Làm giảng viên hay làm việc tại ngân hàng, hay làm công an.

Mình học ngành tài chính - ngân hàng, đã tốt nghiệp được gần 2 tháng, và giờ mình phải đứng trước những lựa chọn công việc phải đắn đo suy nghĩ. Mình đã suy nghĩ mãi suốt 2 tháng nay nhưng vẫn chưa có quyết định dứt khoát phải nên làm thế nào. Sau khi tốt nghiệp mình có cơ hội được ở lại trường làm giảng viên, đồng thời cũng có cơ hội vào làm tại ngân hàng, tuy nhiên gia đình mình lại có truyền thống an ninh, vì vậy bố mẹ lại muốn mình tiếp tục vào công an. Thực sự, mình cứ đắn đo mãi mà không biết phải làm thế nào. Mình thấy nghề nghiệp nào cũng có cái hay và ý nghĩa riêng của nó. Đến giữa tháng 11 này mình phải quyết định dứt khoát rồi. Mong các anh/chị/em trong diễn đàn cho mình một lời khuyên về nghề nghiệp được không ạ. MÌnh xin chân thành cảm ơn !

Nếu bạn là người không có chân rết thì bạn ko lên làm giảng viên vì cũng chỉ làm ông giáo quèn, ngân hàng thì cũng thế. Làm công an nó có cái hay là phân chia khả năng theo hàm bậc, tăng dần theo thâm niên và chiến công, nó không có sự tranh đấu, nâng đỡ, dìu dắt tham chức tham quyền. Người ngoài hỏi bạn là ai, bạn trả lời tôi là công an, tôi là 1 sỹ quan người nghe đã có chút kính nể bạn rồi. Sinh viên đại học ra trường làm CA bắt đầu từ thiếu úy (sỹ quan rồi). Bạn là một đảng viên, bạn nằm trong tầng lớp lãnh đạo, là chỗ dựa cho nhân dân, cái môi trường ấy, cái suy nghĩ ấy ngày ngày rèn luyện con người bạn, thôi thúc bạn luôn phải sống có trách nhiệm với mọi người. Trên bình diện chung CA là 1 nghề nhàn, chỉ vất vả khi có chuyên án đột xuất xảy ra, lương thưởng cũng cao (thiếu úy khoảng tầm 10 triệu/tháng), phụ cấp cũng thường xuyên, suy thoái kinh tế ta ko bị giảm lương, trong khi người khác thì méo cái mặt lo đồng tiền bát gạo. Người giỏi có thể đc vào làm giảng viên hoặc làm ngân hàng nhưng để vào làm CA rất là khó, bạn làm CA kinh tế hay hậu cần thì chẳng có gì gọi là nguy hiểm. Các đồng chí cùng cơ quan với nhau già trẻ, nam nữ ai ai cũng bình đẳng gắn bó keo sơn, bảo vệ nhau. Bạn có 1 tổ chức hùng hậu ở bên cạnh thì lo gì cái chuyện cuộc đời này nó tẻ nhạt nữa nhỉ. Tiền không phải là tất cả, bạn đã từng học kinh tế, bạn là người năng động, bây giờ lại được rèn luyện trong môi trường kỷ luật nên thành công sẽ càng đến nhanh với bạn. Người khác họ không biết nhiều về CA nên họ còn hoài nghi chứ bạn đã có bố mẹ làm CA bạn còn hoài nghi gì nữa, bố mẹ nào mà chẳng tốt cho con. Bạn vừa làm CA bạn vừa có thể mở cửa tiệm kinh doanh hay chơi chứng khoán, nhưng hay nhất là bạn có thể làm thêm về môi giới nhà đất ăn hoa hồng vì CA là người đi lại nhiều biết nhiều, hỏi thông tin 1 ai đó chẳng ai dám dấu, đây là 1 nghề làm thêm mà, nghề này hái ra bạc đó bạn, bạn là người tìm giúp thông tin cho người ta, họ trả công bạn, chẳng có gì là sai trái cả. Môi trường làm việc ko cạnh tranh, nhàn hạ, ngày ngày có thời gian tập thể dục, ko phải đau đầu vì tiền có khi bạn béo và đẹp trai lên đấy chứ, chưa kể bạn có 1 phẩm chất chính trị là hạt giống để đề bạt, về hưu thì đc hưởng lương cao, đi đây đi đó, làm cái gì ko bị ai chèn ép. Làm cảnh sát giao thông thì có vẻ dân tình ko quý lắm nhưng CA kinh tế thì ko có gì phải lo bạn àh. CA hơn hẳn 2 cái nghề dân sự kia đó nhé. Lấy cô vk làm ngân hàng nữa là ok rồi :D

