Làm giảng viên hay làm việc tại ngân hàng, hay làm công an.

Mình học ngành tài chính - ngân hàng, đã tốt nghiệp được gần 2 tháng, và giờ mình phải đứng trước những lựa chọn công việc phải đắn đo suy nghĩ. Mình đã suy nghĩ mãi suốt 2 tháng nay nhưng vẫn chưa có quyết định dứt khoát phải nên làm thế nào. Sau khi tốt nghiệp mình có cơ hội được ở lại trường làm giảng viên, đồng thời cũng có cơ hội vào làm tại ngân hàng, tuy nhiên gia đình mình lại có truyền thống an ninh, vì vậy bố mẹ lại muốn mình tiếp tục vào công an. Thực sự, mình cứ đắn đo mãi mà không biết phải làm thế nào. Mình thấy nghề nghiệp nào cũng có cái hay và ý nghĩa riêng của nó. Đến giữa tháng 11 này mình phải quyết định dứt khoát rồi. Mong các anh/chị/em trong diễn đàn cho mình một lời khuyên về nghề nghiệp được không ạ. MÌnh xin chân thành cảm ơn !

Tùy thôi bạn à, vì thầy mình có dạy không đâu, bạn nghĩ thật hạn hẹp. Thầy có thâm niên tư vấn tài chính đó bạn nhé :)) Trên đời này có nhiều con người giỏi đó thôi, như hot blogger Gào chuyên viết truyện kia vẫn đc Liên Việt Bạnk nó mời về làm Phó Giám đốc Ngân hàng đó bạn :))Trên đời có nhiều chuyện vô lý nhưng đầy có lý :))

- - - Updated - - -

Tùy thôi bạn à, vì thầy mình có dạy không đâu, bạn nghĩ thật hạn hẹp. Thầy có thâm niên tư vấn tài chính đó bạn nhé :)) Trên đời này có nhiều con người giỏi đó thôi, như hot blogger Gào chuyên viết truyện kia vẫn đc Liên Việt Bạnk nó mời về làm Phó Giám đốc Ngân hàng đó bạn :))Trên đời có nhiều chuyện vô lý nhưng đầy có lý :))

Lại thêm 1 bạn nữa đứng trước những lựa chọn mà ko phải ai muốn cũng có. Haizzz, suy nghĩ cho kỹ rồi lựa chọn, chọn xong là ko được hối hận.
Các bạn này may mắn wa', nhìu bạn ra trường vẫn đang còn long đong, lận đận ko xin đc việc. Đúng là " kẻ ăn không hết, người lần chẳng ra" ^:)^

Mình tưởng quy định mới là thạc sỹ trở lên mới đc làm giảng viên chứ nhỉ? (hay có mỗi trg mình vậy?)
Việc lựa chọn quan cv nào tùy thuộc sở thích, tính cách của bạn bởi mình thấy mấy cv này khá khác nhau.
Về lựa chọn công an thì ko dám ý kiến, chỉ so sánh 2 cv còn lại thui :D
Cũng như ý kiến số đông: ko nên vào làm giảng viên ngay, thực tế đi học cũng thấy mấy cái môn kiến thức chung ban đầu thì thế nào cũng đc nhưng vào mấy môn chuyên ngành mà học các thầy cô giáo thiếu kinh nghiệm làm thực tế thì chán èo ah, lúc giảng bài chỉ có lý thuyết, y như sách vở, ngược lại các thầy cô đã đi làm đúng chuyên ngành giảng dạy thì bài giảng rất phong phú, có nhiều ví dụ thực tiễn. Đi dạy mà thấy SV hứng thú với bài giảng, ít SV nghỉ học thì mình cũng có nhiệt huyết với công việc hơn, chứ đang giảng bài mà nhìn xuống lớp đc lưa thưa vài SV, nhiều đứa nằm ngủ, bấm điện thoại thì cũng nản ;)
Tuy nhiên nếu bạn thích công việc của 1 giảng viên mà có ý định đi làm ngoài vài năm mới quay lại trg thì cần cân nhắc: liệu lúc đó còn cơ hội cho bạn hay ko?
Chúc bạn có lựa chọn sáng suôt!

Nếu bạn muốn đi nước ngoài thì làm giáo viên sẽ có những suất học bổng đó...mình cũng thích đi nước ngoài lắm nhưng ko đc. E mình sau khi ra trường cũng ở lại làm giảng viên và h thì đi nhật học rồi :D

Đồng ý với bạn này nè. Công an Kinh tế còn phân ra Cảnh sát KT và An ninh KT. Nếu được CS thì quá tốt đấy bạn ah. Những người lam CSKT chẳng ai la ko giàu hết bạn ah.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
BẠN ƠI, MÌNH NGHĨ BẠN NÊN VÀO CÔNG AN ĐI, LÀM ĐƯỢC CÔNG AN KINH TẾ THÌ QUÁ TỐT, NGÂN HÀNG GIỜ KHÔNG ĂN THUA, ÁP LỰC, LƯƠNG THƯỞNG THÌ PHẬP PHÙ, GIẢNG VIÊN CŨNG MỆT, CHỊU NHIỀU ÁP LỰC. mÌNH THẤY THỜI THẾ KINH TẾ XÃ HỘI HIỆN NAY THÌ VÀO ĐƯỢC CÔNG AN LÀ TỐT NHẤT, THU NHẬP ỔN ĐỊNH (CAO KHÔNG THUA GÌ NGÂN HÀNG HOẶC NGÀNH KHÁC), MÔI TRƯỜNG TỐT. nẾU MÌNH LÀ BẠN MÌNH SẼ CHỌN POLICE:)>-
Đồng ý với bạn này nè. Công an Kinh tế còn phân ra Cảnh sát KT và An ninh KT. Nếu được CS thì quá tốt đấy bạn ah. Những người lam CSKT chẳng ai la ko giàu hết bạn ah.

Làm Giảng viên thì con cháu sau này được tiếng, có bố mẹ làm giảng viên Đại học.
Làm ngân hàng thời điểm này khó khăn lắm, ngân hàng làm ăn khó khăn lắm, chỉ tiêu bây h cũng cao hơn.
Làm công an thì tùy vị trí bạn à, đứng đường thì phơi mưa, phơi nắng, hít đủ thứ bụi, ông nào cũng trông như Bao công xủi cảo. :). Nhiều vị trí nghe đồn ăn chơi khét tiếng lắm, lô đề, bia rượu gái gú kinh lắm, mình làm cùng hội này mà ko theo thì bị cho ra chầu rìa ngay, cô lập, mà suốt ngày bia rượu thì die sớm thui. Cái này bạn phải hỏi lại truyền thống nhà bạn rùi quyết nhé. :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,660
Thành viên mới nhất
info8xbetonline
Back
Bên trên