Làm giảng viên hay làm việc tại ngân hàng, hay làm công an.

Mình học ngành tài chính - ngân hàng, đã tốt nghiệp được gần 2 tháng, và giờ mình phải đứng trước những lựa chọn công việc phải đắn đo suy nghĩ. Mình đã suy nghĩ mãi suốt 2 tháng nay nhưng vẫn chưa có quyết định dứt khoát phải nên làm thế nào. Sau khi tốt nghiệp mình có cơ hội được ở lại trường làm giảng viên, đồng thời cũng có cơ hội vào làm tại ngân hàng, tuy nhiên gia đình mình lại có truyền thống an ninh, vì vậy bố mẹ lại muốn mình tiếp tục vào công an. Thực sự, mình cứ đắn đo mãi mà không biết phải làm thế nào. Mình thấy nghề nghiệp nào cũng có cái hay và ý nghĩa riêng của nó. Đến giữa tháng 11 này mình phải quyết định dứt khoát rồi. Mong các anh/chị/em trong diễn đàn cho mình một lời khuyên về nghề nghiệp được không ạ. MÌnh xin chân thành cảm ơn !

Câu hỏi bạn đặt ra rất cảm tính. Bạn nên có thời gian nằm suy nghi về những mặt lợi và hại của mỗi ngành nghê. Nếu nhìn dài hạn thì làm Giảng viên đại học OK hơn cả. Tất nhiên đây là suy nghĩ cá nhân của mình :)

Theo mình thì làm giảng viên là hơn cả, làm ngân hàng thì bạn phải xác định là chịu được áp lực công viêc. Ôi, giá mà mình cũng được lựa chọn nhỉ :((

Bạn là nam hay nữ, yêu thích công việc như thế nào. Theo mình nghĩ nếu bạn là người năng động, thích giao tiếp và thích cạnh tranh ( bon chen với đời) thì nên đi làm ngân hàng. Còn nếu muốn cống hiến và nghiên cứu thì đi làm giảng viên. Nếu cơ hội làm công an sau này vẫn còn thì bạn cứ lăn lộn một thời gian làm ở ngoài trước rồi hãy vào làm công an sau. Vì như thế mình sẽ có kinh nghiệm thực tế và kiến thức vững vàng hỗ trợ cho nghiệp vụ của mình. Cũng là chỗ để nghỉ ngơi sau khi chùn chân mỏi gối.

Mình cũng thấy nghề giảng viên cũng rất hay, về lâu về dài sẽ ổn định, có nhiều thời gian dành cho gia đình, và bản thân nhiều hơn... tuy nhiên mình thấy công việc lại mang nặng tính sách vở nhiều, mà không hề biết đến công việc thực tế bên ngoài như thế nào. Mình là con trai, cũng muốn xông pha ra ngoài xem thử công việc như thế nào... cám ơn bạn đã góp ý, cám ơn bạn nhiều !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Lúc trước mình cũng trong tình trạng giống bạn. Mình thấy giảng viên thì phải biết thực tế chứ! Toàn nói những điều mình nghe, mình đọc chứ chưa từng làm thì thấy sao sao đó! Cô giáo dạy mình nói làm giảng viên xong rồi khó ra ngoài làm lắm vì phải cam kết học cao hơn rồi cam kết làm mấy năm cho trường, tới khi ra ngoài làm thì đã già rồi mà lại không có kinh nghiệm thực tế nữa nên doanh nghiệp đương nhiên sẽ chọn sinh viên mới ra trường (còn trẻ, năng động)hơn giảng viên chưa có kinh nghiệm gì ! Mà nói thật đợt này trường mình có tuyển giảng viên nhưng mấy bạn học giỏi lại không ai thèm ở lại, mấy bạn thi rớt ngân hàng từ năm rồi lại được trở thành giảng viên để giảng dạy cho furture banker ! Hehe!

Cuộc đời thật lắm bất công.
Thằng 2 bịch sữa, thằng ko bịch nào.

Dạo này vẫn còn các topic lựa chọn: BIDV hay Vietin, NH hay UB GSTCQG, NH hay Hải quan?

Haiz. Mình còn chưa có chỗ phù hợp để mà gọi là có thể nộp CV nữa :( @@

Bạn có những "3 bịch sữa" nhưng mà chưa biết chọn bịch nào. Mình xin hỏi bạn 1 vài câu thôi, nếu trả lời được thì mình tin bạn sẽ tự có câu trả lời:
1. Tại sao trước đây bạn lại chon học ngành tài chính - ngân hàng?
2. Bạn có nghĩ bạn chọn ngành tài chính - ngân hàng là lựa chọn sai lầm không?
3. Trong 3 công việc mà bạn có thể lựa chọn thì bạn yêu thích công việc nào nhất?

p/s: những câu hỏi dạng này khó mà ai có thể tư vấn hay khuyên bạn chọn 1 công việc cụ thể nào cả. câu trả lời là của bạn đó, hơn nữa lại học tài chính - ngân hàng tính toán cũng giỏi nữa. chọn phương án nào có lợi nhất phù hợp nhất vs bạn - tính cách-sở thích - đam mê của bạn ấy!
Chúc bạn sớm quyết định lấy 1 "bịch" đầy " sữa" nhất: ^:)^

