Ngao ngán với cách tuyển dụng của ngành ngân hàng

• Bắt đầu Bắt đầu trang4242
  • Ngày bắt đầu Ngày bắt đầu
mình cũng đồng ý với nhiều điểm nêu trong bài viết của chủ thớt:
1. Gửi giấy tờ công chứng: Tiền bạc là 1 phần, nhưng công chạy đi chạy lại xin chứng nhận ở VN rất mất tgian và công sức (tóm lại 1 câu là rất "gian nan") - nhưng dần dần nhiều ngân hàng cũng chấp nhận hồ sơ bản mềm rồi
2. Kinh nghiệm: Thật ra thì ko phải các NH ko tuyển các SV mới ra trường. Vấn đề nằm ở chỗ, họ luôn đăng tin tuyển dụng 1 cách phô trương quá mức cần thiết: vị trí nào cũng đòi hỏi 1-3 năm kinh nghiệm, bằng giỏi ở các trường trong nước, thậm chí tốt nghiệp ở nước ngoài về etc. --> tạo tâm lý thiếu tự tin cho rất nhiều SV
3. Yêu cầu nhiều loại bằng cấp quá hình thức: Như vậy thì đâu cần các NH đều có tổ chức thi IQ, Tiếng anh và nghiệm vụ cơ nữa

Mình có 1 người bạn cũng đi học ở nước ngoài về. Bạn ấy tốt nghiệp bằng good TCNH, và sắp tốt nghiệp thạc sỹ, nhưng khi thử xin việc mấy NH trong nước lại gặp dilemma nhất định: Kinh nghiệm chưa có do quá trình theo học liên tục, xin ngân hàng vừa vừa thì người tuyển dụng cũng ko thích vì sợ bạn ấy chỉ làm vài bữa rồi sẽ nhẩy việc, còn ngân hàng lớn để làm những vị trí tương xứng công sức bỏ ra thì bạn ấy thiếu kinh nghiệm.

ý kiến bạn minhtn khá hợp ý mình ... cuộc chơi là công bằng cho tất cả ... nhà tuyển dụng có quyền yêu cầu ... cũng như bạn đi mua sắm cũng có quyền yêu cầu thôi ... bằng tốt nghiệp loại khá trường công lập, ưu tiên cho Nam .... đấy là quy định cuộc chơi thích thì chơi không ít đi chỗ khác... chúng ta là ứng viên chỉ có thể đi tiếp hoặc dừng lại ... còn quyền quyết định là ở nhà tuyển dụng... cớ sao phải ngao ngán kêu ca.... đòi việc

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
ý kiến bạn minhtn khá hợp ý mình ... cuộc chơi là công bằng cho tất cả ... nhà tuyển dụng có quyền yêu cầu ... cũng như bạn đi mua sắm cũng có quyền yêu cầu thôi ... bằng tốt nghiệp loại khá trường công lập, ưu tiên cho Nam .... đấy là quy định cuộc chơi thích thì chơi không ít đi chỗ khác... chúng ta là ứng viên chỉ có thể đi tiếp hoặc dừng lại ... còn quyền quyết định là ở nhà tuyển dụng... cớ sao phải ngao ngán kêu ca.... đòi việc

Bạn sai rồi, bạn ấy đâu có kêu ca "đòi việc"... Có chăng theo ý tớ hiểu thì trong quá trình tìm việc, có những điều bức xúc thấy đc thì bạn ấy kể ra.
Với lại nếu nhìn nhận bài viết theo tính xây dựng, thì các bạn (biết đâu chính là những nhà quản lí sau này) qua đó có thể tiếp thu đc cho mình những cách tuyển dụng hợp lý hơn :)

Bạn nói 9 xác là chủ thớt không kêu ca đòi việc. Nhưng mình cũng đâu nói chủ thớt "đòi việc gì đâu" mình dùng chủ ngữ là "chúng ta" cơ mà mình chỉ nói chung quy chứ không chỉ định 1 cá nhân nhất định.... đây là cuộc chơi mà ai muốn chơi thì chấp nhận quy định từ nhà tuyển dụng thui. ....hihi cơ bản là gặp thông tin tuyển dụng là cứ nộp ấy không phải ngoa ngán các quy định tuyển dụng ... góp ý thêm tý thông thường tiêu chuẩn tuyển dụng là 7,0 rồi 1m65 v.v nhưng nếu bạn nào thiếu chút đỉnh VD: 6,9 1m64 cứ nộp lun cho nhanh không phải suy nghĩ

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
nếu yêu cầu của ngân hàng có khó khăn thì cũng là khó khăn chung cho mọi ứng viên thôi, nếu ngay cả việc chuẩn bị đầy đủ hồ sơ giấy tờ bạn đã ca than,ko hoàn thành thì liệu bạn có thực sự quan tâm đến công việc đó ko

