Mặc gì khi đi phỏng vấn tại Ngân hàng?

Hôm nay, tình cờ tôi có cơ hội quan sát một số bạn ứng viên vị trí Chuyên viên Quan hệ KH đi phỏng vấn vào một ngân hàng nho nhỏ ở Hà Nội.

Cảm tưởng đầu tiên của tôi là: Mấy bạn này chắc phải đủ tư cách làm sếp của tôi chứ không phải RM, các bạn ý bóng láng đến từng chi tiết từ đầu đến chân, đồ comple veston bóng mượt.

Mới đầu tôi cứ nghĩ là các bạn ý đang ngồi đợi để phỏng vấn vị trí BM (Giám đốc PGD hoặc Chi nhánh). Thậm chí, có bạn, ngày mai mới phỏng vấn nhưng hôm nay đi xem ngân hàng mặc đồng phục thế nào để mai biết đường mà mặc! (hic)

Câu hỏi đặt ra là: Có cần thiết phải thế không?
Theo tôi thì: Không!
Đi phỏng vấn, tùy từng vị trí mà ăn mặc phù hợp, bạn là RM, ko nên mặc sang như Phó tổng (tôi là phó tổng thì tôi không khoái ai bé hơn tôi quá nhiều mà mặc đẹp hơn tôi - tôi đùa đấy :D ). Theo tôi, khi đi phỏng vấn vị trí nhân viên, chỉ nên ăn mặc "lịch sự" thôi, đừng quá lịch sự. Lịch sự ở đây được hiểu là: Quần tối màu, áo sáng màu, không quá chói, quá nổi nó sẽ mang lại cảm giác khó hòa đồng, đôi khi phản tác dụng. Các bạn cứ nên giản dị, như thường ngày thôi, có điều chú ý gọn gàng, sạch sẽ, công sở và không có ... mùi (kể cả mùi cơ thể và nước hoa - vì có thể có một số nhà tuyển dụng bị dị ứng nước hoa):)

Vài dòng chia sẻ, các bạn comment thêm nhá :)

Thú thật là em cũng hơi bị ... gái ( :D) nên trong trường hợp trên chắc là phải nhường thôi bác CEO ạ.hí hí
Chuyện nhường ghế đầu cần có fai .....gái hay k?! Đấy chỉ là phép lịch sự thôi. Mà có khi các bác nói thế chứ lúc đấy chỉ nhăm nhăm nhẩm cái giới thiệu bản thân chả thèm để ý đến xung quanh i' chứ . Ke ke

@ anh hungviet : Anh có thể nhận xét luôn khoản trang điểm khi các bạn ý ăn mặc như thế được không ạ ?
Em đi pv NH cũng nhiều, nhưng chỉ trang điểm nhẹ, gần như mộc. Thấy nhiều bạn trang điểm khá kỹ nên hơi lăn tăn ạ.

@ anh hungviet : Anh có thể nhận xét luôn khoản trang điểm khi các bạn ý ăn mặc như thế được không ạ ?
Em đi pv NH cũng nhiều, nhưng chỉ trang điểm nhẹ, gần như mộc. Thấy nhiều bạn trang điểm khá kỹ nên hơi lăn tăn ạ.
Theo quan điểm cá nhân của a thì với các bạn nữ, có thẻ mặc quần âu, áo sáng màu, hoặc mặc váy công sở trang điểm nhẹ nhàng, không cần "đạm đà" quá đâu (cả về màu và mùi). Sao cho trông tự nhiên, thể hiện một tinh thần làm việc nghiêm túc của người mới (đi làm chứ không phải là đi chơi) và cũng thể hiện sự tôn trọng đối với nhà tuyển dụng.
Rất không nên: váy hoa lòe loẹt, đậm đặc "mùi,màu" phản cảm lắm :D

Chuyện nhường ghế đầu cần có fai .....gái hay k?! Đấy chỉ là phép lịch sự thôi. Mà có khi các bác nói thế chứ lúc đấy chỉ nhăm nhăm nhẩm cái giới thiệu bản thân chả thèm để ý đến xung quanh i' chứ . Ke ke
Hj, mình đi pv cũng không phải là ít, nhưng khi tới chỗ pv toàn lân la làm quen với mất bạn ở đấy. Nói chung theo kinh nghiệm của mình thì làm như thế cũng có vẻ là làm cho mình tự tin thêm vài phần. :D

E nghĩ con trai , nên đóng sơ mi trắng , quần đen, giầy da ... Cắm thùng vào , đầu tóc gọn gàng .. Thế là dc ...

Có 1 bài báo trên Vnexpress có nói vè vấn đề này , e nghĩ cũng đúng : họ có nói khi đi phỏng vấn , nên mặc Vest lịch sự , kể cả trời nóng ... Người ngoài có thể nhìn này nhìn nọ ..Nhưng mình mặc để nhà tuyển dụng thấy được thái độ trang trọng cũng như tôn trọng người phỏng vấn

E nghĩ con trai , nên đóng sơ mi trắng , quần đen, giầy da ... Cắm thùng vào , đầu tóc gọn gàng .. Thế là dc ...

Có 1 bài báo trên Vnexpress có nói vè vấn đề này , e nghĩ cũng đúng : họ có nói khi đi phỏng vấn , nên mặc Vest lịch sự , kể cả trời nóng ... Người ngoài có thể nhìn này nhìn nọ ..Nhưng mình mặc để nhà tuyển dụng thấy được thái độ trang trọng cũng như tôn trọng người phỏng vấn
MÌnh rất đồng ý với ý kiến của bạn.

Con trai khi đi phỏng vấn nhất thiết phải có cà vạt không hả các bác???? :D.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,235
Thành viên mới nhất
baychinkingtoe
Back
Bên trên