[Nhờ giúp đỡ] Bài tập kế toán tiền gửi

xuanhuan91

Thành viên
Các anh chị hay các bạn đã học phần này rồi giải đáp giúp em thắc mắc này với!
1, kế toán tiền gửi tiết kiệm không kỳ hạn

a, theo cách tính lãi tròn tháng,số lãi hàng tháng sẽ được tính theo công thức:
(gốc x lãi suất tháng) hay (gốc x số ngày thực tế x lãi suất tháng/30)
- nếu khách hàng gửi tiền ngày 12/8, tính đến 12/9 tính lãi thì tính là 31 ngày hay 32 ngày, có tính từ ngày 12/8 không hay bắt đầu từ 13/8.
b, theo cách tính lãi vào ngày nhất định gần cuối tháng cho tất cả các KH:
ví dụ khách hàng gửi tiền ngày 12/8, NH tính lãi vào ngày 26 hàng tháng
vậy lãi ngày 26/8 sẽ được tính là gốc x số ngày thực tế x lãi suất tháng / 30. số ngày thực tế từ 12/8 - 26/8 là 14 hay 15 ngày
đến 26/9, lãi sẽ được tính theo công thức (gốc x lãi suất tháng) hay (gốc x số ngày thực tế x lãi suất tháng/30)
2, Kế toán tiền gửi tiết kiệm có kỳ hạn
a, trả lãi sau:

khi khách hàng đến rút trước hạn, lãi NH phải trả theo ls không kỳ hạn được tính theo công thức
(gốc x lãi suất tháng) hay (gốc x số ngày thực tế x lãi suất tháng/30)
ví dụ KH gửi từ 12/7, kỳ hạn 3 tháng, lsKKH = 0,2%/tháng, đến 12/8 rút trước hạn lãi sẽ được tính là
gốc x 0,2%x2 hay gốc x 61x0,2%/30
b, trả lãi trước:
ví dụ: KH gửi tiết kiệm có kỳ hạn 6 tháng, trả lãi trước, số tiền 100 tr, lãi suất 12%/năm. Nếu rút trước hạn thì NH thanh toán theo lãi suất KKH của thời gian gửi thực tế.
=> khi gửi tiền, KH được nhận trước 6tr tiền lãi, NH nhận 94tr. gửi được 3 tháng thì KH xin rút trước hạn, khi đó NH sẽ tính lãi trên số tiền là 100 hay 94

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Theo mình nhớ là sẽ sd công thức thứ 2 tức là (gốc x số ngày thực tế x lãi suất tháng/số ngày thực tế tháng đó) - thông thường để đơn giản trong BTap nên thầy cô hay cho là 30 ngày. Và ở ý a, lãi tính theo 31 ngày bạn nhé, ý b là 14 ngày.

Theo mình nhớ là sẽ sd công thức thứ 2 tức là (gốc x số ngày thực tế x lãi suất tháng/số ngày thực tế tháng đó) - thông thường để đơn giản trong BTap nên thầy cô hay cho là 30 ngày. Và ở ý a, lãi tính theo 31 ngày bạn nhé, ý b là 14 ngày.
tớ thấy theo như quy định thì số ngày thực tế tháng đó luôn là 30 phải không bạn?
còn số ngày thực tế thì không bắt đầu tính từ ngày sau ngày khách hàng gửi tiền, không tính ngày gửi tiền vào ngày thực tế?

uh, ngay thuc te thi thuong la 30 ngay.
Nhung so ngay thuc te thi tuy thuoc vao ngan hang tinh lai dau ngay lam viec hay cuoi ngay lam viec de tru di ngya gui tien hay ngay tinh lai. Nhung noi chung lai khi lam bai tap chi can nho la (ngay bat dau gui tien+ ngay tinh lai = 1 ngay)

theo như mình học thì kể cả CKH hay KKH, để tính lãi thì lãi = gốc * số ngày thực tê * lãi suất/30.
số ngày thực tế : tính ngày đầu ko tính ngày cuối. ví dụ từ 12/8 đến 12/9 là 31 ngày.
từ 12/8 đến 26/8 là 14 ngày..
còn cái chỗ 100 với 94 thì mình nghĩ lãi tính theo 100, vì trên số dư tài khoản tiền gửi của khách hàng vẫn là 100.

Bạn đang học ở trường nào thế
Mình học HVNH trước có hỏi cô cái này: Làm bài trên lớp thì tính tròn 30 ngày
vd: 15/7 đến 1/8 tính 0.5 tháng, còn thực tế tại NH thì sẽ tính là 16 ngày

b, trả lãi trước:
ví dụ: KH gửi tiết kiệm có kỳ hạn 6 tháng, trả lãi trước, số tiền 100 tr, lãi suất 12%/năm. Nếu rút trước hạn thì NH thanh toán theo lãi suất KKH của thời gian gửi thực tế.
=> khi gửi tiền, KH được nhận trước 6tr tiền lãi, NH nhận 94tr. gửi được 3 tháng thì KH xin rút trước hạn, khi đó NH sẽ tính lãi trên số tiền là 100 hay 94
[/SIZE]

Tính theo 100 hay 94 đều được nhưng các NH thường chọn 100 để KH được lợi nhiều hơn và để lách trần lãi suất, còn thực tế 94 mới đúng là số tiền KH gửi
Khi làm bài trên lớp thì chọn 100 cho dễ tính

Cái này còn tùy bạn có dư chi(4911,2,3,4) hàng tháng hay ko? Ngân hàng bạn tính lãi vào ngày nào?
Tính theo công thức thứ 2 nha bạn, lưu ý tiền gửi tk thì lãi tính theo gốc(không cộng dồn kiểu ko kỳ hạn bạn nhé).
lãi 31 ngày a, 14 b bạn nhé

b, trả lãi trước:
[/SIZE][/QUOTE]

Tính lãi trên số tiền là 94 bạn ơi. Cô giáo dạy thế rùi, sai vào đâu được ;))

mình nghĩ lãi tính trên 100, nhưng khi thanh toán KH thì sẽ là: 100 triệu - lãi có kỳ hạn KH đã nhận + lãi ko kì hạn tính trên 100 triệu. Thực tế số tiền KH gửi tiết kiệm là 100 triệu mà, sao tính 94 triệu dc.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,508
Thành viên mới nhất
blackstarriders
Back
Bên trên