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Nếu bạn là người không có chân rết thì bạn ko lên làm giảng viên vì cũng chỉ làm ông giáo quèn, ngân hàng thì cũng thế. Làm công an nó có cái hay là phân chia khả năng theo hàm bậc, tăng dần theo thâm niên và chiến công, nó không có sự tranh đấu, nâng đỡ, dìu dắt tham chức tham quyền. Người ngoài hỏi bạn là ai, bạn trả lời tôi là công an, tôi là 1 sỹ quan người nghe đã có chút kính nể bạn rồi. Sinh viên đại học ra trường làm CA bắt đầu từ thiếu úy (sỹ quan rồi). Bạn là một đảng viên, bạn nằm trong tầng lớp lãnh đạo, là chỗ dựa cho nhân dân, cái môi trường ấy, cái suy nghĩ ấy ngày ngày rèn luyện con người bạn, thôi thúc bạn luôn phải sống có trách nhiệm với mọi người. Trên bình diện chung CA là 1 nghề nhàn, chỉ vất vả khi có chuyên án đột xuất xảy ra, lương thưởng cũng cao (thiếu úy khoảng tầm 10 triệu/tháng), phụ cấp cũng thường xuyên, suy thoái kinh tế ta ko bị giảm lương, trong khi người khác thì méo cái mặt lo đồng tiền bát gạo. Người giỏi có thể đc vào làm giảng viên hoặc làm ngân hàng nhưng để vào làm CA rất là khó, bạn làm CA kinh tế hay hậu cần thì chẳng có gì gọi là nguy hiểm. Các đồng chí cùng cơ quan với nhau già trẻ, nam nữ ai ai cũng bình đẳng gắn bó keo sơn, bảo vệ nhau. Bạn có 1 tổ chức hùng hậu ở bên cạnh thì lo gì cái chuyện cuộc đời này nó tẻ nhạt nữa nhỉ. Tiền không phải là tất cả, bạn đã từng học kinh tế, bạn là người năng động, bây giờ lại được rèn luyện trong môi trường kỷ luật nên thành công sẽ càng đến nhanh với bạn. Người khác họ không biết nhiều về CA nên họ còn hoài nghi chứ bạn đã có bố mẹ làm CA bạn còn hoài nghi gì nữa, bố mẹ nào mà chẳng tốt cho con. Bạn vừa làm CA bạn vừa có thể mở cửa tiệm kinh doanh hay chơi chứng khoán, nhưng hay nhất là bạn có thể làm thêm về môi giới nhà đất ăn hoa hồng vì CA là người đi lại nhiều biết nhiều, hỏi thông tin 1 ai đó chẳng ai dám dấu, đây là 1 nghề làm thêm mà, nghề này hái ra bạc đó bạn, bạn là người tìm giúp thông tin cho người ta, họ trả công bạn, chẳng có gì là sai trái cả. Môi trường làm việc ko cạnh tranh, nhàn hạ, ngày ngày có thời gian tập thể dục, ko phải đau đầu vì tiền có khi bạn béo và đẹp trai lên đấy chứ, chưa kể bạn có 1 phẩm chất chính trị là hạt giống để đề bạt, về hưu thì đc hưởng lương cao, đi đây đi đó, làm cái gì ko bị ai chèn ép. Làm cảnh sát giao thông thì có vẻ dân tình ko quý lắm nhưng CA kinh tế thì ko có gì phải lo bạn àh. CA hơn hẳn 2 cái nghề dân sự kia đó nhé. Lấy cô vk làm ngân hàng nữa là ok rồi :D

