Kiếm việc làm sao khó quá?

Chào cả nhà!
Mình là sv mới ra trường, nhưng thấy công cuộc tìm kiếm việc làm ko hề đơn giản như mình đã nghĩ.
Mình chính thức làm hồ sơ từ khi kết thúc kì học thứ 7, nộp hồ sơ trực tuyến vào ngân hàng, công ty chứng khoán và cả kế toán nữa. cũng có đi phỏng vấn RA vài ngân hàng, môi giới vài công ty chứng khoán nhưng ở đâu cũng đòi hỏi kinh nghiệm và mối quan hệ. Điều này cũng dễ hiểu thôi, vì đặc thù công việc là nhưu vậy mà. SV mới ra trường như mình out là tất yếu!
Gần đây có đi pv môi giới 1 cty chứng khoán, gọi điện hỏi kết quả, họ bảo đợt này kế hoạch tuyển 6 ng, nhưng bjo mới tuyển được 2 ng là em và 1 ng nữa. (nói như vậy tức là mình đã đc tuyển dụng). nhưng vấn đề là bên họ chưa tuyển được trưởng phòng môi giới của chi nhánh, họ muốn mình chờ đợi 1 tgian, nhưng ko cho tgian cụ thế => đang vui thì :(
Tự nhiên thấy chán vì bao cố gắng chưa mang lại kết quả gì, vẫn ăn bám bố mẹ. Tự nhiên thấy mình nhỏ bé và vô dụng. Tự nhiên thấy lạc lõng giữa thủ đô này....
Không biết nên hi vọng vào công ty chứng khoán ấy bao nhiêu phần trăm nữa? Không biết liệu bao giờ họ sẽ gọi cho mình???
Thời gian này vẫn tìm việc, vẫn nộp hồ sơ và hi vọng... Tự nhủ mình sẽ cố gắng để sau này con cháu mình cũng được làm con ông cháu cha!
"Không có gì hủy diệt được bạn, trừ khi bạn cho phép điều đó xảy ra!"
P/s: có ai cùng cảnh ngộ thì chia sẻ nhé!

T cũng mới ra trường tháng 5. Nộp hồ sơ k biết bao nhiêu ngân hàng rồi. Ngày ngày ngồi điền form ứng tuyển. T đã lọt vào vòng PV của VPbank. Nhưng rồi chờ 1 tháng sau mới có kết quả là k được. Hy vọng bao nhiêu thì thất vọng bấy nhiêu. Mấy hôm trước cũng thi tuyển bên Oceanbank, nhưng có lẽ cũng k được. Chỗ nào cũng đòi kinh nghiệm haizzzz. T thấy hiện tại muốn vào được NH cũng khó lắm nên có lẽ sẽ tạm thời chuyển hướng làm việc khác, chờ cơ hội vậy. Lại tiếp tục những tháng ngày ngồi tìm việc và điền form rồi chờ đợi hic

Lối hẹp vào đời

Mỗi năm cả nước có khoảng 250.000 sinh viên ra trường. Thế nhưng điều đáng lo là trong bối cảnh kinh tế khó khăn, 65% sinh viên ra trường lại không kiếm được việc làm.

Trong khi những bạn trẻ không có người đỡ đầu phải gian truân tìm việc làm sau 16 năm vất vả sách đèn, cũng có không ít bạn trẻ đã có sẵn “ghế ngồi” ngay từ khi bước chân vào đại học. Có nhiều cách xin việc, trong đó đơn giản nhất là xin việc nhờ vào mối quan hệ thân tộc, thân quen. Khi cơ quan, đơn vị có chỉ tiêu tuyển dụng, bố mẹ, chú bác lại ưu tiên đưa con cháu mình vào. Cấp trên sử dụng không hết chỉ tiêu thì chuyển xuống cấp dưới, nên người được tuyển dụng tại các cơ quan nhà nước thường theo quy luật “lọt sàng xuống nia”.

Tồn tại song song với lệ xin việc nhờ mối quan hệ thân tộc là tệ “mua việc” thường diễn ra rất sôi động vào mùa sinh viên ra trường. “Mua việc” là thương vụ nhiều bên cùng có lợi và là một dạng tiêu cực đáng phải lên án vì đó là sự cạnh tranh không lành mạnh, làm giảm chất lượng nhân sự được tuyển dụng, làm tha hóa đạo đức cán bộ công chức và làm trì trệ tốc độ phát triển của xã hội. Mỗi năm có gần 7.000 sinh viên tốt nghiệp các trường đại học - cao đẳng đào tạo ngành tàu biển, thế nhưng sau khi tốt nghiệp phần nhiều phải đi làm trái nghề, thậm chí phải xin vào làm lao động chân tay tại các khu công nghiệp, các công trường xây dựng, vì xin được việc làm đúng ngành không đơn giản. Trên mạng có những công ty tàu biển đăng thông tin tuyển thủy thủ, thế nhưng sau khi người cần tìm việc gửi thông tin đăng ký qua email, lập tức có “cò” gọi điện thương thảo “mua việc” với giá từ 8 triệu đồng đến 80 triệu đồng tùy từng công ty và trọng tải của tàu.

Với những suất việc được mua bán như vậy, sẽ kéo theo rất nhiều hệ lụy. Với người “mua việc”, vì tiếc số tiền bỏ ra để có được công việc nên dù năng lực không phù hợp nhưng vẫn cố bám trụ và tranh thủ kiếm chác để gỡ vốn. Với người “bán việc”, do đã nhận tiền để ký hơp đồng nên dù người được tuyển dụng không có năng lực vẫn không dám cho nghỉ việc, từ đó ảnh hưởng đến các nhân viên khác và hiệu quả công việc. Trong bối cảnh hàng chục ngàn doanh nghiệp phá sản, nhân sự dư thừa quá nhiều, tình trạng tuyển dụng nhân sự tại nhiều cơ quan, đơn vị chưa thực sự minh bạch, không chú trọng tiếp nhận người có thực tài, nên cánh cửa vào đời của các tân cử nhân bị khép lại chỉ còn rất hẹp.

