Mệt mỏi...

odixe1990

Verified Banker
2 hôm nay đi làm chán ko bùn chết :( Bị sếp mắng té tát vì ko gửi báo cáo phát hành bảo lãnh cho phòng pháp chế hội sở ( mà mình nhớ rõ là đã gửi ), sếp dọa ko ký tiếp hợp đồng và cho thôi việc. Sáng hôm sau lọ mọ mò đến sớm, gọi điện lên phòng pháp chế HO thắc mắc thì nhận dc câu trả lời là phòng pháp chế vẫn nhận dc mail báo cáo nhưng do làm ko đúng mẫu yêu câu nên phòng pháp chế coi như là chi nhánh chỗ mình làm chưa gửi :-w lại năn nỉ ỉ ôi nhờ phòng pháp chế hướng dẫn làm thế nào cho đúng. Họ gửi lại cái mail hướng dẫn, trong đó forward 1 mail trao đổi giữa phòng pháp chế với chi nhánh về cách làm báo cáo và 1 mẫu file báo cáo attc cùng. Mở cái mail trao đổi lên thì thấy pháp chế gửi cho mỗi 2 người trong chi nhánh là 1 em phòng mình và 1 chị phó phòng, file attc kia mở ra xem tiếp thì hỡi ôi, nó chỉ khác cái file mình làm mỗi chỗ phần ký tên, file mình làm thì chỉ có chỗ ký của trưởng phòng và GĐ, còn file họ gửi thì có thêm chỗ ký của người làm báo cáo ^:)^ cú nhất là chị phó phòng và em gái cùng phòng kia ko hề nói cho mình biết là đã nhận dc cái mail trao đổi và mẫu file báo cáo kia, mình cũng ko hề biết rằng phòng pháp chế lại gửi cho họ mẫu đấy, trong khi ng phải làm báo cáo đúng ra là em gái kia thì chị trưởng phòng lại đưa cho mình làm, mẫu file của chị trưởng phòng đưa cho mình thì lại là mẫu sai, trong khi trưởng phòng nói em làm báo cáo theo mẫu này cho chị...kết quả là hôm qua ăn chửi ko vuốt mặt kịp, hôm nay sẵn tâm trạng ức chế + với mình làm báo cáo theo mẫu chuẩn kia nhưng số liệu chưa đủ =>lại bị ăn chửi tiếp. Mà cái chỉ thị yêu cầu tổng hợp tình hình phát hành bảo lãnh HO gửi xuống từ 15/03, hạn cuối nộp là 20/3 thì đến 16/03 mới bảo mình làm mà ko có 1 hướng dẫn nào, số liệu phải tự mò mẫm chiết từ phần mềm ngân hàng ra..., ngồi tổng hợp những bảo lãnh đã phát hành từ trước tính tới 18/04/2012 gộp chung vào 1 báo cáo mà loạn hết cả lên, cái còn hiệu lực, cái hết hạn... đến nản( từ ngày 19 mình bắt đầu dc giao theo dõi tình hình phát hành bảo lãnh, ngày nào có thì báo cáo lun ngày đấy nên số liệu chính xác, ko nói làm gì ). Đã thế còn đang trong thời gian thử việc, ngày bao nhiêu là việc bận bù đầu... Thực sự mình cũng có lỗi khi tổng hợp số liệu cũ báo cáo chưa chính xác, nhưng cảm giác đứng nghe sếp mắng cứ như thể toàn bộ lỗi là do mình thì tức ko chịu dc, chỉ muốn bỏ việc lun. haizz

Hic. Bạn làm NH nào mà có vẻ công việc áp lực, nặng nề thế nhỉ. Mình làm ở HBB mọi người rất chi là thoải mái. Chẳng bao giờ có chuyện sếp mắng mỏ nhân viên cả. Thế mà bjo sắp phải chia tay rùi. Chán thế. Tiếc là không được làm việc trong một môi trường thân thiện, thoải mái như thế này nữa. :((

Hôm nào rảnh rảnh rủ sếp đi bia bọt tâm sự cho sếp biết, còn tạm thời thì chắc là cố gắng tiếp thôi bạn.

Giờ ngồi giải thích với sếp thì cũng chả giải quyết được gì, chắc chỉ còn nước tăng hiệu quả công việc với làm việc cẩn thận hơn tránh những tình huống tương tự xảy ra.

