Kinh nghiệm, chuyện vui buồn, chuyện "hết hồn" . . . về đòi nợ của anh chị em ngân hàng

kenfntnkg

Super Moderator
Super Mod
Mấy ngày nay thấy trên UB nhà ta, liên tục có các TOPIC về việc thu hồi nợ, đòi nợ.
:>
Theo đề xuất của anh Thao nhà mình.

Căn cứ vào tình hình thực tế của diễn biến thị trường ngân hàng hiện nay (ghê quá, giống viết Thông báo quá).:-w

Nay, mình lập cái TOPIC này, để anh chị em có kinh nghệm thực chiến trên chiến trường đòi nợ, lên đây chia sẻ cho mọi người cũng biết.

Có vậy, anh chị em chúng mình mới vượt qua được giai đoạn khó khăn này!:)>-

Chú ý: Qua 1 buổi trưa suy nghĩ, mình sẽ đưa ra ý như thế này, do mình là chủ TOPIC, nên mình sẽ có 1 phần quà nhỏ, làm kỷ niệm, cho ai có CM được mọi người THÍCH nhiều nhất. Thời gian bắt đầu từ đây cho đến hết tháng 01/2013. Để có quà Tết đó mà.

Nhớ nhe, quà tượng trưng của Nhựt nhà này nhe! Khi đó mình sẽ xin địa chỉ của người được THÍCH nhiều nhất!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Re: Kinh nghiệm, chuyện vui buồn, chuyện "hết hồn" . . . về đòi nợ của anh chị em ngân hàng

Câu chuyện này là chuyện để đời với cái nghề Tín dụng của mình.

Tỉnh mình có rừng U Minh Thượng. U Minh Hạ thì bên Cà Mau.

Không biết trước năm 2008, ngân hàng mình làm cái quái gì mà cho vay tuốt ở dưới đó. Mỗi hộ vay chỉ 20, 30 triệu. Có những hộ vay-trả-vay rất tốt nhưng cũng có nhiều hộ vay để nợ quá hạn mấy năm liền.

Hôm đó đi công tác chung với anh làm ở phòng giao dịch, lúc đó mình mới vào thử việc Tín dụng thôi. Từ cơ quan đi đến thị trấn thứ 11 huyện An Minh cũng phải 70 - 80km. Từ đó đi 1 đoạn xa vào xã An Minh Bắc, tiếp lại để xe lại nhà người dân. Lúc đó nhờ mấy người vay tốt, cho lái vỏ composite ra rước mình và anh CBTD.

Phải lái vỏ vào sâu trong rừng U Minh (khu kinh tế mới mà), kinh rạch chằn chịt, đi thấy cũng thú vị lắm, lúc đó chưa biết chuyện gì sẽ xảy ra, nên tâm hồn phơi phới.

Đi tới ít nhất nhà 5 hộ dân, nhà nào cũng quá hạn mấy năm, nhà nào cũng toàn là nhà lá, con cái nheo nhóc. Đơn cử nhà kia vay 30 triệu, lãi quá hạn + . . . đủ thứ, lúc đòi là 36 triệu. Nghe ớn chưa. (không biết có nói quá lên không, nhưng thật sự là như vậy, không biết để bao nhiêu năm rồi).

Mà vào nhà người ta, 2 anh em đơn độc, trong khi bà con người ta xúm xít lại, vì thấy dân ngân hàng, ăn mặc lịch sự quá. Lúc đó lòng đánh trống lô tô, vì chỉ cần ai mà có men rượu hô "đuổi tụi nó ra khỏi nhà", hoặc vách dao ra là phải bỏ giầy mà chạy, phóng sông cũng phóng mặc dù không biết bơi.

Vào nhà người ta phải làm căng, nói lần này là làm Biên bản lần cuối, không ra nộp là kiện ra tòa. Nhưng trong quá trình đó cũng hỏi thăm lúa người ta đến đâu, heo thế nào. Khuyên người ta xong vụ này thì tranh thủ lên nộp 1 ít đi, để nhiều quá không tốt, rồi lại là Trưởng ấp, . . . bla bla . . . làm vậy kì lắm . . .

Vào nhà nào, ai cũng than khổ, bệnh hoạn này nọ, than lúa không trúng, heo cũng nuôi không nổi. Mà mình vào lúc đó lúa xanh tốt lắm, chỉ khoảng 1 tháng là thu hoạch được rồi.

Sau đó, vào nhà vay tốt nhậu rượu đế, mèn ơi, ly nào ly nấy to đùng. Uống một hồi lăn đùng ra ngủ trên võng nhà người ta luôn. Còn anh kia thì nhậu cho tới chiều về. Chiều năn nỉ về mà người ta không cho về nữa mới ghê.

Vài tuần sau, cũng có 1 số hộ lên trả bớt, mặc dù không trả hết, nhưng lòng cũng thấy an tâm phần nào.

Re: Kinh nghiệm, chuyện vui buồn, chuyện "hết hồn" . . . về đòi nợ của anh chị em ngân hàng

Cái này là bí kíp truyền nghề, vào coi kho chỉ có bên ngoài, bên trong ruột trống lỏng. Mấy thằng bạn làm bên Doanh nghiệp còn truyền bí kíp này cho nhau để . . . qua mặt ngân hàng nữa. Còn nhiều chiêu kinh lắm!