Thực sự thì mình cũng đã suy nghĩ và chỉ đắn đo chọn lựa giữa GV và an ninh nữa thôi. Đúng là bây giờ nếu mình ra ngoài làm thì sau này trở về trường cũng sẽ khó vì lúc đấy sẽ còn nhiều vấn đề nảy sinh khác chứ không phải chỉ có thực lực mà thôi :). Mình về trường cũng sẽ được đi đào tạo ngay vì theo quy đinh đến năm 2014 trình độ GV mới vào tối thiểu phải Th.s trở lên. Về phía an ninh thì mình cũng suy nghĩ nhiều lắm, cả gia đình ai cũng muốn mình vào cả. À mà lương thiếu úy không cao như thế đâu bạn ạ :D, khi chưa vào biên chế chỉ hơn 4tr/th, chính thức 6tr/th bạn nhé. Mình sẽ cân nhắc suy nghĩ kĩ thiệt hơn để đưa ra quyết định, bởi cái nghề nó sẽ gắn với cái nghiệp của mình mà. Cảm ơn các bạn đã góp ý !! :)

Bạn tớ làm công an kinh tế lương 8tr khởi điểm, đâu thấp như bạn nói nhỉ ;)) ;)) tớ là ủng hộ ý kiến làm công an :D

Bạn tớ làm công an kinh tế lương 8tr khởi điểm, đâu thấp như bạn nói nhỉ ;)) ;)) tớ là ủng hộ ý kiến làm công an :D
Lương theo quân hàm bạn ạ, ở đâu cũng như nhau cả, có chăng là thêm các khoản phụ cấp khu vực, vùng miền, độc hại,... Nếu bạn của bạn có bằng Th.s thì chắc hệ số lương lại cao hơn nữa.:)

Sau này mềnh có baby,nếu được lựa chọn: lớn lên cho con zai làm bên an ninh, quân đội; gái thì làm giảng viên ;))
Ước ao [-O<

đúng là con ông cháu cha. thích chọn ngành gì cũng được. có ô dù to. khổ cho mình con nhà nông. chết cũng không ai biết. đúng là đời. con vua thì lại làm vua

đúng là con ông cháu cha. thích chọn ngành gì cũng được. có ô dù to. khổ cho mình con nhà nông. chết cũng không ai biết. đúng là đời. con vua thì lại làm vua

Bạn nhầm rồi ! Mình chẳng phải "CON ÔNG CHÁU CHA" gì cả, tất cả mọi cơ hội mình có được đều do tự mình cố gắng, nỗ lực mà có được thôi. Trong tất cả mọi công việc mình luôn tự nhủ phải cố gắng hết sức mình. :D
Bản thân mình ở đại học không phải là người giỏi nhất lớp, có rất nhiều bạn giỏi hơn, có điểm phẩy cao hơn mình; tuy nhiên mình đã tự tạo cơ hội cho mình bằng cách nỗ lực hơn nữa, tham gia làm đề tài nckh và đã thành tích nên được ưu tiên hơn người khác một chút. Bạn biết đấy, nếu bạn làm GV thứ nhất phải có năng lực thực sự, sau khi làm GV tập sự, trợ giảng, giảng thử ở bộ môn, ở khoa, ở trường rồi bạn mới được đứng lớp, bạn cũng phải không ngừng học tập suốt đời để nâng cao kiến thức, để đổi mới giảng dạy và bắt nhịp kịp với sv ở mỗi giai đoạn; mỗi năm bạn phải có đề tài nckh nếu không bạn cũng sẽ bị đồng nghiệp xem thường,...Tóm lại, nếu bạn không có năng lực và không có cái tâm thì không thầy cô nào trong khoa dám giữ bạn lại trường cả.

Còn về NH, mình cũng đã tự lực cánh sinh mang đơn đi phỏng vấn trực tiếp ở các NH: Agribank, MB, VCB, MHB, Việt Nga, NH chính sách. Trong đó có 2 NH MB và Agribank là mình đã đỗ, NH. chính sách mình đã nộp đơn sắp tới để thi thử sức. Vì các vị trí mình đỗ đều là QHKH cá nhân, có áp lực chỉ tiêu doanh số. Đồng thời NH bây giờ cũng không còn như ngày xưa nữa nên mình quyết định chỉ thử sức mình thông qua các buổi pv và thi mà thôi. Mình cũng đã phải trải qua cảm giác đội nắng, đội mưa đi khắp các doanh nghiệp trong thành phố nộp hồ sơ, cũng phải ôn luyện, cũng phải trải qua cảm giác lo lắng, hồi hộp khi phỏng vấn và thi như bao người chứ không phải là nhờ vào "quan hệ và tiền tệ" để vào NH đâu bạn ạ ! :D

Về phía An ninh, mình đồng ý là có ưu tiên cho con em trong ngành, nhưng nếu bạn không chịu được kỷ luật, không có lòng yêu nghề, không thể chịu được sự điều động bất thường trong đêm, không có được cái tâm kiên định khi luôn đứng giữa ranh giới thiện ác ..với đồng lương thì không cao...thì có lẽ cũng không thể phù hợp được.

