Nhật ký "Hành trình Tìm việc của tôi"

Nói thật với các bạn là giờ này mình thấy hơi hoang mang với tình hình tuyển dụng cũng như xin việc vào các ngân hàng trong nước. Từ tháng 7 đến giờ mình đã nộp: SHB, ACB, Eximbank, BaoViet Bank, Viettinbank, GP bank, Lienviet post bank, ... Nộp cả trực tuyến và không ít là nộp trực tiếp. Thế nhưng đều bị tạch từ vòng hồ sơ. Nếu bị tạch vào vòng thi hay pv thì mình cũng đã bớt hoang mang. Nhưng lý do nào khiến mình luôn bị loại từ vòng hồ sơ như thế???
Hồ sơ của mình khi nộp luôn chuẩn bị đầy đủ nhất, điền thông tin đầy đủ nhất và với ngân hàng nào mình cũng nộp đơn xin việc viết tay. Tiếng Anh của mình thì có bằng TOEIC hơn 800 điểm, bằng đại học cũng trên 8.0 điểm trung bình. Điều duy nhất mình cảm thấy khác biệt là mình học đại học bên TQ.
Đồng thời do còn thiếu kinh nghiệm nên mình luôn nộp những vị trí ko yêu cầu kinh nghiệm hoặc chỉ ghi là "ưu tiên kn", vậy nên lý do chưa có kinh nghiệm mà bị loại hồ sơ cũng là phần nhỏ thôi.
Thực sự là hoang mang lắm các bạn ah.....

Nói thật với các bạn là giờ này mình thấy hơi hoang mang với tình hình tuyển dụng cũng như xin việc vào các ngân hàng trong nước. Từ tháng 7 đến giờ mình đã nộp: SHB, ACB, Eximbank, BaoViet Bank, Viettinbank, GP bank, Lienviet post bank, ... Nộp cả trực tuyến và không ít là nộp trực tiếp. Thế nhưng đều bị tạch từ vòng hồ sơ. Nếu bị tạch vào vòng thi hay pv thì mình cũng đã bớt hoang mang. Nhưng lý do nào khiến mình luôn bị loại từ vòng hồ sơ như thế???
Hồ sơ của mình khi nộp luôn chuẩn bị đầy đủ nhất, điền thông tin đầy đủ nhất và với ngân hàng nào mình cũng nộp đơn xin việc viết tay. Tiếng Anh của mình thì có bằng TOEIC hơn 800 điểm, bằng đại học cũng trên 8.0 điểm trung bình. Điều duy nhất mình cảm thấy khác biệt là mình học đại học bên TQ.
Đồng thời do còn thiếu kinh nghiệm nên mình luôn nộp những vị trí ko yêu cầu kinh nghiệm hoặc chỉ ghi là "ưu tiên kn", vậy nên lý do chưa có kinh nghiệm mà bị loại hồ sơ cũng là phần nhỏ thôi.

Mình nghĩ thế này nhé, có thể CV, tính cách, ngoại hình,hoặc một đặc điểm gì đó, người ta nhìn thấy ở bạn không hợp với ngân hàng, bạn thử đi theo con đường khác, để có thể tận dùng đc điểm mạnh ngoại ngữ của bạn - xuất nhập khẩu, sales.... có thể ban đầu bạn ko thích, rồi tích lũy kinh nghiệm xin vào ngân hàng sau :), đấy là ý kiến của m :)

- - - Updated - - -

ghét nhất cảm giác chờ đợi sau khi phỏng vấn @@, nhất là ở những vị trí mình thích, phỏng vấn cảm giác rất tốt, nhưng cuối cùng lại không được nhận, buồn :((

Mình nghĩ thế này nhé, có thể CV, tính cách, ngoại hình,hoặc một đặc điểm gì đó, người ta nhìn thấy ở bạn không hợp với ngân hàng, bạn thử đi theo con đường khác, để có thể tận dùng đc điểm mạnh ngoại ngữ của bạn - xuất nhập khẩu, sales.... có thể ban đầu bạn ko thích, rồi tích lũy kinh nghiệm xin vào ngân hàng sau :), đấy là ý kiến của m :)

- - - Updated - - -

ghét nhất cảm giác chờ đợi sau khi phỏng vấn @@, nhất là ở những vị trí mình thích, phỏng vấn cảm giác rất tốt, nhưng cuối cùng lại không được nhận, buồn :((
quá tam 3 bận mà mình 3 bận lần rụng pv roài..huhu.