Như bác Bill Gates nói thôi hãy chấp nhận trên đời này không có sự công bằng . Mình thấy những quan điểm của chủ thớt cũng có điểm đúng, điểm sai :)

Rất đồng ý với bài viết. Trong khi các công ty nước ngoài như KPMG, Prudential, Unilever,... nhận hồ sơ qua email và không có sự phân biệt điểm phẩy giữa các ứng viên nam, nữ thì rất nhiều các công ty, ngân hàng của Việt Nam lại yêu cầu thủ tục rườm rà, có công chứng, rồi là nộp bản cứng và điểm phẩy của các ứng viên nữ thường là cao hơn các ứng viên nam(đặc biệt là ngân hàng). Thiết nghĩ, gửi và nhận hồ sơ qua email sẽ nhanh chóng, thuận tiện và tiết kiệm chi phí được rất nhiều cho cả ứng viên và nhà tuyển dụng. Bản thân nhà tuyển dụng nên để các ứng viên sau khi trúng tuyển hãy yêu cầu nộp đầy đủ hồ sơ bản cứng. Còn về phân biệt điểm phẩy giữa ứng viên nam và ứng viên nữ, mình nghe một số người bảo là vì con trai trong quá trình học thường mải chơi nên điểm phẩy thường thấp hơn con gái nhưng đến khi làm việc thì hiệu quả công việc lại cao hơn con gái nên các ngân hàng vẫn ưu tiên các ứng viên nam điểm phẩy thấp hơn. Cá nhân mình không đồng tình với điều này, vì nếu một người điểm phẩy cao nhưng lại không nhanh nhẹn, năng động, chỉ chúi mũi vào học thì sau đi làm hiệu quả công việc cũng không thể bằng một người năng động, có thành tích tham gia các hoạt động XH hay làm thêm.

vấn đề phân biệt điêm phẩy giữa nam và nữ theo mình la do 2 nguyên nhân
1. Do tính chất công việc có thể vất vả, đi công tác thường xuyên v.v nên ưu tiên Nam
2. Do ngoài khối ngành kinh tế, số lượng các bạn Nam học khối ngành kỹ thuật, xây dựng, cơ khí ... chiếm rất đông trong khi nữ lại ít và hầu như không có ==> số lượng các bạn Nam học khối ngành kinh tế < số lượng các bạn nữ. Cho nên việc tuyển các bạn nữ là dễ dàng hơn trong khối ngành kinh tế. Vì vậy mới có việc Nam tuyển chỉ 6,5 trong khi nữ 7,0 vì số lượng ứng viên nữ > nam

buồn thật đấy!thực tế quá là phũ phàng,.nhưng nên chấp nhận đi.tương lai vẵn còn dài mà!