Mình thấy có nhiều người thường thấy người khác có cơ hội, có một chút may mắn, thành công thì thường ganh tị và thấy đời thật bất công mà không hề suy nghĩ rằng tại sao họ lại có được cơ hội, có được thành công ấy mà không nhìn lại bản thân mình. Họ đã phải nỗ lực, cố gắng như thế nào để có được cơ hội, thành công ấy ? Cha ông ta đã từng nói " tiên trách kỷ hậu trách nhân ", vì vậy mình luôn tự nhủ mình điều này khi nói, suy nghĩ và nhận xét về người khác.

Tóm lại, mình chỉ muốn nói với bạn rằng trong thời buổi kinh tế thị trường như thế này, nếu anh "không có năng lực" thực sự thì dù anh có là con quan, con vua chăng nữa thì anh cũng sẽ bị đào thải ra ngay mà thôi, các doanh nghiệp bên ngoài ( kể cả ngân hàng) hiện nay đều sử dụng nhân lực theo kiểu vắt chanh bỏ vỏ. Giả sử, anh có mối quan hệ để có thể vào làm việc nhưng không có năng lực thực sự thì liệu anh có trụ lại, có đứng vững được không ?Hoặc cũng mãi chỉ là một nhân viên quèn, một người đi làm thuê mà thôi ?... :-ss

Vì đây là một diễn đàn mở để chúng ta cùng trao đổi thẳng thắn trên phương diện chia sẻ và học hỏi lẫn nhau nên chúng mình cứ bộc trực, thẳng thắn nhé ( có gì bạn cứ góp ý cho mình) ! :) Đôi điều chia sẻ cùng bạn. Thân !

Tóm lại, mình chỉ muốn nói với bạn rằng trong thời buổi kinh tế thị trường như thế này, nếu anh "không có năng lực" thực sự thì dù anh có là con quan, con vua chăng nữa thì anh cũng sẽ bị đào thải ra ngay mà thôi, các doanh nghiệp bên ngoài ( kể cả ngân hàng) hiện nay đều sử dụng nhân lực theo kiểu vắt chanh bỏ vỏ. Giả sử, anh có mối quan hệ để có thể vào làm việc nhưng không có năng lực thực sự thì liệu anh có trụ lại, có đứng vững được không ?Hoặc cũng mãi chỉ là một nhân viên quèn, một người đi làm thuê mà thôi ?...

Chất mỗi câu này.Mình nghĩ có quan hệ thì phải sử dụng triệt để, ko nên vì nghĩ rằng bị người khác chê cười mà ko sử dụng cái vốn quý ấy,mặc xác ai nói gì thì nói.Tóm lại là dùng cái quan hệ để đạt được cái mục tiêu mình muốn.Và trong đầu mình luôn luôn phải hình thành những mục tiêu mới, lớn hơn,to hơn.

nếu đã nói là thẳng thắng thì mình cũng nói cho bạn biết. mình tuy không bằng bạn về học vấn nhưng mình nghĩ cái bằng của mình thì cũng có khối người mơ. mình nói thiệt cho bạn biết chứ đi xin việc cũng nhờ vào hên xui và con cháu nữa. tôi đã từng thi vào vietinbank và vào được vòng phỏng vấn, nhưng họ vẫn đánh rớt thật là bùn. nhưng bạn có biết vì sao tôi rớt không. vì họ nhìn vào lý lịch và thấy tôi là con nhà nông. không thể huy động được vốn cho họ. còn về tài năng thì chưa chắc bằng giỏi là giỏi. nhiều người chỉ học bình thường nhưng khi đi làm thì họ rất giỏi trong công việc. còn nói về con cháu thì điều nạy tôi khỏi phải nhắc lại.
tóm lại là phải có tiền và quyền

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,581
Số bình luận
528,101
Tổng số thành viên
351,927
Thành viên mới nhất
188bet18265
Back