Nhật ký "Hành trình Tìm việc của tôi"

tính đến thời điểm này là 1 tháng 2 tuần thất nghiệp rồi. cứ đến vòng PV là toạch.hic. ở nhà buồn chán chẳng biết làm gì, online 24/24...
bạn này mới chỉ 1 tháng 2 tuần...mình thất nghiệp đến 3 tháng nay rồi...đi PV 4 chỗ toàn tạch vòng phỏng vấn là sao nhỉ...hu hu hu...chẳn nhẽ lại đi học tiếp cũng thấy chán..hic.Tự nhiên thấy XH bất công.

cái sự đi tìm việc đúng là gian nan và vất vả, có cả đau thương cả nước mắt (I have to say so) bởi vì mình đúng là một minh chứng cho những cái đó, hồi hộp chờ đợi những lần đi làm test những lần đi phỏng vấn rồi bàng hoàng thất vọng chán trường khi kết quả là fail. Về nhà đóng chặt cửa thút thít một mình và thấy ôi con đường của mình sao tối tăm thế chả có chút gì là tia hi vọng le lói cả (có thể đấy là suy nghĩ hơi cực đoan).
Nhưng rồi lại vuốt nước mắt và tự nhủ ngày mai biết đâu trời lại sáng, cái biết đâu đấy tuy mơ hồ thật nhưng chí ít cũng làm xuôi xuôi cái đau thương chán đời .... nghĩ rằng mình chưa thật cố gắng hết sức và mình chưa thật sự lao tâm khổ tứ cho cái mình phải làm.
Mình thấy để vào NH hiện nay không hề đơn giản vì kinh tế đang khó khăn như vậy blah blah, và hầu như thi tuyển vào thì cũng yêu cầu kinh nghiệm rồi những thứ chẳng hề liên quan đến yêu cầu tuyển dụng nhưng nếu bạn có thì cơ hội vào của bạn coi như là chắc chắn. Vậy tại sao chúng ta không chấp nhận một công việc ở ngoài nơi có thể có nhiều kinh nghiệm nơi có thể cho mình sự tự tin khi đi apply vào các NH sau này. Mới ra trường cái chúng ta có đó chính là tuổi trẻ sự nhiệt tình và hăng hái, nếu làm việc nào cũng vui vẻ và thoải mái với sự quyết tâm cao nhất thì kết quả như mong đợi một ngày sẽ đến, ko thì at least cs cũng thấy dễ chịu hơn. Và mình có đc nghe một câu thế này, nếu bạn đối xử với đời ntn thì đời sẽ làm điều tương tự với bạn, hãy thử suy nghĩ một cách tích cực xem liệu một ngày không xa bạn sẽ nhân đc một kết quả cũng sẽ rất tích cực đó.
(Chia sẻ cái gọi là Tự an ủi bản thân trên con đg đi tìm cái gọi là điểm bắt đầu trong sự nghiệp )

Cơ hội do m tự tạo ra và cg do m tự nắm lấy. M cg thất bại đã nhiều r nếu k nói là vô số nhiều. Đi apply vào NH thì toàn bị vẹo vòng final preview dù tự thấy bản thân pv cg k đến nỗi nào, những tháng ngày chờ đợi mong mỏi 1 số điện thoại lạ, 1 emal lạ, hay 1 tin nhắn lạ đến cái điện thoại của m thật là căng thẳng, nhưng r rốt cuộc vẫn chỉ là con số 0. Ở đời k việc j là dễ dàng nhưng cg k có việc j là quá khó cả. Bạn tự tin vào bản thân, bạn có kiến thức và tích lũy đc nhiều kĩ năng, bạn là con ng kiên trì và nỗ lực k bao h lùi bước thì r cánh cửa này đóng lại vs bạn, sẽ có 1 cánh cửa khác mở ra và biết đâu cánh cửa khác đó lại sáng và "màu" hơn cánh cửa vừa đóng lại thì sao. Kết lại đoạn cm này là 1 câu mà mình khá là thik: " Đừng chỉ làm những việc mình thik mà hãy thik những việc m làm". Bạn có thể sẽ f làm 1 công việc mà bạn k yêu thik, nhưng thay vì việc suốt ngày bạn than thở hay trách móc thì tsao bạn k đi tìm những điểm mà mình thik trong công việc k đc coi là yêu thik đó nhỉ, r bạn hãy chú tâm vào những điểm thik đó, tôi tin rằng điều đó sẽ cho bạn nhiều thứ hơn là bạn ngồi than thở đấy...^^

ĐÚng là cơ hội do mình tạo ra, rất hay, mình cũng như ocktje apply rất nhiều nơi, nhưng tất cả chỉ là con số 0 với sự chờ đợi , nhưng đôi lúc sự chờ đợi sự hy vọng sẽ mang lại thành công cho mình mặc dù hiện tại còn rất nhiều khó khăn trên con đường chinh phục ngân hàng^^, nhưng hãy hy vọng một ngày nào đấy tất cả mem của UB sẽ được gặp nhau trong 1 ngân hàng nào đó (hiii mong chờ điều này nà)

ĐÚng là cơ hội do mình tạo ra, rất hay, mình cũng như ocktje apply rất nhiều nơi, nhưng tất cả chỉ là con số 0 với sự chờ đợi , nhưng đôi lúc sự chờ đợi sự hy vọng sẽ mang lại thành công cho mình mặc dù hiện tại còn rất nhiều khó khăn trên con đường chinh phục ngân hàng^^, nhưng hãy hy vọng một ngày nào đấy tất cả mem của UB sẽ được gặp nhau trong 1 ngân hàng nào đó (hiii mong chờ điều này nà)
hehe. UB thành lập ngân hàng, tất cả thành viên UB sẽ là nhân tố của UBBank.:)

bạn này mới chỉ 1 tháng 2 tuần...mình thất nghiệp đến 3 tháng nay rồi...đi PV 4 chỗ toàn tạch vòng phỏng vấn là sao nhỉ...hu hu hu...chẳn nhẽ lại đi học tiếp cũng thấy chán..hic.Tự nhiên thấy XH bất công.
Đừng bao h chùn bước nhé b nhé vì t cg thất bại nhiều mà.. Ai mà chả thất bại r mới dẫn tới thành công, thành công k dễ dàng thì mới đáng quý đúng k?

ôi mình nghe các bạn nói về khó khăn trong hành trình tìm việc mà cũng thấy lo lắng .
phải chuẩn bị kỹ về mọi thứ để tránh bị thất nghiệp

hic mình cũng đang lao đao ko biết về đâu đây.mang tiếng là học ngành tài chính ngân hàng mà chuyên ngành lại là tài chính nhà nước.(ngày xưa ko biết nên chọn nhầm,bút xa gà chết mình đâu đổi ngành lại được thế là phải theo luôn) học về ngân hàng rất ít nên mình cũng ko đủ tự tin để thi vô ngân hàng..do chả biết gì về nó.hic...bởi vậy giấc mơ về ngân hàng của mình cũng còn thấy xa quá.huhuhu...bao giờ mới thành hiện thực

Ở cùng dãy trọ của mình có 2 ông anh học Tài Chính Ngân hàng-Học Viện Ngân Hàng. Tốt nghiệp năm 2010 nhưng giờ vẫn đang là nhân viên giao hàng của bọn xilitol+cocacola tại HN :|:|

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,720
Thành viên mới nhất
tpplayapp
Back
Bên trên