[Nhờ Góp Ý] Hai câu hỏi phỏng vấn kinh điển

nhân viên ngân hàng thì bạn có thể có đủ hiểu biết để giúp đỡ doanh nghiệp không? Nếu có thể làm tốt như thế thì tại sao bạn lại không làm việc tại các doanh nghiệp

1. "Từ khi ra trường tôi đã rất tâm đắc "bank"... nhưng chưa có cơ hội. Khi đó X đã chọn tôi. Tuy nhiên ở môi trường lv nào cũng có những cái được và mất nhất định, sau time lv tôi thấy môi trường đó không phù hợp với mình hoặc bản thân tôi chưa thực sự muốn gắn bó, tôi muốn cho mình cơ hội và "bank" là nơi đầu tiên t nghĩ đến" ---> những câu vặn tiếp theo.... & bạn phải tìm hiểu về NH m định thi tuyển là hiển nhiên rồi, m xin thêm vài lí do hơi cảm tính là bạn ấn tg với NH họ về 1 hđ gì đó chẳng hạn: khi thực tập; có thể chỉ là 1 lần gặp sự cố khi giao dịch và đc nv hỗ trợ gq tận tình..hehe; trên 1 diễn đàn nào đó b thấy đc sự đoàn kết, cầu tiến of nhóm nv bank đó... bla bla. NÓI CHUNG LÀ CHÉM CHÉM CHÉM DỰA TRÊN NHỮNG THỨ HƠI THẬT THẬT.
2. Vụ này thì fai làm việc thực sự rồi.
" Tôi sẽ bắt tay tìm hiểu xem nó thực sự k hiệu quả ở chỗ nào & có thể khắc phục đc k? Nguyên nhân of những điểm k hiệu quả ấy là từ phía môi trường bên ngoài or bản thân DN or có thể là từ phía NH k? Nếu có thể hỗ trợ tư vẫn giúp Dn thì khắc phục đc bao nhiêu %? Nới chung là fai thực sự làm việc,sau 1 time( k quá dài, k wa hạn, nhưng chắc chắn là k được ngay lập tức) sẽ cho sếp câu trả lời".
Còn nếu sếp biết tuốt nhưng cương quyết bắt cho vay vì lí do xyz nào đó thì nhắm mắt làm bừa phát, sếp ơi sếp ơi sếp là all mà. hie hie. đùa chứ tình huống này thì thôi em về đây, phải vài năm nữa e mới có gan làm liều( nhưng chắc không có sir/ madam nào phỏng vẫn đặt ra trường hợp nàyc đâu nhỉ)

mấy ông đào mộ kinh quá @@
câu 2: trong trường hợp này chia ra làm 2 trường hợp vai tốt và vai xấu =))
vai tốt: thuyết phục sếp không cho vay => nếu còn không được thì thôi em xin rút!
vai xấu: sẽ nhận cho vay để lấy lòng sếp => được một thời gian sẽ xin chuyển công tác và dành vinh quang đòi nợ cho người khác (các cụ gọi đây là đá bóng) ( cái này xác suất 50/50 khuyến cáo không nên sử dụng nếu không có ô to - cho nên các bạn nên chọn cách 1 cho nhanh :">)

Câu hỏi 2:
"Về cơ bản trong việc cho vay một hồ sơ sẽ có nhiều cấp tham gia gồm đề xuất, kiểm soát, phê duyệt. Trước hết, bạn phải có tư duy đúng: hồ sơ có mức độ rủi ro lớn thì xác suất xảy ra quá hạn là cao. Bạn cần đưa ra những đánh giá của bản thân về hồ sơ, khả năng quá hạn, phương pháp quản lý, ngăn ngừa rủi ro nếu có cùng cách thức khắc phục, xử lý nợ quá hạn nếu chấp thuận và giải ngân cho khách hàng. Trên cơ sở cung cấp các thông tin đó cho cấp phê duyệt và kiểm soát, nếu lãnh đạo vẫn cho làm hồ sơ thì bạn phải bảo vệ mình thông qua tờ trình cấp tín dụng trong đó phản ánh các rủi ro có thể xảy ra."

Giải thích của bác hungdv thế này là chuẩn mực cho câu hỏi 2 nhé. Mình confirm vì đã dính câu này trong kỳ tuyển BIDV năm ngoái. Chính hội đồng sau khi hỏi mình đã nói những thứ y hệt thê này. Đây có vẻ không phải câu hỏi tình huống. nó là thứ sẽ thường xuyên gặp trong xét hồ sơ tín dụng. Nên là chắc nó phải thuộc nhóm câu hỏi lý thuyết về quy trình cấp tín dụng ấy :))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,484
Thành viên mới nhất
Steely Dan Merc
Back
Bên trên