Nên vào Bộ Công thương hay Bộ tài chính

Không nên dùng tiền để chạy công việc, dễ ăn quả lừa và nuốt trái đắng đấy nhé bác. Vài lời khuyên chân thành!

công nhận là nghe bộ thì oách thật nhưng để kiém ăn đc thì phải tùy vị trí,có phải vị trí vào cũng kiếm ăn đc đâu .nhỡ vào mấy phòng vớ vẩn thì $ k biết khi nào kiếm lại được mà còn chán --> bỏ --> trắng tay

Mình nghĩ bạn hỏi hơi thừa, nếu chị gái bạn định hướng được 2 vị trí đó thì chị bạn hoàn toàn có thể cân nhắc xem bên nào tốt hơn chứ k cần phải đi hỏi ntn.

Nói cho công bằng thì mình thấy các bạn ở trên khuyên đúng nhưng lập luận thì không đúng.
1. Chị gái em đã có suất chạy cho em vào 1 trong 2 bộ, chứng tỏ mối quan hệ cũng không thường, chẳng lo là 400tr quá ít hay gì cả. Bây giờ giá chung là 400 vào các bộ đều 400 hết. Bạn nào có 400 mà chỉ chạy được vào trường cấp 1-2-3 thì chứng tỏ quá gà, bị người ta lừa tiền.
2. Nói có tiền đầu tư vào cái khác thì hơn hoặc gửi ngân hàng. Nhưng thực ra bây giờ có bố mẹ nào đưa 400tr cho con đâu mà đòi lấy đi gửi? Hầu hết là các cụ thấy chỗ ngon thì chạy chot tiền cho con, còn không các cụ kể cả có tiền thì cũng tự đi đầu tư, đưa cho cái thằng con mới ra trường đầu tư làm gì? Mất thì toi. Mẹ mình xông xênh lắm ra trường cho mình vay 10tr chơi chứng khoáng cho vui. Chứ bảo mẹ cho con 100tr chơi chứng khoán chắc ăn đòn vỡ mồm =)).
3. Vào nhà nước đúng là giàu nhờ lậu, nhưng lậu đây không phải tất cả là phong bì với cả trấn lột người dân. Họ làm lâu thì có mỗi quan hệ, biết chỗ đầu tư, chăm chỉ chịu khó thì có thể được đề cử lên chức vụ cao hơn, hoặc vài năm có suất đi nước ngoài học... Rất nhiều cái quyền lợi là chính đáng công chức được hưởng, mang lại thu nhập cho người ta, chứ không phải là ăn phong bì như các bạn đều nghĩ.

Lời khuyên cho em trai: Vào nhà nước thì phải xác định làm lâu dài, mới vào 1, 2 năm đầu sẽ chỉ có lương thôi, sau đó có kinh nghiệm rồi thì sẽ biết các mối quan hệ mà kiếm thêm. Còn muốn gọi là làm giàu từ Nhà nước thì phải phấn đấu trường kì, tầm 5 10 năm mới ổn định thu nhập cao được. Mà thường các bạn nào giỏi thì vào 1 2 năm là không chịu được phong cách làm việc của nhà nước, chuồn ra ngoài. Nếu em không xác định lâu dài mà cứ xông vào thì tốn tiền oan của bố mẹ thôi.
Còn theo anh tốt nhất, với 400tr, em xin them bố mẹ đi học tiếng Anh va tìm xuất đi học Thạc sỹ ở nước ngoài 1-2 năm rồi về. Đến lúc đó kinh tế khá hơn, em lại có bằng cấp cao thì lo gì không có việc tốt. Tội gì tốn tiền vào một chỗ mà mình không biết có thực sự thích hay không ;))

Nói thật thì bạn tự xét xem chỗ nào tiềm năng hơn thì vào (có quen biết, có cơ hội được nâng đỡ, có cơ hội được tham gia các dự án nước ngoài - nhiều $, ...) thì vào bạn ạ :) vì tớ cũng chả biết ở 2 bộ trên bạn sẽ ở vị trí nào :) Nhưng làm ở đâu cũng có cái hay của nó như lậu chẳng hạn :p

Còn nói như các anh chị trên cũng không hoàn toàn đúng, cầm 400tr đi gửi ngân hàng, với nhiều người là khoản đầu tư an toàn (với những người không thích kinh doanh/ không có đủ mối quan hệ và ... để kinh doanh thôi) chứ lãi suất ngân hàng giờ cũng thấp bỏ xừ đi, chả may ngân hàng nó mà phá sản 1 cái thì ngồi đấy cười à :">

