Kinh nghiệm, chuyện vui buồn, chuyện "hết hồn" . . . về đòi nợ của anh chị em ngân hàng

kenfntnkg

Super Moderator
Super Mod
Mấy ngày nay thấy trên UB nhà ta, liên tục có các TOPIC về việc thu hồi nợ, đòi nợ.
:>
Theo đề xuất của anh Thao nhà mình.

Căn cứ vào tình hình thực tế của diễn biến thị trường ngân hàng hiện nay (ghê quá, giống viết Thông báo quá).:-w

Nay, mình lập cái TOPIC này, để anh chị em có kinh nghệm thực chiến trên chiến trường đòi nợ, lên đây chia sẻ cho mọi người cũng biết.

Có vậy, anh chị em chúng mình mới vượt qua được giai đoạn khó khăn này!:)>-

Chú ý: Qua 1 buổi trưa suy nghĩ, mình sẽ đưa ra ý như thế này, do mình là chủ TOPIC, nên mình sẽ có 1 phần quà nhỏ, làm kỷ niệm, cho ai có CM được mọi người THÍCH nhiều nhất. Thời gian bắt đầu từ đây cho đến hết tháng 01/2013. Để có quà Tết đó mà.

Nhớ nhe, quà tượng trưng của Nhựt nhà này nhe! Khi đó mình sẽ xin địa chỉ của người được THÍCH nhiều nhất!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Câu chuyện thứ 1: Đòi nợ trong bệnh viện.

Chuyện kể rằng, xưa kia có một KH trót dại vay vốn NH để làm ăn.

Không may KH bị ung thư, bao nhiêu tiền bạc trong nhà phải đội nón ra đi để lo toan tiền chữa bệnh.

Đến ngày kia, KH không còn khả năng trả nợ nữa, ngân hàng đến nhà tìm thì không gặp. Và chỉ còn một nơi để đến: bệnh viện.

Khi 2 nhân viên NH đến nơi thì bắt gặp KH đang trong tình trạng hấp hối, người vợ ngồi bên cạnh với dáng vẻ ủ rũ tiếp chuyện nhân viên NH và hứa tìm mọi cách để trả nợ.

Hiện nay không biết tình trạng KH đã như thế nào vì sau khi KH bán nhà trả nợ thì nhân viên NH không còn liên lạc lại nữa. Tự hỏi rằng mình làm nghề này có quá nhẫn tâm hay không.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Câu chuyện thứ 2: Đòi nợ ở đám ma.

Cũng giống câu chuyện thứ 1, nhưng lần này thì ở đám ma và là một KH khác, và tất nhiên KH đang nằm "ở trỏng".

Giữa lúc gia đình KH đang khóc lóc um sùm thì NH đỗ xe cái xịch trước cổng và vô trong gặp để bàn chuyện trả nợ. Phũ dễ sợ.

Gặp tình huống này thì KH chỉ ậm ừ cho qua thôi chứ suy nghĩ được gì nữa.

Em tiếp nhé

Câu chuyện thứ 3:

Vừa đậu xe ngay cổng nhà người thân trong gia đình KH ùa lại - tố NH đủ thứ(nào là không giảm lãi, mổi lần đi vay mắc chạy lên chạy xuống, sau này k vay chổ này nưa, la như gây lộn)

Bước chân vào nhà k một ly nước...KH đổ lại NH "kêu vay để mua TS bị phát mãi giờ lại đòi, giỏi thì phát mãi TS lại đi tui cũng k cần sử dụng muốn bán rồi! Phát mãi đi chứ giờ k có tiền trã"

Còn bị KH thẵng tay mời về nữa chứ...."pó tay" đành cho lên dĩa luôn

Người trc làm, người sau gánh. Thật là tàn khóc quá đi.

"chứng kiến & kể lại" hy vọng k gặp những trường hợp như thế này!

Em tiếp nhé

Câu chuyện thứ 3:

Vừa đậu xe ngay cổng nhà người thân trong gia đình KH ùa lại - tố NH đủ thứ(nào là không giảm lãi, mổi lần đi vay mắc chạy lên chạy xuống, sau này k vay chổ này nưa, la như gây lộn)

Bước chân vào nhà k một ly nước...KH đổ lại NH "kêu vay để mua TS bị phát mãi giờ lại đòi, giỏi thì phát mãi TS lại đi tui cũng k cần sử dụng muốn bán rồi! Phát mãi đi chứ giờ k có tiền trã"

Còn bị KH thẵng tay mời về nữa chứ...."pó tay" đành cho lên dĩa luôn

Người trc làm, người sau gánh. Thật là tàn khóc quá đi.

