Mặc gì khi đi phỏng vấn tại Ngân hàng?

Hôm nay, tình cờ tôi có cơ hội quan sát một số bạn ứng viên vị trí Chuyên viên Quan hệ KH đi phỏng vấn vào một ngân hàng nho nhỏ ở Hà Nội.

Cảm tưởng đầu tiên của tôi là: Mấy bạn này chắc phải đủ tư cách làm sếp của tôi chứ không phải RM, các bạn ý bóng láng đến từng chi tiết từ đầu đến chân, đồ comple veston bóng mượt.

Mới đầu tôi cứ nghĩ là các bạn ý đang ngồi đợi để phỏng vấn vị trí BM (Giám đốc PGD hoặc Chi nhánh). Thậm chí, có bạn, ngày mai mới phỏng vấn nhưng hôm nay đi xem ngân hàng mặc đồng phục thế nào để mai biết đường mà mặc! (hic)

Câu hỏi đặt ra là: Có cần thiết phải thế không?
Theo tôi thì: Không!
Đi phỏng vấn, tùy từng vị trí mà ăn mặc phù hợp, bạn là RM, ko nên mặc sang như Phó tổng (tôi là phó tổng thì tôi không khoái ai bé hơn tôi quá nhiều mà mặc đẹp hơn tôi - tôi đùa đấy :D ). Theo tôi, khi đi phỏng vấn vị trí nhân viên, chỉ nên ăn mặc "lịch sự" thôi, đừng quá lịch sự. Lịch sự ở đây được hiểu là: Quần tối màu, áo sáng màu, không quá chói, quá nổi nó sẽ mang lại cảm giác khó hòa đồng, đôi khi phản tác dụng. Các bạn cứ nên giản dị, như thường ngày thôi, có điều chú ý gọn gàng, sạch sẽ, công sở và không có ... mùi (kể cả mùi cơ thể và nước hoa - vì có thể có một số nhà tuyển dụng bị dị ứng nước hoa):)

Vài dòng chia sẻ, các bạn comment thêm nhá :)

Mình muốn hỏi 1 chút về cách xưng hô.
Có những ngừoi nới, chỉ nên gọi Anh/Chị và xưng em, nó thể hiện sự chyên nghiệp. Nhưng mình thấy có rất nhiều TH vẫn gọi cô/chú và xưng cháu. THeo các bạn thì nên xưng hô như thế nào cho hợp lý.

Có những ngừoi nới, chỉ nên gọi Anh/Chị và xưng em, nó thể hiện sự chyên nghiệp. Nhưng mình thấy có rất nhiều TH vẫn gọi cô/chú và xưng cháu. THeo các bạn thì nên xưng hô như thế nào cho hợp lý.

Theo mình thấy thì dù trẻ hay già vẫn phải gọi bằng anh chị :(
Chẳng hiểu tại sao luôn :|

Nếu là em thì:
  • quần âu sẫm màu bó một chút
  • áo sơ mi (áo may thì tốt) - không phải màu trắng, cũng không phải màu đen, màu hơi tối tối một chút chăng?
  • Giày thì giày đen mũi nhọn bt thôi, giày mũi bằng xấu òm :))

uhm mình cũng đang băn khoăn về vấn đề này.

---------- Post added 06-27-2011 at 10:43 AM ----------

uhm mình cũng đang băn khoăn về vấn đề này.

Theo mình thì ban đầu cứ xưng hô anh/chị. Nếu NTD gọi mình là cháu, thì mình đáp lại là cô/chú.

Em cũng hơi lăn tăn về khoản ăn mặc khi đi phỏng vấn dù vẫn biết là nên mặc lịch sự những không biết nên ở cấp độ nào thì phù hợp( đối với con gái ạ). Kì thực thì nhìn thấy mọi người ăn mặc lịch sự và thái độ tự tin, khi mình đứng cạnh cũng thấy bị ảnh hưởng ghê gớm lắm( tâm lí mà!) thế nên em cũng muốn chuẩn bị cho mình một phong thái tự tin đó ( tất nhiên không thái quá ) kể cả từ vẻ bề ngoài lẫn kiến thức bên trong. Con gái khi đi phỏng vấn có nên mặc guýt đen + áo trắng không ah? Em thì thấy có người nói như thế giống đi làm quá, người thì bảo mặc thế nhìn chuyên nghiệp và tự tin. Ý kiến của mọi người như thế nào ạ?

Theo quan điểm cá nhân của a thì với các bạn nữ, có thẻ mặc quần âu, áo sáng màu, hoặc mặc váy công sở trang điểm nhẹ nhàng, không cần "đạm đà" quá đâu (cả về màu và mùi). Sao cho trông tự nhiên, thể hiện một tinh thần làm việc nghiêm túc của người mới (đi làm chứ không phải là đi chơi) và cũng thể hiện sự tôn trọng đối với nhà tuyển dụng.
Rất không nên: váy hoa lòe loẹt, đậm đặc "mùi,màu" phản cảm lắm :D

Em rất đồng tình với ý kiến của anh!

Theo mình thì trong buổi phỏng vấn, chúng ta cần chú ý những cách thể hiện sau:
- Trang phục: Con trai giày đen không bóng, quần tối màu, áo sơ mi trắng lịch sự, mùa đông có thể mặc vest. Con gái cũng quần dài tối màu, không nên mặc zip hoặc váy, áo sơ mi trắng không xẻ ngực, trang điểm vừa phải, đi guốc không quá cao gót. Không nên có mùi (nước hoa hay mùi hôi cơ thể).
- Cách xưng hô: Lúc đầu theo trật tự tuổi tác thông thường, rồi để ý cách xưng hô của người phỏng vấn sau đó mình điều chỉnh cho hợp ý người ta, có thể nhận xét hay có vài lời khen, đùa vui nhẹ nhàng.
- Phong cách: Điềm đạm nhưng tỏ ra nhanh nhẹn, tháo vát, gần gũi, có thể đóng góp vài ý kiến các nhân mang tính xây dựng. Ánh mắt thân thiện và thuyết phục, tự tin.
Các bạn có góp ý gì với ý kiến tớ không ạ?

đi phỏng vấn vị trí quan hệ khách hàng thì mặc thế nào là phù hợp nhất?mình sắp đi phỏng vấn mà lo quá..

đi phỏng vấn vị trí quan hệ khách hàng thì mặc thế nào là phù hợp nhất?mình sắp đi phỏng vấn mà lo quá..

Thời trang công sở thui bạn, giản dị mà lịch sự.
Quần âu tối màu + áo sơ mi sáng màu + trang điểm nhẹ nhàng thui + giày (nhưng mờ đừng có cao quá nhé, 3-4-5 phân thui)
Note: Hok nên mặc quần bò :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,551
Thành viên mới nhất
clintblackmerch
Back