Hồi đó hàng bên mình nhận là thực phẩm đông lạnh, nên phải thuê kho bên thứ 3, mất mát hư hại gì bên kho chịu nên ko bị thất thoát hàng, chỉ có điều KH ko trả tiền thuê kho cho nó, đến lúc mình muốn lấy hàng đem ra thanh lý nó cũng ko cho. ~X(

- - - Updated - - -

À đúng rồi, bên mình đang có 1 đội đem hạt điều của khách hàng đi bán ở Q.10 đó, bạn nào chạy ngang qua gặp thì mua ủng hộ =))

Bán chỗ nào ở quận 10 vậy, giá chắc rẻ hơn thị trường phải hem? Chỉ chỗ cho mình đi mua đi, mình mê món hạt điều lắm lắm!

Câu chuyện này là chuyện để đời với cái nghề Tín dụng của mình.

Tỉnh mình có rừng U Minh Thượng. U Minh Hạ thì bên Cà Mau.

Không biết trước năm 2008, ngân hàng mình làm cái quái gì mà cho vay tuốt ở dưới đó. Mỗi hộ vay chỉ 20, 30 triệu. Có những hộ vay-trả-vay rất tốt nhưng cũng có nhiều hộ vay để nợ quá hạn mấy năm liền.

Hôm đó đi công tác chung với anh làm ở phòng giao dịch, lúc đó mình mới vào thử việc Tín dụng thôi. Từ cơ quan đi đến thị trấn thứ 11 huyện An Minh cũng phải 70 - 80km. Từ đó đi 1 đoạn xa vào xã An Minh Bắc, tiếp lại để xe lại nhà người dân. Lúc đó nhờ mấy người vay tốt, cho lái vỏ composite ra rước mình và anh CBTD.

Phải lái vỏ vào sâu trong rừng U Minh (khu kinh tế mới mà), kinh rạch chằn chịt, đi thấy cũng thú vị lắm, lúc đó chưa biết chuyện gì sẽ xảy ra, nên tâm hồn phơi phới.

Đi tới ít nhất nhà 5 hộ dân, nhà nào cũng quá hạn mấy năm, nhà nào cũng toàn là nhà lá, con cái nheo nhóc. Đơn cử nhà kia vay 30 triệu, lãi quá hạn + . . . đủ thứ, lúc đòi là 36 triệu. Nghe ớn chưa. (không biết có nói quá lên không, nhưng thật sự là như vậy, không biết để bao nhiêu năm rồi).

Mà vào nhà người ta, 2 anh em đơn độc, trong khi bà con người ta xúm xít lại, vì thấy dân ngân hàng, ăn mặc lịch sự quá. Lúc đó lòng đánh trống lô tô, vì chỉ cần ai mà có men rượu hô "đuổi tụi nó ra khỏi nhà", hoặc vách dao ra là phải bỏ giầy mà chạy, phóng sông cũng phóng mặc dù không biết bơi.

Vào nhà người ta phải làm căng, nói lần này là làm Biên bản lần cuối, không ra nộp là kiện ra tòa. Nhưng trong quá trình đó cũng hỏi thăm lúa người ta đến đâu, heo thế nào. Khuyên người ta xong vụ này thì tranh thủ lên nộp 1 ít đi, để nhiều quá không tốt, rồi lại là Trưởng ấp, . . . bla bla . . . làm vậy kì lắm . . .

Vào nhà nào, ai cũng than khổ, bệnh hoạn này nọ, than lúa không trúng, heo cũng nuôi không nổi. Mà mình vào lúc đó lúa xanh tốt lắm, chỉ khoảng 1 tháng là thu hoạch được rồi.

Sau đó, vào nhà vay tốt nhậu rượu đế, mèn ơi, ly nào ly nấy to đùng. Uống một hồi lăn đùng ra ngủ trên võng nhà người ta luôn. Còn anh kia thì nhậu cho tới chiều về. Chiều năn nỉ về mà người ta không cho về nữa mới ghê.

Vài tuần sau, cũng có 1 số hộ lên trả bớt, mặc dù không trả hết, nhưng lòng cũng thấy an tâm phần nào.

Bài của các bạn hay quá. Uhm, mình có ý kiến bổ sung một chút khi đọc bài của các bạn, mong các bạn ủng hộ, rằng là với mỗi đối tượng khách hàng các bạn đã thực tế gặp phải khi đi đòi nợ nếu được, các bạn có kinh nghiệm rút ra, hoặc lưu ý nào đó nhằm tránh rủi ro cho mọi người khi đi đòi nợ, thì tổng kết luôn cho anh em, hì hì :)

Bài của các bạn hay quá. Uhm, mình có ý kiến bổ sung một chút khi đọc bài của các bạn, mong các bạn ủng hộ, rằng là với mỗi đối tượng khách hàng các bạn đã thực tế gặp phải khi đi đòi nợ nếu được, các bạn có kinh nghiệm rút ra, hoặc lưu ý nào đó nhằm tránh rủi ro cho mọi người khi đi đòi nợ, thì tổng kết luôn cho anh em, hì hì :)

Đã tiếp thu ý kiến, sẽ có bài tổng hợp biện pháp hạn chế rủi ro. Bây giờ đang lo kiểm hồ sơ, tuần sau còn dẫn thanh tra NHNN đi nhậu nữa :|

Em mới làm 2 năm nên chưa được lần nào đi đòi nợ :D Nghe các bác kể cười đau hết cả bụng, giật mình thấy mình cũng đang ôm một đống hàng tồn kho luân chuyển toàn mỳ tôm với nước nắm :)) Đợt tới lùi về hội sở tránh bão thời gian :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,696
Thành viên mới nhất
gbdt886com
Back
Bên trên