Sếp thế mới có động lực làm cho chuẩn. Chứ như sếp mình, nhân viên mới (tức là mình) làm sai lung tung hết cả lên chỉ cười đểu thôi. Chị ấy chỉ bảo thế này: duyệt hồ sơ với chứng từ của em chị đau tim quá :( Làm mình hoang mang vd ra.

Sếp thế mới có động lực làm cho chuẩn. Chứ như sếp mình, nhân viên mới (tức là mình) làm sai lung tung hết cả lên chỉ cười đểu thôi. Chị ấy chỉ bảo thế này: duyệt hồ sơ với chứng từ của em chị đau tim quá :( Làm mình hoang mang vd ra.

Làm sai mà sếp mắng rồi chỉ cho làm lại là sướng
Làm sai mà sếp mắng và rồi chỉ mắng là hơi bực sếp một tí
Làm sai mà sếp chả nói gì tảng lờ rồi mình lui cui làm lại là thở phào nhưng khả năng lần sau lại sai rất cao (kiểu vẫn chưa học được bài học nhớ đời ý)
Làm sai mà sếp vừa nói vừa cười khẩy như bạn nguyencongna nói thì đúng là đứt mạch máu lúc nào không biết :))

Hôm nào rảnh rảnh rủ sếp đi bia bọt tâm sự cho sếp biết, còn tạm thời thì chắc là cố gắng tiếp thôi bạn.

Giờ ngồi giải thích với sếp thì cũng chả giải quyết được gì, chắc chỉ còn nước tăng hiệu quả công việc với làm việc cẩn thận hơn tránh những tình huống tương tự xảy ra.

lúc nào cũng bia bọt, hehe

Hic. Bạn làm NH nào mà có vẻ công việc áp lực, nặng nề thế nhỉ. Mình làm ở HBB mọi người rất chi là thoải mái. Chẳng bao giờ có chuyện sếp mắng mỏ nhân viên cả. Thế mà bjo sắp phải chia tay rùi. Chán thế. Tiếc là không được làm việc trong một môi trường thân thiện, thoải mái như thế này nữa. :((

Chắc bạn làm HO à, HO thì thoải mái rồi, chỗ phòng mình cũng thế, m chưa bao jo gặp ở đâu sếp lại tốt với nhân viên như vậy. Nhưng tình trạng này chỉ có ở HO thôi, các chi nhánh ở HN thế nào t k biết, chứ làm ở tỉnh cũng cực lắm, bị ép về doanh số mà. T làm thẩm định, làm của HO thì k sao, chứ của CN ở mấy tỉnh thì lần nào cũng bị dọa kiện.

mình mới ra trường làm ở 1 đơn vị
minh khá may mắn vì có 1 sếp quản lý trực tiếp khá tâm lý.
có vấn đề gì hỏi là a ý trả lời chi tiết.
có tài liệu hoặc công văn giây tờ mẫu nào thì hỏi đồng nghiệp. có mọi người đều share cả.
cố gắng bạn nhé!

Ai mới đi làm mà chẳng mắc sai lầm, lỗi này lỗi khác... quan trọng là biết sai để sửa, giảm bớt số lỗi tác nghiệp.
Nhân viên làm việc tốt thì công việc mới trôi chảy, sếp biết sai của nhân viên và biết chỉ cho nhân viên sai để sửa mới là đáng quý. Việc sếp bạn mắng bạn không chỉ đơn giản là mắng bạn một mình bạn đâu, còn có ý nghĩa nhắc nhở những người khác nữa có trách nhiệm liên qua... Đừng vội vàng phản ứng tiêu cực.

---------- Post added 26-05-2012 at 09:32 AM ----------

Làm sếp thì tầm nhìn sẽ cao lên, giống như người ngồi trên cao nhìn xuống dưới. Trước khi lên làm sếp thì sếp đã làm nhân viên, một người lãnh đạo tốt chắc chắn sẽ nhìn được điểm mạnh, điểm yếu, tâm lý và phản ứng trong công việc của nhân viên cấp dưới.
Nhân viên tốt mới là tài sản quý giá nhất của doanh nghiệp.

Thank tất cả mọi ng đã động viên, chia sẻ :D hôm nay hỏi sếp xem báo cáo em làm lại gửi chị đã đúng chưathì sếp nói là ok rồi, nhẹ cả ng :-s Hôm qua sếp đi shopping bị mất ví thế mà hôm nay lại dễ tính thế ko bít

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,576
Thành viên mới nhất
suadientulimosa
Back
Bên trên