Ngao ngán với cách tuyển dụng của ngành ngân hàng

thời buổi cung ít, cầu nhiều nên vậy thôi, than vãn mãi cũng như muối bỏ bể đành xuôi theo chiều gió mà sống thôi.

Có thể nói là cầu ít, cung nhiều cũng được chứ nhỉ. Ngân hàng có nhu cầu tìm kiếm nhân viên chứ không phải là ngân hàng cung cấp chỗ làm. hờ hờ

Với tư cách là người đang đi tìm việc thì hiện tại cung đang nhiều (vì bây giờ các trường ĐH đang ngày càng mở rộng phạm vi và quy mô đào tạo, thêm nữa, ngành NH vẫn đang rất hot và nhiều người có suy nghĩ rằng nghề này "ngồi mát ăn bát vàng"), và cầu thì đang ít (đang thu hẹp ngành NH mà), vậy nên cánh cửa vào các NH ngày càng hẹp.

quocthaitruong_thu

mình tán thành ý kiến của bạn minhtn.nếu mình giỏi thì mình sợ gì thi cử đâu phải có bằng thạc sĩ là khỏi thi đâu ai mà chả có bằng thạc sĩ

Đúng là còn rất nhiều bất cập . Nhưng với vị trí hiện tại thì chỉ biết thích nghi với hoàn cảnh thôi !

năm sau e ra trường, học lực vào loại bằng khá nhưng chắc e chả đâm hồ sơ vào các NH nhà nc làm gì cho mệt xác vì vào đc đấy mà là sv mới ra trg chắc chỉ có 2 loại: học cực trâu :)) hoặc có tý quan hệ + tiền.
Ngoài ra thì thấy thi tuyển vào NH thương mại thủ tục cũng bt chứ đâu có gì làm mình phải bực đâu
các bác cứ kêu ca bây h thì sau này các bác làm các vị trí quản lý trong NH thì thay đổi cơ chế đi, đừng để đàn e đi sau dẫm lên vết xe đổ bây h :D

Tôi nghĩ một số điểm trong bài viết này chưa hoàn toàn chính xác :)
Ví dụ như chuyện công chứng: Các bạn đã muốn bỏ công sức để thi Ngân hàng mà việc đi công chứng hồ sơ cũng ngại thì bạn thi làm gì? Mặt khác, đối với một số Ngân hàng, tất cả các loại hồ sơ đều phải chuẩn mực (theo một bộ quy chuẩn mà Ngân hàng tạo ra) thì việc công chứng là cần thiết.
Sơ yếu lý lịch trong bộ hồ sơ mẫu của bộ Lao động: Cái này là theo quy định của Bộ Lao động. Việc này cũng đảm bảo cho việc ở địa phương, bạn ko có tiền án, tiền sự hay các vấn đề liên quan => Cần thiết
Chuyện chiều cao cũng là cần thiết đối với một số vị trí: Bây giờ lên Ngân hàng, khách hàng ai chẳng thích giao tiếp với những người cao ráo, đẹp đẽ. Tất nhiên, cần có những trường hợp đặc biệt,, ko đủ chiều cao mà Ngân hàng vẫn tuyển là vì có nhiều yếu tố có thể bù lại như trình độ chuyên môn, giao tiếp, ....và cũng có thể là cho các vị trí như pháp chế, back office => Tùy vào quan điểm của đơn vị tuyển dụng
cái chuyện công chứng em có ý kiến thế này ạ, thời buổi internet nên khi nhận hs tuyển dụng cứ nhận bản mềm qua mail đã chứ,khi đủ điều kiện trúng tuyển mới bắt hoàn tất các thủ tục chứ bắt con nhà ngta chuẩn bị đầy đủ ko hiếu j trong bộ hs nộp cuối cùng ko nhận vô cũng đâu có trả lại hs đâu, như thế chẳng phải lãng phí chỗ dặt cũn như phòng quản lí các hs đó sao

Haizzzzzzz, sắp ra trường roài đây, cũng thấy tương lai còn tăm tối mù mịt. Thời buổi giờ phải tự lực cánh sanh thui, cung ít cầu nhiều hay cung nhiều cầu ít thì vẫn phải tự tin vào bản thân mình. Biết cố gắng, biết thể hiện bản thân, biết trải nghiệm gian luân thì mới mong có ngày thành công! Giờ đang buổi toàn cầu hóa roài, cạnh tranh cũng ghê gớm lắm chứ, nếu không biết cách thể hiện mình vượt trội, "đẳng cấp" hơn hẳn đối thủ thì con đường mình đi sẽ "ghồ ghề" hơn thui...

ui trùi ui, thời bủi nè COCC là đc ưu tiên rùi đến Bác hồ dẫn đường, mình cũng ko mún nghĩ thế nhưng thực tế phũ phàng qá,hic

Mình thấy chủ thớt nói đúng mà!Không hoàn toàn là phiến diện!Cái mình thấy ghét ở khâu tuyển dụng luôn là việc họ loại hồ sơ của Dân lập ngay ở bước 1 :( khỏi nghĩ xa tới bước 2 mệt thân :-<

Mình thấy VN mình lúc nào cũng vậy, yêu cầu giấy tờ quá nhiều trong khi chất lượng thì không biết có được k?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,671
Thành viên mới nhất
12bet1net
Back
Bên trên