Mình thì cực kì không đồng tình với ý kiến của chủ thớt trong bài viết này. Bạn nói đã tốt nghiệp thạc sĩ ở nước ngoài về, mà lại có cái nhìn phiến diện và "nghĩ ngắn" khi xét về vấn đề tuyển dụng tại các ngân hàng Việt Nam.
Bạn không đồng tình việc NH muốn tuyển người cao ráo ưa nhìn vào mọi vị trí trong NH? Bạn có hiểu rằng NH là 1 ngành kinh doanh đặc biệt, cung cấp loại dịch vụ đặc biệt, không phải có thể sờ, nắn, kiểm tra để biết tốt xấu. Sản phẩm của NH là vô hình và nó được thể hiện qua từng cá nhân của tổ chức, qua sự năng động, chuyên nghiệp, điều đó không chỉ ở kĩ năng làm việc mà còn ở ngoại hình. Từ cái nhìn đầu tiên phải gây được thiện cảm tốt cho khách hàng, vì sau khi sử dụng, khách hàng mới biết dịch vụ của NH này tốt hay không. Vị trí nào là không cần ngoại hình? Vị trí nào cũng cần, vì vị trí nào cũng có sự thăng tiến và leo dần lên các cấp lãnh đạo. Và hình ảnh của lãnh đạo là hình ảnh của NH. Nhưng bạn cũng thấy đấy, có phải nhân viên NH đều là hoa hậu hay mĩ nam đâu, họ rất bình thường như chúng ta, yêu cầu đó ko có gì là khắt khe quá đáng cả. Họ chỉ đặt ra 1 cái sàn chung là tiêu chuẩn để không bị xê dịch quá nhiều với mong muốn của họ. Chứ những bạn có chiều cao thấp hơn vẫn được vào làm mà. Hay có những người ngoại hình thậm chí xấu, nhưng chuyên môn quá xuất sắc thì vẫn đc NH mời gọi. Còn có 2 người chuyên môn,năng lực như nhau, nhưng 1 xấu, 1 đẹp, tất nhiên ai cũng muốn người đẹp làm huống hồ là 1 ngành dịch vụ vô hình như NH. Chỉ có người nào quá xấu, quá thấp lại không có năng lực mới cần lăn tăn yêu cầu này.
Thứ 2, bạn nghĩ NH phân biệt trọng nam khinh nữ ư? Bạn có biết tỉ lệ nam và nữ hiện nay trong NH chưa cân bằng với 1 số vị trí, họ thiếu nam thì họ ưu tiên nam, đấy là điều đương nhiên. Và ngoài 1 số vị trí cần yêu cầu nữ như gdv, lễ tân,...còn lại nhưng vị trí lưỡng tính cho cả 2 thì không chỉ NH mà công tý nào cũng thích tuyển nam hơn. Bạn không hiểu là nữ thì có nhiều chế độ và được ưu đãi hơn ư? Chả ai muốn NH mình đang làm việc bình thường lại phải tuyển người hoặc sắp xếp lại công việc cho 1 vài bà cô nghỉ đẻ. Đủ các chế độ kèm theo và rắc rối cho doanh nghiệp. Rồi phụ nữ thường phải chăm lo cho gđ, chồng con, nên họ không cần quá phấn đấu trong sự nghiệp. Chọn nam giới tiện hơn cho DN đủ điều.
Thứ 3, đã yêu cầu kinh nghiệm thì không nên thi nghiệp vụ sao?ai có thể kiểm chứng kinh nghiệm của bạn đạt yêu cầu NH cần?phải test mới biết được bạn ạ. Thế thì yêu cầu kinh nghiệm làm gì, cứ test đc là ok phải không? Đúng, bạn có biết những vị trí yêu cầu 1 năm kinh nghiệm, nhưng bạn không có cũng không sao, chỉ cần bạn đủ điểm bài nghiệp vụ, bạn vẫn qua. Họ chắc chắn ko loại bạn ngay từ vòng gửi xe đạp với những vị trí cần 1 năm kinh nghiệm mà bạn ko có, miễn là bạn biết thể hiện mình qua CV. Còn nếu bạn không có gì để nói về mình thì tốt nhất đừng gửi hồ sơ mà hãy tu luyện thêm, không thiếu cách để bạn tích lũy kinh nghiệm đâu. Nói cho bạn biết nhé, phần lớn những nhân viên mới trúng tuyển vào NH tại các vị trí yêu cầu 1 năm kinh nghiệm lại thường là nhưng em sv chân ướt chân ráo mới ra trường đấy. Yêu cầu kinh nghiệm cho mỗi vị trí cũng là 1 cách pr đấy
Thứ 4, NH tuyển dụng giống thời kì thô sơ, không có internet ư???? Tôi đang tự hỏi là bạn đã nộp hồ sơ vào được mấy NH rồi hay chưa nộp vậy mà lại phát biểu như thế?. Trên gần hết các trang web tuyển dụng của các NH đều có địa chỉ email nhận hồ sơ và luôn có dòng: khuyến khích nộp hồ sơ qua email này. Còn cái bạn nói là thiểu số cực kì, may ra chỉ còn 2, 3 NH nhận hồ sơ theo kiểu bạn nói. Bạn áp đặt quá. Sau khi bạn thi đỗ, được đi làm mới được gọi đi hoàn thiện hồ sơ, còn khi đã lọt tiếp vào vòng trong, họ yêu cầu bạn nộp thêm 1 vài giấy tờ là hợp lý, đó cũng là 1 cơ sở để họ xem có nên chọn bạn hay không, đặc biệt là đơn xin việc viết tay, thể hiện cá tính bạn thân bạn, mà bạn lại cho đó là lạc hậu. Và NH nào cũng có mẫu thông tin ứng viên riêng, để có thể kiểm tra ứng viên theo tiêu chí của họ. Chứ bạn cứ tự viết theo ý tưởng của bạn, mỗi người 1 kiểu, sẽ rất vất vả trong việc lấy thông tin.
Tất cả các yêu cầu đều là 1 kênh thông tin để kiểm tra ứng viên có đạt yêu cầu hay không. Tôi không nói hiên nay các NH đang có quy trình tuyển dụng chuẩn mực và tốt nhất. Nhưng đọc bài biết của bạn, tôi lăn tăn tự hỏi kiến thức về tuyển dụng cũng sự cọ xát của bạn với các NH VN được đến đâu, khả năng suy luận tư duy logic của 1 thạc sĩ TCNH ở nước ngoài về được đến đâu mà có suy nghĩ "ngắn" và áp đặt buồn cười như vậy. Phải chăng" bạn là 1 ứng viên tốt" mà chưa 1 nhà tuyển dụng nào của Việt Nam có khả năng nhìn ra?

Back
Bên trên