"chứng kiến & kể lại" hy vọng k gặp những trường hợp như thế này!

Có nhiều KH lạ lắm nhen, hồi lúc mới cho vay (ngay cả cái hồi ls đang cao chót vót) thì tìm mọi cách để vay, sử dụng vốn cũng đúng mục đích chứ ko xài bậy, mình cũng khuyên người ta là lúc kinh doanh đừng có phóng tay quá mà nên liệu cơm gắp mắm.

Nhưng mà tới hồi kinh doanh gặp khó khăn, nguồn thu bị chậm trễ thì lại quay qua chửi NH kêu sao mà mới trễ lãi có mấy ngày mà đòi dữ vậy, tháng này tui chưa trả thì tháng sau tui trả =)), bó tay với mấy người ngang như cua luôn.

Hóng hớt câu chuyện thứ 4 (cái này do nghe đồng nghiệp kể lại chứ em ko phải là chính chủ đi đòi nha các bác).

KH vay mua xe bán tải, thanh toán đều đặn được 6 tháng bỗng tịt. NH gọi nhắc nhở thì KH phán 1 câu xanh rờn: Xe đó mấy tháng trước chở heo, nhắm đem về rửa rồi chạy được thì tới chứ giờ tui đang cụt vốn, anh gọi đòi nữa tui thưa cái tội ép người ^:)^

Thứ 5 nè:

Hồi làm ở chỗ cũ có nghe anh trưởng phòng kể lại.

Hồi đó có lần nhân viên ngân hàng tới nhà khách hàng đòi nợ, lúc đầu KH vui vẻ niềm nở tiếp chuyện rồi lẻn ra ngoài khóa trái cửa lại, ko biết xui làm sao mà bữa đó ỏng không đem theo điện thoại hay đt hết pin nên không liên lạc về được. Vậy là mọi người ở ngân hàng chờ hoài ko thấy về nên cũng lo lắng, hỏi han khắp nơi mà ko có thông tin, chỉ biết là hôm đó theo lịch có xuống đòi nợ khách hàng đó, vậy là cả đám chạy xuống nhà KH mới phát hiện là nhân viên đang bị nhốt, cuối cùng phải gọi 113 đến can thiệp giải thoát =)).

Tới hồi mình vô làm thì có bữa một anh ở Phòng giao dịch lên chi nhánh trình hồ sơ với một bên mắt bầm tím băng tùm lum, hỏi ra mới biết là do hôm qua đi đòi nợ khách hàng =))

Thứ 6: Khách hàng làm thẻ tín dụng, làm xong bay qua Mỹ luôn, quẹt thẻ tùm lum nhưng không thanh toán cho ngân hàng, @@

Khách hàng là một phụ nữ trẻ đẹp đúng 30 tuổi kinh doanh nhỏ lẻ, nói chung ngon lành cành đào, nhìn cứ như mấy em hót gơ...
Bằng giọng truyền cảm của phụ nữ từng trải (dù 30), chị thủ thỉ, nhỏ nhẹ bên tai, giọng nói êm đềm như làn suối chảy...Em giải ngân giúp chị, rồi chị sẽ "bồi dưỡng từ a - z"....
Tuổi mới lớn, thiếu sự trải nghiệm, anh ấy nhanh chóng gục ngã trước cám dỗ tiền và tình....
Mọi việc cứ thế diễn ra nhẹ nhàng, dịu dàng và nồng nàn như thế...
Đến này nọ,
Tiếng chuông điện thoại du dương bài "Jardin Secret Garden"....
- "Alô, chị nghe đây em..." - Vẫn giọng nói thỏ thẻ đầy mê hoặc của chị
- "Dạ, em chào chị. Chị ơi, chị có thể cho em cuộc hẹn không chị...." - Anh ấy chưa nói dứt lời...
.............................
- "DM, bây giờ mày có tới lột đồ chị, chị cũng đ...có tiền để trả....biến mẹ m...đi" - Vẫn giọng nói ấy, nhưng không còn thỏ thẻ nữa.....
PS: Câu chuyện của anh xử lý nợ trong cơ quan!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back
Bên trên