Theo mình nếu nhà bạn thật sự ko phải lo lắng về vấn đề tiền bạc và 400tr là con tép thì hãy chạy. Chứ còn chạy vào vs mục đích làm 2 3 năm hoàn vốn thì ko có đâu. Màu mè thì cũng chưa đến lượt mình đâu. Vote cho bộ tài chính hơn

Lời khuyên: vào bộ công thương làm bảo vệ. kiếm khá nhìu tiền lậu về việc vé xe :d

Nói cho công bằng thì mình thấy các bạn ở trên khuyên đúng nhưng lập luận thì không đúng.
1. Chị gái em đã có suất chạy cho em vào 1 trong 2 bộ, chứng tỏ mối quan hệ cũng không thường, chẳng lo là 400tr quá ít hay gì cả. Bây giờ giá chung là 400 vào các bộ đều 400 hết. Bạn nào có 400 mà chỉ chạy được vào trường cấp 1-2-3 thì chứng tỏ quá gà, bị người ta lừa tiền.
2. Nói có tiền đầu tư vào cái khác thì hơn hoặc gửi ngân hàng. Nhưng thực ra bây giờ có bố mẹ nào đưa 400tr cho con đâu mà đòi lấy đi gửi? Hầu hết là các cụ thấy chỗ ngon thì chạy chot tiền cho con, còn không các cụ kể cả có tiền thì cũng tự đi đầu tư, đưa cho cái thằng con mới ra trường đầu tư làm gì? Mất thì toi. Mẹ mình xông xênh lắm ra trường cho mình vay 10tr chơi chứng khoáng cho vui. Chứ bảo mẹ cho con 100tr chơi chứng khoán chắc ăn đòn vỡ mồm =)).
3. Vào nhà nước đúng là giàu nhờ lậu, nhưng lậu đây không phải tất cả là phong bì với cả trấn lột người dân. Họ làm lâu thì có mỗi quan hệ, biết chỗ đầu tư, chăm chỉ chịu khó thì có thể được đề cử lên chức vụ cao hơn, hoặc vài năm có suất đi nước ngoài học... Rất nhiều cái quyền lợi là chính đáng công chức được hưởng, mang lại thu nhập cho người ta, chứ không phải là ăn phong bì như các bạn đều nghĩ.

Lời khuyên cho em trai: Vào nhà nước thì phải xác định làm lâu dài, mới vào 1, 2 năm đầu sẽ chỉ có lương thôi, sau đó có kinh nghiệm rồi thì sẽ biết các mối quan hệ mà kiếm thêm. Còn muốn gọi là làm giàu từ Nhà nước thì phải phấn đấu trường kì, tầm 5 10 năm mới ổn định thu nhập cao được. Mà thường các bạn nào giỏi thì vào 1 2 năm là không chịu được phong cách làm việc của nhà nước, chuồn ra ngoài. Nếu em không xác định lâu dài mà cứ xông vào thì tốn tiền oan của bố mẹ thôi.
Còn theo anh tốt nhất, với 400tr, em xin them bố mẹ đi học tiếng Anh va tìm xuất đi học Thạc sỹ ở nước ngoài 1-2 năm rồi về. Đến lúc đó kinh tế khá hơn, em lại có bằng cấp cao thì lo gì không có việc tốt. Tội gì tốn tiền vào một chỗ mà mình không biết có thực sự thích hay không ;))
Tôi thấy ý kiến của bạn Jack Frost là đáng để tham khảo đấy,Mà bạn gì bảo là 400tr vào Ngân Hàng Nhà Nước ngon đấy, hehe, cũng đáng tham khảo

400 triệu là con số không nhỏ, gia đình bạn dù nghèo hay giàu đều đã tính toán rất kĩ mới đưa ra cho bạn phương án này. Bạn lo 1 thì bố mẹ bạn bỏ tiền ra lo 10. Nhiều bạn nói nên gửi NH quả thật rất vô lý, gửi tiền vào NH là hình thức cuối cùng người ta nghĩ đến khi có tiền.
Theo mình bạn có thể không cần chạy tiền, tự lực gây dựng cơ nghiệp, nhưng sẽ rất khó khăn và chưa chắc đã thành công, phụ thuộc vào khả năng rồi môi trường, nền kinh tế và cả vô số thứ tác động khác.
Nếu bạn đầu tư 400 để có công việc ổn định ngay từ giờ, rất trẻ, bạn sẽ có một công việc nhận lương đều đều đến suốt đời. Nếu chăm chỉ có năng lực và may mắn hoàn toàn có thể lên lãnh đạo hoặc tiến xa hơn nữa.
Cái gì cũng có cái giá của nó, không phải tự nhiên mà đại gia ngoài thương trường đều muốn nhồi nhét con cái vào cơ quan nhà nước đó thôi :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,671
Thành viên mới nhất
12bet1net
Back
Bên trên