Đi dạy thì ổn định và nhiều time hơn ;) ;) Nhưng bây giờ những kiến thức mà bạn nói cho sv toàn là lý thuyết,chứ hè có chủ trải nghiệm thật tế nào T_T Sinh viên bây giờ là khủng lắm, đôi lúc nó hỏi những cái thực tế mình k trả lời được sau (Lớp mình là một ví dụ, hỏi thầy mới đủ điều và thầy bí :D:D Nếu mà bạn gặp trường hợp này chắc là áp lực nhiều lắm đó)
Mình cũng cực kỳ thjck làm giảng viên, nhưng mong muốn của mình là vài năm sau cơ, sau khi mình đã đi làm vài năm, kinh nghiệm nhiều thì khi đó bài giảng mình sẽ thú vị và hấp dẫn hơn nhiều ;) ;)
Bây giờ bạn làm ngân hàng rùi sau vài năm bạn làm giảng viên cũng được mà ;) ;)
Còn công an thì mình thấy hình như k có liên quan chi hết ngành học của mình hết a :D:D
Mà bạn thi đậu lần 3 cái lun ah, thiệt là khủng :X:X

P/s: Ý kiến cá nhân :D:D Chúc bạn thành công. Nếu mà bạn muốn trở thành giảng viên thì có thể học thêm nữa để bồi bổ kiến thức của mình, được đi du học ;) ;) Chúc bạn trở thành một giảng viên được nhiều sinh viên quý mếm.

Nghề nào cũng có 1 thời, như Y dược thời chị mình ( sn 1984), điểm thấp tè. Bây giờ thì sao? chen chân vào không dễ..
Nghề giáo cũng vậy, bây giờ ai cũng "chê", Ngân hàng thì lên ngôi mặc dù "trong chán, ngoài thèm"
Quan trọng là bạn, bạn thiên hướng như thế nào chính bản thân bạn mới là người biết rõ nhất và tiêu chí hiện giờ của bạn là gì??? Tiền bạc, địa vi, nhàn nhã, ổn định....Thật ra đi dạy giờ sướng lắm bạn à, bạn có thời gian lo cho gia đình, ngoài ra có thể kinh doanh riêng, làm nhà đầu tư như bạn muốn. Còn việc trau dồi kiến thức thực tế thì dễ ẹc, bạn có thể đọc ub, hay tham khảo từ những người làm NH. Tất cả đều có thể học hỏi đc miễn cố gắng bạn à...

Thầy mình làm giảng viên đc 2 3 chục năm rồi, được mấy NH mời làm Giám đốc mà không chịu làm đấy. Thầy vẫn đi dạy nghiệp vụ, thực tế cho mấy anh chị làm NH đó thôi. Lương thì có ai sống bằng lương đâu, ban đầu bạn phải chấp nhận thấp một chút nhưng về sau khi có hợp đồng dạy thêm cho các trường thì bạn sẽ có thêm khoản thu nhập kha khá, tầm trên dưới 10 triệu đó bạn à nhưng cái đầu không phải nhức như dây đàn

ĐÓ là những suy nghĩ của mình :)

Nghề nào cũng có 1 thời, như Y dược thời chị mình ( sn 1984), điểm thấp tè. Bây giờ thì sao? chen chân vào không dễ..
Nghề giáo cũng vậy, bây giờ ai cũng "chê", Ngân hàng thì lên ngôi mặc dù "trong chán, ngoài thèm"
Quan trọng là bạn, bạn thiên hướng như thế nào chính bản thân bạn mới là người biết rõ nhất và tiêu chí hiện giờ của bạn là gì??? Tiền bạc, địa vi, nhàn nhã, ổn định....Thật ra đi dạy giờ sướng lắm bạn à, bạn có thời gian lo cho gia đình, ngoài ra có thể kinh doanh riêng, làm nhà đầu tư như bạn muốn. Còn việc trau dồi kiến thức thực tế thì dễ ẹc, bạn có thể đọc ub, hay tham khảo từ những người làm NH. Tất cả đều có thể học hỏi đc miễn cố gắng bạn à...

Thầy mình làm giảng viên đc 2 3 chục năm rồi, được mấy NH mời làm Giám đốc mà không chịu làm đấy. Thầy vẫn đi dạy nghiệp vụ, thực tế cho mấy anh chị làm NH đó thôi. Lương thì có ai sống bằng lương đâu, ban đầu bạn phải chấp nhận thấp một chút nhưng về sau khi có hợp đồng dạy thêm cho các trường thì bạn sẽ có thêm khoản thu nhập kha khá, tầm trên dưới 10 triệu đó bạn à nhưng cái đầu không phải nhức như dây đàn

ĐÓ là những suy nghĩ của mình :)

Cho mình thắc mắc cái này!! Sao bạn biết ngân hàng mời thầy bạn làm giám đốc vậy? Tin có chắc 100% không hay chỉ là đồn thổi !

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,660
Thành viên mới nhất
info8xbetonline
Back
Bên trên