Kiếm việc làm sao khó quá?

Chào cả nhà!
Mình là sv mới ra trường, nhưng thấy công cuộc tìm kiếm việc làm ko hề đơn giản như mình đã nghĩ.
Mình chính thức làm hồ sơ từ khi kết thúc kì học thứ 7, nộp hồ sơ trực tuyến vào ngân hàng, công ty chứng khoán và cả kế toán nữa. cũng có đi phỏng vấn RA vài ngân hàng, môi giới vài công ty chứng khoán nhưng ở đâu cũng đòi hỏi kinh nghiệm và mối quan hệ. Điều này cũng dễ hiểu thôi, vì đặc thù công việc là nhưu vậy mà. SV mới ra trường như mình out là tất yếu!
Gần đây có đi pv môi giới 1 cty chứng khoán, gọi điện hỏi kết quả, họ bảo đợt này kế hoạch tuyển 6 ng, nhưng bjo mới tuyển được 2 ng là em và 1 ng nữa. (nói như vậy tức là mình đã đc tuyển dụng). nhưng vấn đề là bên họ chưa tuyển được trưởng phòng môi giới của chi nhánh, họ muốn mình chờ đợi 1 tgian, nhưng ko cho tgian cụ thế => đang vui thì :(
Tự nhiên thấy chán vì bao cố gắng chưa mang lại kết quả gì, vẫn ăn bám bố mẹ. Tự nhiên thấy mình nhỏ bé và vô dụng. Tự nhiên thấy lạc lõng giữa thủ đô này....
Không biết nên hi vọng vào công ty chứng khoán ấy bao nhiêu phần trăm nữa? Không biết liệu bao giờ họ sẽ gọi cho mình???
Thời gian này vẫn tìm việc, vẫn nộp hồ sơ và hi vọng... Tự nhủ mình sẽ cố gắng để sau này con cháu mình cũng được làm con ông cháu cha!
"Không có gì hủy diệt được bạn, trừ khi bạn cho phép điều đó xảy ra!"
P/s: có ai cùng cảnh ngộ thì chia sẻ nhé!

Bạn biết không, có nhiều lúc mình gần như tuyệt vọng, có khi gửi 10 cái CV mà không có lấy 1 cái gọi đi phỏng vấn. Nhiều lúc nghĩ lại không hiểu mình thiếu cái gì để mà bổ sung. Trước khi vào đại học mình luôn nghĩ nếu học xong đại học thì con đường thật rộng mở thế nhưng giờ học xong thứ mình nhận được là một mớ kiến thức lý thuyết hỗn độn mà giờ cũng chẳng còn nhớ được bao nhiêu nữa. Bằng giỏi ra trường, năng nổ hoạt động khi còn học đại học, nhưng cái mình thiếu là chiều cao. Bạn đã bao giờ có cảm giác chưa cần xem hồ sơ của mình ra sao, đo 1m54 và buông ra một câu rất vô tình: không đủ chiều cao em nhé. Mà nhiều khi mình nhìn lại cái người vừa loại mình, có cao hơn mình đâu. Nghề gì bây giờ cũng cần hình thức nhỉ. Nhiều khi mình đi lang thang, chỉ suy nghĩ mỗi một việc, liệu khi nào mình có thể ngẩng cao đầu bước vào ngân hàng mà không bị mấy bác bảo vệ quát, đi nộp hồ sơ cho xe sang đường bên kia, khi nào mình chấm dứt cái cảnh ăn bám bố mẹ như thế này.
Bạn bè, người thân bảo mình là, đi làm âu cũng là cái duyên, có khi thất bại chỗ này nó lại là cái cơ hội cho mình để làm việc khác. Mình cũng giống bạn, đang ngày đêm làm hồ sơ, nộp hồ sơ khắp nơi, nhưng hình như vẫn chưa có một cơ hội nào cho mình cả. Cuộc sống rất đa dạng,và luôn rộng mở với những người nỗ lực. Chúc bạn và cả tất cả những người như chúng ta sẽ sớm có được cơ hội để chứng tỏ bản thân, bõ cái công 16 năm đèn sách bạn nhé

