Nhân viên mới - Cần làm gì đề vượt qua áp lực công việc trong thời kỳ khủng hoảng?

Hi. Bài viết anh khá hay. Hy vọng các em chuẩn bị ra trường, chuẩn bị vào Đại học và cả những người đang nộp đơn ào ào các ngân hàng sẽ có cái nhìn toàn cảnh hơn.
1. Việc huy động vốn, chúng ta không dấn thân, không trai lì, không chịu khó, không đi đúng cách, thất bại 1 tí là kêu gào (giống như bị trầy da 1 chút đó mà). . . Anh nói rất trí lý. Hãy làm thay cho lời nói.
2. Thu nhập ổn định nếu bạn chịu làm và đôi khi ít nhàm chám so với 1 số công việc khác. Vì kinh tế thị trường là thay đổi liên tục, phải luôn thích nghi từng thời điểm.
3. Phải trang bị "vũ khí" cho mình như thế nào khi ra trường. Chọn bạn mà chơi thì đi làm cũng như vậy. Phải biết chọn người mà nghe tư vấn, hướng dẫn. Ai kêu cũng làm, kêu làm bậy (đôi khi không biết) cũng làm, thế là đi . . . tù (thực tế đã có).
. . .
Đúng là có rất nhiều người làm Bank, nhưng cũng có rất ít người muốn chia sẽ lẫn nhau, cho bạn cho tôi và cho những ai đang cần thông tin về 1 nghề được cho là đẹp, là hot.
Mong các bạn hãy luôn cố lên, vững ý chí chiến đấu. Vì không như thế, bạn sẽ kiếm tiền hướng nào khi còn đang quá mơ hồ tương lai của mình.
Chúc mọi người thành công nhe.
Cám ơn Founder Hùng Việt nhiều!

bài viết của a rất hay động chạm đến mọi khía cạnh của Nh. mình cũng dang làm Nh và có 1 điều mình thực sự cảm nhận là ngành Nh ảnh hưởng đến nhiều khía cạnh của cuộc sống ( khá nóng bỏng :d). Tuy nhiên hiện nay NH đã thực sự bão hòa, các sản phẩm na ná nhau, dv na ná nhau... ít sự khác biệt và công việc Nh thực sự ko hot như nhiều ng mường tượng, điều này cũng đúng với bản thân mình đã lầm tưởng :x

nh thấy môi trường ngân hàng khắc nghiệt quá :( đào thải gê gớm => áp lực rất lớn

Anh admin nói rất hay nhưng em có thắc mắc là :nếu anh cũng làm với vị trí SA của maritime anh sẽ làm như thế nào ?
Anh sẽ có lời khuyên nào cụ thể nhất với các bạn, các em sinh viên sắp ra trường nếu làm vị trí này. Vì với em một điều đơn giản: học một đống lí thuyết không để làm gì cả, vấn đề là thực tế anh ạ
Đây là cách tính lương của bên Maritime bank :
1/Với vi trí nhân viên bán hàng trực tiếp hay còn có tên gọi là SA (Chỉ tiêu hàng tháng là 600 triệu tiền không kì hạn và 1 tỷ tiền tiết kiệm )
1. Lương cơ bản : 2 triệu 200k
2. Phụ cấp xảng xem diện thoại : 500k
3. Phần ăn còn lại theo lương kinh doanh
Em nói rõ hơn chút về sản phẩm mà ăn theo lương kinh doanh:
1.Tiền gửi không kì hạn : gồm có Thẻ M1, M-Money
2.Tiền gửi có kì hạn: tiền gửi tiết kiệm
3. Các sản phẩm khác của ngân hàng theo từng thời kì : bán bảo hiểm, song lộc……

Cách tính điểm chỉ tiêu : Tất cả được tính quy về cây tính điểm.
1.Tiền gửi không kì hạn : 500 triệu/tháng trong tài khoản được 1000 điểm được 2 triệu tiền mặt
2.Tiền gửi có kì hạn : 1 tỷ/tháng trong tài khoản được 300 điểm được 1 triệu tiền mặt
3.Các sản phẩm của ngân hàng thì tùy từng thời kì lại có các cách tính khác nhau

 Nếu hoàn thành chỉ tiêu : số tiền 1 tháng được khoảng : 2,2+0,5+2+1= 5,7 triệu

---------- Post added 16-05-2012 at 12:23 AM ----------

Và em có một vài lời ý kiến thế này,sao anh không làm một buổi office line cho mọi người học hỏi kinh nghiệmn của anh, chứ cứ ngồi nói qua nói lại trên diễn đàn giải quyết công việc cực kì hạn chế

thời điểm này vào NH thật vất vả và khó khăn, hiện tại Nh chỉ thiếu 2 vị trí thôi : chân huy động và chân thu hồi nợ :)) ... suy thoái kinh tế thật là chán :((

năm sau e ra trường mà chưa định hướng được gì cả.theo mọi người thì e nên tập trung học những gì để tạo đk làm việc cho mình sau này:)

anh abc87 nói đúng đó, cho dù có cả đống lý thuyết thì cũng ko áp dụng vào huy động được đâu. bây giờ tính lương theo KPI (điểm quy lương theo chỉ tiêu). rất khó khăn, cho dù có chai mặt, có giữ được tinh thần làm việc hăng say thì xin thưa rằng cũng chả để làm gì. vì huy động đâu có phải là việc trí tuệ gì nhiều nhặn, hầu hết dựa vào quan hệ và may mắn.

và hơn nữa, bạn cần có một sự tính toàn giữa chi phí, sức lực bỏ ra để hoàn thành chỉ tiêu. Nếu chi phí bỏ ra quá nhiều (sức lực, tiền bạc, thậm chí nhục nhã, mất mặt vvvv) thì bạn là kẻ thất bại, bạn có thể hoàn thành chỉ tiêu trong tháng đầu tiên, thế tháng thứ 2 3 4 5 thì bạn sẽ làm ntn.
Huy động mới từng tháng không phải duy trì một số dư cố định là vô cùng khó với sinh viên (trừ sinh viên giàu).

ví dụ vị trí CRM khách hàng doanh nghiệp, chỉ tiêu như sau: huy động mới hàng tháng 3 tỷ - cho vay 1 tỷ - 2 tài khoản doanh nghiệp - 8 tài khoản thẻ cá nhân.
mọi người và a CEO cho ý kiến xem áp dụng lý thuyết vào thực tế ntn ?????

Cảm ơn anh hungviet rất nhiều. Bây giờ đi đâu cũng thấy những bài viết chung chung, qua loa, rất hiếm có những bài viết "thực" như bài của anh. Đối với những người mới như bọn em mà nói thì đây cũng là 1 "tài sản" khi bước chân vào ngân hàng. Cảm ơn anh một lần nữa :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,712
Thành viên mới nhất
cradleoffilthme
Back
Bên trên