Mặc gì khi đi phỏng vấn tại Ngân hàng?

Hôm nay, tình cờ tôi có cơ hội quan sát một số bạn ứng viên vị trí Chuyên viên Quan hệ KH đi phỏng vấn vào một ngân hàng nho nhỏ ở Hà Nội.

Cảm tưởng đầu tiên của tôi là: Mấy bạn này chắc phải đủ tư cách làm sếp của tôi chứ không phải RM, các bạn ý bóng láng đến từng chi tiết từ đầu đến chân, đồ comple veston bóng mượt.

Mới đầu tôi cứ nghĩ là các bạn ý đang ngồi đợi để phỏng vấn vị trí BM (Giám đốc PGD hoặc Chi nhánh). Thậm chí, có bạn, ngày mai mới phỏng vấn nhưng hôm nay đi xem ngân hàng mặc đồng phục thế nào để mai biết đường mà mặc! (hic)

Câu hỏi đặt ra là: Có cần thiết phải thế không?
Theo tôi thì: Không!
Đi phỏng vấn, tùy từng vị trí mà ăn mặc phù hợp, bạn là RM, ko nên mặc sang như Phó tổng (tôi là phó tổng thì tôi không khoái ai bé hơn tôi quá nhiều mà mặc đẹp hơn tôi - tôi đùa đấy :D ). Theo tôi, khi đi phỏng vấn vị trí nhân viên, chỉ nên ăn mặc "lịch sự" thôi, đừng quá lịch sự. Lịch sự ở đây được hiểu là: Quần tối màu, áo sáng màu, không quá chói, quá nổi nó sẽ mang lại cảm giác khó hòa đồng, đôi khi phản tác dụng. Các bạn cứ nên giản dị, như thường ngày thôi, có điều chú ý gọn gàng, sạch sẽ, công sở và không có ... mùi (kể cả mùi cơ thể và nước hoa - vì có thể có một số nhà tuyển dụng bị dị ứng nước hoa):)

Vài dòng chia sẻ, các bạn comment thêm nhá :)

Em có thể mặc váy công sở, kín đáo và lịch sự, trang điểm nhẹ nhàng, tóc nên buộc lên, ko nên để mái lòa xòa che hết gần nửa khuôn mặt (nhất là trong mùa hè nóng bức thế này, mà hình như kiểu tóc ý là mốt của teen giờ hay sao ý :), tuyệt đối không nên mặc váy voan mỏng (kiểu đi chơi/dạo phố) hoặc váy cầu kỳ (như đi dạ hội). Cách đây 1 năm chị tham gia phỏng vấn ứng viên, gặp 1 em trang điểm đậm như lên sàn buổi tối, váy voan, mỏng và bồng bềnh --> out luôn (tất nhiên có hỏi vài câu gọi là có :))

Vâng thanh-kiu-vi-na-miu chị ;), bạn kia làm nóng cuộc phỏng vấn dễ bị out là đúng rồi chị ạ :))

---------- Post added at 01:28 PM ---------- Previous post was at 01:27 PM ----------

Chị miu miu ơi, tiên đây cho em hỏi chút ah, khi phỏng vấn mà người phỏng vấn cứ nhìn vào chỗ khác, máy tính chẳng hạn mà chẳng thèm để ý đến mình thì mình nên làm thế nào ah:))

Anh/ chị có muốn phỏng vấn tôi ko ? ( mình đùa đấy :D mình chưa có kinh nghiệm phỏng vẫn ở ngân hàng )

Chị miu miu ơi, tiên đây cho em hỏi chút ah, khi phỏng vấn mà người phỏng vấn cứ nhìn vào chỗ khác, máy tính chẳng hạn mà chẳng thèm để ý đến mình thì mình nên làm thế nào ah:))
anh/ chị đang bận việc gì phải không ạ? ;))
trong trường hợp này mình nghĩ nên đợi 1 lúc, đến khi người phỏng vấn nhìn mình thì mình sẽ nhìn thẳng vào mắt họ mà trả lời :D

Có 1 điều nầy người hơi gầy mà áo sơ mi cắm thùng trông kinh lắm. Không có giải pháp nào tốt cho trường hợp này ah .