E là sv sắp ra trường,thấy tương mai mình mờ mịt quá. Ngành ngân hàng khó xin việc quá.Hazzj.......

chào các bạn, thấy các bạn trên cùng cảnh ngộ nên mình cũng vô chia sẽ tâm sự.
mình đã ra trường dc 1 năm, nói là có làm thì cũng có nhưng công việc đó k có lương cứng, nghe thì có việc chứ k 1 đồng trong túi, ăn bám bố mẹ. mình chẳng dám ăn, dám mặc gì vì phải chờ chu cấp.
mình học NH nên bạn bè cứ vào NH này, NH kia lương tháng 6 7 triệu mà cứ mở miệng là chê ít chê nhìu, họ có biết mình muốn dc đi làm như họ biết bao.nhìu lúc k dám gặp ai vì k bít nói gì, mình k việc người ta thì đi làm dc 1 năm rùi.
mình cũng gửi CV khắp nơi, cứ NH thì vào dc vòng PV là out. Công ty kinh doanh BĐS hay vàng gì đó thì cứ kêu là làm sao tìm dc KH, sao k hỏi NV hay cái gì mà cứ phải hỏi tìm KH, là con gái thật chỉ mong tìm dc 1 việc ổn định làm VP thui chứ chạy ngoài đường mà tìm KH thì cũng chẳng biết thế nào.
đêm nào mình cũng khóc, vì cứ thấy tương lai mờ mịt k biết thế nào, cứ nghĩ tới bố mẹ ở nhà kỳ vọng là lại thấy mình vô dụng quá.rất muốn tìm dc việc làm ổn định để mua món quà cho ba mẹ, giúp đỡ lại GĐ mà sao khó quá...

Oay. hix. mình cũng đang viết cv đây, thật sự cũng chẳng bít đi về đâu. Nhà ko có mối quan hệ j cả, con ông cháu cha cũng chả có. Thêm nữa lại cũng chả fai người nổi trội, giỏi thật sự. Nhiều lúc nghĩ cũng chán lắm, nhưng vẫn cố động viên mình kiểu j cũng có việc.
Chúc cả nhà có việc làm sớm.

Vào đây mới thấy được an ủi đôi chút, mình cũng đang trong cảnh thất nghiệp vô thời hạn đây, làm kiểm toán trên HN được 1 thời gian mình lại quyết định về quê xin việc, pass v1 của MSB mà k gọi pv, thi GPbank thì mãi k thấy kết quả gì, thi đủ thứ công chức, agri, vietcom, mb mà hầu như k có duyên với vòng phỏng vấn, lúc đi pv tràn đầy hi vọng bao nhiêu thì sau mỗi lần trượt lại thất vọng bấy nhiêu, toàn tự nhủ lần cuối đi thi, bạn bè cùng khóa với mình, người làm NH người làm nhà nước, lương cao tiền nhiều, nhìn lại mình bố mẹ thất vọng chẳng biết bao giờ mới thoát khỏi tình trạng thất nghiệp này chứ chưa dám mơ được làm NH lương cao vời vợi