Để khắc phục tình trạng này, bên cạnh việc đẩy mạnh hơn nữa các giải pháp tạo việc làm, có chính sách hỗ trợ các doanh nghiệp duy trì việc làm cho người lao động, cần phải kiểm tra bảo đảm sự công khai, minh bạch trong tuyển dụng nhân sự ở các cơ quan, đơn vị nhà nước. Các doanh nghiệp tư nhân cũng nên quan tâm tuyển dụng người có thực tài để thiết thực nâng cao chất lượng và hiệu quả hoạt động trong thời cạnh tranh và hội nhập.

http://www.sggp.org.vn/nhipcaubandoc/bandocviet/2012/7/293751/

Đúng là tình trạng chung của tất cả các mem đây mà! Mình cũng nằm trong số đó :( Tương lai mình vẽ ra lúc còn đang học đại học khác xa với cái thực tế bây giờ mình gặp phải! :(( Quá đen tối và u ám

có tui nè, nản đến phát khóc, lúc on thi tốt nghiệp cứ nghĩ chỉ có học hành là vất cả, ra trường rồi xin việc dễ như trở bàn tay, nên cứ cố gắng học tốt là đc, giờ mới bít cầm tấm bằng cũng chẳng có gi dễ dàng, mình cũng xoay vòng các nơi như bạn vậy :| y trang

Tri ân khách hàng hanhtrinh24h.com tặng 60 phiếu quà tặng trị giá 666.000đ khi mua hàng cho 60 khách hàng đăng ký đầu tiên

Xem thêm chi tiết tại đây

cố gắng lên các bạn, quan trọng là vượt qua được chính mình. không hẳn chỗ nào cũng đòi kinh nghiệm đâu, vì các bạn m mới ra trường mà được đi làm rùi thì có ai có kinh nghiệm đâu, các bạn ấy pv được thì m cũng được, cố gắng thêm chút nữa các bạn nhé! m nghĩ pv nhiều sẽ đỗ thôi, đừng nản chí! chúc các bạn thành công và sớm được vào ngân hàng! good luck!

Chào cả nhà!
Mình là sv mới ra trường, nhưng thấy công cuộc tìm kiếm việc làm ko hề đơn giản như mình đã nghĩ.
Mình chính thức làm hồ sơ từ khi kết thúc kì học thứ 7, nộp hồ sơ trực tuyến vào ngân hàng, công ty chứng khoán và cả kế toán nữa. cũng có đi phỏng vấn RA vài ngân hàng, môi giới vài công ty chứng khoán nhưng ở đâu cũng đòi hỏi kinh nghiệm và mối quan hệ. Điều này cũng dễ hiểu thôi, vì đặc thù công việc là nhưu vậy mà. SV mới ra trường như mình out là tất yếu!
Gần đây có đi pv môi giới 1 cty chứng khoán, gọi điện hỏi kết quả, họ bảo đợt này kế hoạch tuyển 6 ng, nhưng bjo mới tuyển được 2 ng là em và 1 ng nữa. (nói như vậy tức là mình đã đc tuyển dụng). nhưng vấn đề là bên họ chưa tuyển được trưởng phòng môi giới của chi nhánh, họ muốn mình chờ đợi 1 tgian, nhưng ko cho tgian cụ thế => đang vui thì :(
Tự nhiên thấy chán vì bao cố gắng chưa mang lại kết quả gì, vẫn ăn bám bố mẹ. Tự nhiên thấy mình nhỏ bé và vô dụng. Tự nhiên thấy lạc lõng giữa thủ đô này....
Không biết nên hi vọng vào công ty chứng khoán ấy bao nhiêu phần trăm nữa? Không biết liệu bao giờ họ sẽ gọi cho mình???
Thời gian này vẫn tìm việc, vẫn nộp hồ sơ và hi vọng... Tự nhủ mình sẽ cố gắng để sau này con cháu mình cũng được làm con ông cháu cha!
"Không có gì hủy diệt được bạn, trừ khi bạn cho phép điều đó xảy ra!"
P/s: có ai cùng cảnh ngộ thì chia sẻ nhé!

Đầu tiên rất chia sẻ với bạn trong hoàn cảnh này. Đầu tiên, mình phải xác định rằng, "Thành công là khi mình đạt đến mục tiêu, thất bại chỉ khi mình bỏ cuộc". Bạn hãy cố gắng nộp đơn vào mọi vị trí mình cảm thấy có khả năng và chiến đấu đến cùng.
Như mình, trước khi thi đỗ vào Vietinbank, mình đã thi trượt 13 ngân hàng TMCP và 7 tổ chức tài chính phí ngân hàng (công ty quản lý quỹ, công ty bảo hiểm, công ty chứng khoán)
Nhiều ngân hàng loại mình tư vòng loại hồ sơ chỉ vì những lý do vớ vẩn. Nhưng mình vẫn quyết tâm chiến đấu đến cùng. Cứ có cơ hội được tuyển dụng, có cơ hội được đi phỏng vấn là mình chuẩn bị hết sức có thể, sau mỗi kì thi, mình lại tổng kết và tự đánh giá khả năng thành công là bao nhiêu rồi lại nộp tiếp các ngân hàng khác.

Đầu tiên rất chia sẻ với bạn trong hoàn cảnh này. