tổng thu nhập từ lương và thưởng của tớ năm ngoái là gần 250tr, khủng không?

Năm nay: NH làm ăn khó, chi nhánh tớ chỉ chi có 50% lương V2, lương của tớ chỉ còn từ 7 - 8tr. Cơ mà các chi nhánh Agri làm ăn tốt thì mức lương vẫn cao như năm ngoái nhé :D

Đầu năm tới, ngân hàng tớ đã có văn bản tăng lương nữa đó, hiện tại là 2tr cho 1 hệ số lương, năm sau sẽ được tăng lên 2,5 hoặc 2,7tr, tức là lương của tớ sẽ tăng từ 1,3 đến 1,6tr 1 tháng lận đó, hehe, hồi hộp quá.

Tớ cũng có các bạn hiện đang làm ở Vietin và Bidv. Có 1 điều đáng nói là, mức lương của Vietin k cao như các báo nói, trên 11, 12tr đâu. Bạn tớ vào làm cùng thời điểm với tớ, hiện thu nhập cũng được tầm 7,5 đến 9tr. Nhưng mà làm cực lắm, hay phải ở lại làm cho xong công việc rùi mới về. Không như Agri bọn tớ, cứ 4h45 là dọn dẹp chuẩn bị về rùi, tớ làm hơn năm nay chưa bao giờ phải đem công việc về nhà cả.

Mức lương của BIDV cũng tầm từ 7 đến 8 tr, chưa nghe nhiều phàn nàn về mức độ áp lực như Vietin, nhưng mà thưởng thì k thể so với Agri được rồi.

Còn Vietcom thì tớ cũng chưa rõ, vì bạn tớ chưa ai vào đó làm cả. Thông cảm nhé, tớ k nói thông tin mà tớ k rõ :)

Áp lực công việc,doanh số ở Agri thì hầu như k có, vì chỉ tiêu huy động của Agri không nhằm nhò gì so với các ông lớn còn lại: Nhân viên tín dụng ở chi nhánh như tớ chỉ cần duy trì số dư tiền gửi hàng tháng trung bình 300tr là đạt chỉ tiêu, ở PGD thì ít hơn, từ 150tr đến 300tr thôi. Trong khi ở Vietin, vietcom, bidv thì con số đó tính bằng tiền tỉ nhé @@

Trên đây là lương và thưởng, cường độ làm việc của những NH lớn, bạn thấy cái nào hấp dẫn???

Không thể chối cãi rằng Agri có nhiều ưu điểm, nhưng nó cũng là 1 trong các NH có nhiều khuyết điểm nhất:

Đầu tiên là phải kể đến công tác tuyển dụng: Không thể diễn tả hết bẳng lời... Thứ hạng có thể được xếp như sau: con ông cháu cha, quen biết + có tiền, cuối cùng mới là năng lực... Tớ công nhận là tớ ăn ở phúc đức lắm lắm mới lọt vào Agri mà k có người quen, k dùng tiền, nhưng bù lại, tớ bị đẩy ra ngoại thành, xa tít mù khơi để làm việc, hic (nhưng như thế cũng là may mắn chán rồi các bạn nhỉ :D) Đây thật sự là 1 vấn đề nhức nhối ở Agri nói riêng và ở các cơ quan nhà nước nói chung. Nhưng mà các bạn đừng nản lòng nhé, biết đâu may mắn sẽ mỉm cười với các bạn như mình :) (chúc các bạn may mắn!)

Tuy áp lực huy động và cho vay là k lớn, nhưng bù lại, ở Agri đôi khi bạn phải nhắm mắt, đạt bút kí vào những hồ sơ k đủ điều kiện vay nhưng lại được sếp đưa xuống :( (tình huống này thì ở bất cứ NH nào cũng có, nhưng ở những NHCP thì tần suất ít hơn ở NHNN nhiều) Hơi run, nhưng phải làm chứ biết sao giờ, vì miếng cơm manh áo cả mà :) Nếu k thích, bạn có thể từ chối kí, sẽ bị sếp ghét, nhưng sa thải bạn thật k dễ, vì bạn nằm trong diện biên chế nhà nước, không như mấy NHCP khác, muốn sa thải là sa thải. Yên tâm đi nhé :)

Mọi người thường nói, Agri làm ăn k có hiệu quả, tại sao nhà nước không cổ phần nó như 3 ông lớn kia?

Thực ra thì mục đích hoạt động của Agri không phải là mục tiêu lợi nhuận, nó nhằm hỗ trợ để phát triển nông nghiệp và nông thôn, hỗ trợ người nông dân, nếu cổ phần nó rồi thì cái mục đích kia không còn nữa, người nông dân sẽ khó khăn hơn trong việc tiếp cận nguồn vốn vay rẻ và nhiều ưu đãi. Vì thế các bạn đừng trách Agri, cái gì cũng có nguyên nhân của nó cả.

Gia nhập vào đại gia đình Agri, bạn sẽ cảm nhận được, không ở đâu có một môi trường làm việc khá nhàn và chế độ đãi ngộ cao như ở Agri (đảm bảo đấy).

Nhưng cũng chính vì lí do này, mà Agri chỉ phù hợp với các bạn nữ, k thích hợp với những người năng nổ, có tinh thần cầu tiến và muốn thăng tiến trong sự nghiệp (thật sự, nếu bạn là người như thế, tớ nghĩ bạn nên làm cổ phần thì hơn, vì ở đó bạn mới có cơ hội phát triển bản thân thật sự)

Vì những lý do trên, tại sao bạn lại k bình chọn cho thương hiệu Agribank của bọn tớ trở thành ngân hàng được yêu thích nhất????

Hãy ủng hộ cho chúng tớ nhé :)

Hy vọng bài viết sẽ giúp ích cho những bạn muốn hiểu nhiều hơn về Agri :) Nếu có sai sót chỗ nào, mong các bạn góp í trong hòa bình và lịch sự nhé, tớ sợ bị ném đá lắm, hì. Cảm ơn các bạn đã đọc và chúc các bạn 1 kì nghĩ lễ vui vẻ nhé:)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bài viết hay lắm, chả ai ném đá bạn đâu, yên tâm :D
Nghe giọng văn thì chắc bạn là nữ rồi
Mình hỏi chuyện này cái: bạn có phải đang ở HN ko? đẩy ra ngoại thành thì bạn thuê nhà ở đó hay sáng tối đi đi về về chục cây số?

Agribank vào thì khó hơn các NH kia (theo mình là thế) nhưng nếu vào được thì cũng ngon hơn, kiểu NHNN mà, có biên chế nên cũng bớt lo
Những hồ sơ cho vay mà sếp bắt ký, sau có vấn đề gì thì nhân viên phải chịu hết phải không bạn?
Mình nghĩ ko có chuyện nhân viên chịu hết đâu bạn mà chắc chắn sẽ ảnh hưởng cả sếp nên ko cần lo, cũng kiểu như bọn t làm nhà nước, có vấn đề gì về công việc, sếp chỉ đạo, mình làm có cả mh và sếp kí nên ko lo lắm chuyện làm sai mình phải chết đâu. Vì các sếp quyền chức, để giữ đc chiếc ghế ko dễ nên mình có vấn đề thì sếp cũng bị khiển trách , hạ chức vì ko quản lý tốt :)

Không thể chối cãi rằng Agri có nhiều ưu điểm, nhưng nó cũng là 1 trong các NH có nhiều khuyết điểm nhất:

Đầu tiên là phải kể đến công tác tuyển dụng: Không thể diễn tả hết bẳng lời... Thứ hạng có thể được xếp như sau: con ông cháu cha, quen biết + có tiền, cuối cùng mới là năng lực... Tớ công nhận là tớ ăn ở phúc đức lắm lắm mới lọt vào Agri mà k có người quen, k dùng tiền, nhưng bù lại, tớ bị đẩy ra ngoại thành, xa tít mù khơi để làm việc, hic (nhưng như thế cũng là may mắn chán rồi các bạn nhỉ :D) Đây thật sự là 1 vấn đề nhức nhối ở Agri nói riêng và ở các cơ quan nhà nước nói chung. Nhưng mà các bạn đừng nản lòng nhé, biết đâu may mắn sẽ mỉm cười với các bạn như mình :) (chúc các bạn may mắn!)

.....................................................................................

Mọi người thường nói, Agri làm ăn k có hiệu quả, tại sao nhà nước không cổ phần nó như 3 ông lớn kia?

Thực ra thì mục đích hoạt động của Agri không phải là mục tiêu lợi nhuận, nó nhằm hỗ trợ để phát triển nông nghiệp và nông thôn, hỗ trợ người nông dân, nếu cổ phần nó rồi thì cái mục đích kia không còn nữa, người nông dân sẽ khó khăn hơn trong việc tiếp cận nguồn vốn vay rẻ và nhiều ưu đãi. Vì thế các bạn đừng trách Agri, cái gì cũng có nguyên nhân của nó cả.

Gia nhập vào đại gia đình Agri, bạn sẽ cảm nhận được, không ở đâu có một môi trường làm việc khá nhàn và chế độ đãi ngộ cao như ở Agri (đảm bảo đấy).

Nhưng cũng chính vì lí do này, mà Agri chỉ phù hợp với các bạn nữ, k thích hợp với những người năng nổ, có tinh thần cầu tiến và muốn thăng tiến trong sự nghiệp (thật sự, nếu bạn là người như thế, tớ nghĩ bạn nên làm cổ phần thì hơn, vì ở đó bạn mới có cơ hội phát triển bản thân thật sự)

Vì những lý do trên, tại sao bạn lại k bình chọn cho thương hiệu Agribank của bọn tớ trở thành ngân hàng được yêu thích nhất????

Hãy ủng hộ cho chúng tớ nhé :)

Cảm ơn bài viết của bạn, một bài viết quá hay và đầy tâm huyết... tiếp thêm động lực để chúng tớ chuẩn bị đi thi ! Vì sau khi t nộp hồ sơ thì ng nhà ai cũng phản đối kiểu ko đỗ đc, với đỗ sao đc, nghe đã muốn nản :)
T quyết định nộp hồ sơ thi Agri khá muộn vì cái lý do tuyển dụng như nhà nước đó bạn :) T đi thi công chức, viên chức tổng cộng là 6 lần, mà lần nào cũng trượt vì phỏng vấn điểm dưới 5 là liệt... khá là bi quan với kiểu tuyển dụng của nhà nước nhưng khi đọc bài của a Phong nói chỗ nào cũng có 50:50 và t nghĩ biết đâu mình may mắn, hay dù chẳng may mắn thì mình đi thi cho biết, thêm kinh nghiệm.
Đầu tiên là thông tin tuyển dụng không công khai, t phải nhờ quan hệ để hỏi đã thấy ko thích lắm, nhưng khi đi nộp hồ sơ thì gặp cô nhận hồ sơ khá già rồi, cô ấy hướng dẫn kĩ và rất nhiệt tình (bt ng già thì khó tính nên mh cũng ấn tượng vs cô ấy), t bị thiếu chứng chỉ tin học 6 module ấy nên cô ấy bảo viết cam kết và bổ sung hồ sơ thiếu vào hôm sau, cô ấy vẫn nhận hồ sơ nhé. Ấn tượng khá là tốt, dù hi vọng không có nhiều vì mình chưa làm ngân hàng, ko có kinh nghiệm, kiến thức không giỏi lắm nhưng mình khá là vui vì đã có giấy báo thi rồi.... Mong là có thể làm hết sức mình để không phải hối tiếc! :)

Cảm ơn bài viết của bạn, một bài viết quá hay và đầy tâm huyết... tiếp thêm động lực để chúng tớ chuẩn bị đi thi ! Vì sau khi t nộp hồ sơ thì ng nhà ai cũng phản đối kiểu ko đỗ đc, với đỗ sao đc, nghe đã muốn nản :)
T quyết định nộp hồ sơ thi Agri khá muộn vì cái lý do tuyển dụng như nhà nước đó bạn :) T đi thi công chức, viên chức tổng cộng là 6 lần, mà lần nào cũng trượt vì phỏng vấn điểm dưới 5 là liệt... khá là bi quan với kiểu tuyển dụng của nhà nước nhưng khi đọc bài của a Phong nói chỗ nào cũng có 50:50 và t nghĩ biết đâu mình may mắn, hay dù chẳng may mắn thì mình đi thi cho biết, thêm kinh nghiệm.
Đầu tiên là thông tin tuyển dụng không công khai, t phải nhờ quan hệ để hỏi đã thấy ko thích lắm, nhưng khi đi nộp hồ sơ thì gặp cô nhận hồ sơ khá già rồi, cô ấy hướng dẫn kĩ và rất nhiệt tình (bt ng già thì khó tính nên mh cũng ấn tượng vs cô ấy), t bị thiếu chứng chỉ tin học 6 module ấy nên cô ấy bảo viết cam kết và bổ sung hồ sơ thiếu vào hôm sau, cô ấy vẫn nhận hồ sơ nhé. Ấn tượng khá là tốt, dù hi vọng không có nhiều vì mình chưa làm ngân hàng, ko có kinh nghiệm, kiến thức không giỏi lắm nhưng mình khá là vui vì đã có giấy báo thi rồi.... Mong là có thể làm hết sức mình để không phải hối tiếc! :)
bạn thi cn nào thế? đã có thong báo thi rồi à, mình đợi mãi chưa có gì

bạn thi cn nào thế? đã có thong báo thi rồi à, mình đợi mãi chưa có gì
t thi CN Phú Thọ, không thấy phải phỏng vấn sơ tuyển như các chi nhánh thi khác đâu, chỉ thấy gọi điện báo có giấy báo thi gọi ra lấy giấy báo thôi, đúng là như thi đại học bạn ạ :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,223
Thành viên mới nhất
Suga Sean Merch
Back
Bên trên