Bạn biết không, có nhiều lúc mình gần như tuyệt vọng, có khi gửi 10 cái CV mà không có lấy 1 cái gọi đi phỏng vấn. Nhiều lúc nghĩ lại không hiểu mình thiếu cái gì để mà bổ sung. Trước khi vào đại học mình luôn nghĩ nếu học xong đại học thì con đường thật rộng mở thế nhưng giờ học xong thứ mình nhận được là một mớ kiến thức lý thuyết hỗn độn mà giờ cũng chẳng còn nhớ được bao nhiêu nữa. Bằng giỏi ra trường, năng nổ hoạt động khi còn học đại học, nhưng cái mình thiếu là chiều cao. Bạn đã bao giờ có cảm giác chưa cần xem hồ sơ của mình ra sao, đo 1m54 và buông ra một câu rất vô tình: không đủ chiều cao em nhé. Mà nhiều khi mình nhìn lại cái người vừa loại mình, có cao hơn mình đâu. Nghề gì bây giờ cũng cần hình thức nhỉ. Nhiều khi mình đi lang thang, chỉ suy nghĩ mỗi một việc, liệu khi nào mình có thể ngẩng cao đầu bước vào ngân hàng mà không bị mấy bác bảo vệ quát, đi nộp hồ sơ cho xe sang đường bên kia, khi nào mình chấm dứt cái cảnh ăn bám bố mẹ như thế này.
Bạn bè, người thân bảo mình là, đi làm âu cũng là cái duyên, có khi thất bại chỗ này nó lại là cái cơ hội cho mình để làm việc khác. Mình cũng giống bạn, đang ngày đêm làm hồ sơ, nộp hồ sơ khắp nơi, nhưng hình như vẫn chưa có một cơ hội nào cho mình cả. Cuộc sống rất đa dạng,và luôn rộng mở với những người nỗ lực. Chúc bạn và cả tất cả những người như chúng ta sẽ sớm có được cơ hội để chứng tỏ bản thân, bõ cái công 16 năm đèn sách bạn nhé

Cảm ơn bạn, hi vọng sự cố gắng của chúng ta sẽ được đền đáp xứng đáng!

em cũng học ngành ngân hàng, mới ra trường được gần 1 tháng, cũng loay hoay nộp đủ các NH và công ty, và hiện tại cũng chưa có nơi nào hồi âm. trước đó em cũng đã xin thực tập hàng chục NH, cũng thấm thía được cảnh đi nộp đơn, chờ đợi, rồi thất vọng....rồi lại nộp đơn, cứ xoay vòng như vậy. là sv đại học nhỏ, thiệt tình cơ hội để vào được các NH lớn và cty lớn hầu như rất khó. nên không kỳ vọng quá cao, không mong muốn gì hơn là có một cv ổn định để lo cho chính mình và gd. so với chặng đường các a c đi trước xin việc làm, thì e chỉ mới bắt đầu, con đường vẫn còn dài lắm. cũng biết mình ko chọn nghề, mà nghề chọn mình, mỗi người đều có duyên khác nhau với công việc, ko biết chừng nào cái duyên ấy đến. chỉ biết cố gắng, cố gắng và cố gắng.....Mong rằng ai cũng sẽ tìm được cho mình 1 cv như ý.

Mình ra trường cũng hơn 1 năm rồi, vậy mà cũng chưa kím đc việc, hầu như tâm trạng ai cũng zậy, ko hiểu sao đi test thì ok, chứ đến vòng phỏng vấn thì rớt, mấy đứa bạn mình đi làm cứ chuyển hết ngân hàng này đến ngân hàng, còn mình đến giờ vẫn chưa đi làm đâu cả. Lúc còn đi học, hy vọng ra trường kím đc công việc ổn định phụ giúp gia đình. Giờ thì thấy tương lai sao mà tối tăm quá, hix, bạn bè đứa nào cũng bàn tán chiện lương này lương nọ, mình nghe mà thèm thuồng quá. Khi nào mới hết cảnh thất nghiệp nhỉ :(

huhu. năm sau e ra trường, e ko phải học chuyên ngành ngân hàng, nhưng rất mong làm ở ngân hàng. Nên e cũng đang cố gắng tích lũy kiến thức về ngân hàng
Giờ nghe các anh chị tâm sự thế này, mà thấy tương lai mờ mịt.
haizzzzzzz :((
Đúng là thời buổi này xin việc khó thật :-s

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,551
Thành viên mới nhất
clintblackmerch