Có khi là tại cái đỏ đỏ đó bạn? Có phải là CHINA k?

Mình cũng nghĩ là sẽ không bỏ cuộc. Cánh cửa này đóng lại thì sẽ có cánh cửa khác mở ra thôi. Giờ có gắng tích lũy kinh nghiệm phục thù. Có điều đôi lúc hơi hoang mang vì " liệu có phải chỉ cần cố gắng là đủ"?

Có khi là tại cái đỏ đỏ đó bạn? Có phải là CHINA k?
Không chắc lắm bạn à. Nếu vậy thì quyết định đi du học của mình ngày đó lại là sai lầm à? huhu
Nhưng dù sao thì mình cũng ko hối tiếc. Giờ phải cố gắng và lạc quan lên vậy.

Trong các NH bạn nộp mình cũng nộp gần hết trong số đó SHB,BaoViet,GP Bank k gọi mình.Exim,ACB thì phải 3 tuần đến 1 tháng mới có đợt..LienvietPost thì mình k nộp nên k biết.Còn Vietinbank thì có đợt tập trung vào T8 thôi..Bạn kiên nhẫn đi nhé..Tại bạn du học bên đó,k ai kiểm chứng đc bạn học trường tốt k? Bên cạnh đó 1 số nh mang tính nhà nước như Vietin sẽ có tư tưởng hạn chế TQ ^^ Hi vọng bạn sớm may mắn

Đã thất nghiệp hơn hai tháng, nói ăn gian một tí thì mới thất nghiệp hơn một tháng tính từ lúc lấy bằng :)). Thời buổi kinh tế khó khăn nên chẳng thấy đâu tuyển ngoài mấy cái ngân hàng, cái tiêu chí tìm việc gần nhà làm giảm đáng kể cơ hội, lại thêm cái khoản chỗ nào thấy bắt nộp hồ sơ cứng là không thèm vì một bộ hồ sơ tính thành tiền đến 100k chứ ít gì, chỗ nào nộp hồ sơ qua mạng mới nộp, thất nghiệp cũng phải ra dáng thất nghiệp chứ :D. Tính đến nay mình mới nộp vào ba ngân hàng lần lượt là SHB, LienVietPostBank và AnBinhBank, trong đó SHB tạch từ vòng thi viết mặc dù chọi có 4, AnBinhBank tạch ngay vòng thuyết trình (AnBinhBank có thêm vòng thi này đối với các vị trí tiếp xúc với khách hàng trước vòng thi viết như các ngân hàng khác), còn cái LienVietPostBank vào đến vòng phỏng vấn nhưng vì mình nghĩ lần đầu phỏng vấn nên mình chẳng chuẩn bị gì, kết quả là nó thảm hoạ hơn mình nghĩ, 4 anh phỏng vấn chỉ toàn xoay quanh các thông tin cơ bản mình ghi trong hồ sơ làm từ tháng trước mà mình chẳng thèm đọc lại nên không trả lời được một câu nào đàng hoàng, nếu có phép lạ hoặc cả 4 anh ấy là gay thì mình mới trúng tuyển =)). Lại nghĩ đến truyện Tái Ông Thất Mã, ra trường sớm chưa chắc đã là phúc, thôi đành rút ra kinh nghiệm để bước tiếp, thầm tin một ngày gần đây sẽ có người nhận ra tài năng và nhan sắc của mình :">.

minh cung da di lam sau 2 thang nop ho so, test roi phong van o maritime vi tri CA, luong thu viec duoc 3,4tr, huy dong khong duoi 2 ty, chua ke the rui cai nay cai kia, dang nan ne :(

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,094
Tổng số thành viên
351,760
Thành viên mới nhất
Ngọc Hânn
Back
Bên trên