Có 1 điều nầy người hơi gầy mà áo sơ mi cắm thùng trông kinh lắm. Không có giải pháp nào tốt cho trường hợp này ah .
Có cách.
Bạn ra hàng sữa, mua ngay 1 hộp ensure về uống để tăng cân. Dù sao đi nữa, nếu bạn quá gầy đến mức Sơmi mà không mặc được thì bất lợi lắm đó :(

bó tay thế, tuy theo từng vị trí thôi chứ đừng nên quá chú trọng tới hình thức. vì đấy k pai là cái quyết định đâu. hãy chỉ nên ăn mặc gọn gàng, thể hiện sự tiện lợi trong đi lại và nhã nhặn là tốt nhất

bó tay thế, tuy theo từng vị trí thôi chứ đừng nên quá chú trọng tới hình thức. vì đấy k pai là cái quyết định đâu. hãy chỉ nên ăn mặc gọn gàng, thể hiện sự tiện lợi trong đi lại và nhã nhặn là tốt nhất
Chính những điều bạn nói đã là các các chú ý rồi! Vậy tại sao lại không "quá chú trọng". Hình thức - một phần nó phản ánh cái bản chất bên trong của bạn đấy bạn ạ.
Hôm trước, xem Ai là triệu phú ghế nóng, có chị chị ý nói, trc khi tiếp xúc với ai, chị ý nhìn đôi giày, và có những người chỉ cần nhìn giày là không muốn nói chuyện. Như vậy hơi quá, nhưng đứng trước người lạ, chuẩn bị tươm tất cũng là tôn trọng chính mình!

Chính những điều bạn nói đã là các các chú ý rồi! Vậy tại sao lại không "quá chú trọng". Hình thức - một phần nó phản ánh cái bản chất bên trong của bạn đấy bạn ạ.
Hôm trước, xem Ai là triệu phú ghế nóng, có chị chị ý nói, trc khi tiếp xúc với ai, chị ý nhìn đôi giày, và có những người chỉ cần nhìn giày là không muốn nói chuyện. Như vậy hơi quá, nhưng đứng trước người lạ, chuẩn bị tươm tất cũng là tôn trọng chính mình!
T cũng đồng ý với bạn này, đúng là cái gì quá cũng k tốt, nhưng hình ảnh bên ngoài, ấn tượng đầu tiên của mình cũng chính là những yếu tố để gây chú ý, lấy được thiện cảm của người đối diện:)

Anh có thể thay vì áo sơ mi chỉ có màu trắng thì hãy mặc áo sơ mi có họa tiết kẻ, có màu sắc khác ;). Thời tiết phù hợp thì anh mặc thêm áo vest nữa vì mặc 2 lớp trông chắc chắn sẽ béo hơn và cắm thùng rất ok mà ( đừng có dùng cà vạt vì đi làm hằng ngày sẽ bất tiện trừ phi anh là sếp lớn :D )... Anh giỏi và làm việc tốt thì ai cũng phải nể mà :D

anh/ chị đang bận việc gì phải không ạ? ;))
trong trường hợp này mình nghĩ nên đợi 1 lúc, đến khi người phỏng vấn nhìn mình thì mình sẽ nhìn thẳng vào mắt họ mà trả lời :D

Ôi, cách này không được. Người pv bảo : em cứ nói đi, anh vẫn nghe đây, trong khi mắt thì cúi vào ghi chép/ cắm vào máy tính thì phải làm sao [-(. Đã từng gặp tình huống này. Haiz. [-(

Ôi, cách này không được. Người pv bảo : em cứ nói đi, anh vẫn nghe đây, trong khi mắt thì cúi vào ghi chép/ cắm vào máy tính thì phải làm sao [-(. Đã từng gặp tình huống này. Haiz. [-(

À, nếu vậy mình sẽ im lặng, ko nói nữa. Khi nào người ta nhìn vào mình rồi mới nói tiếp (tiện thể nghĩ thêm phương án trả lời luôn)
Người nói thì phải có người nghe, thế chẳng khác gì là ko tôn trọng người khác. Chẳng khác gì bảo: thôi em đừng nói nữa, có nói thêm gì em cũng rớt ý mà.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,450
Thành viên mới nhất
A Life Once Los
Back
Bên trên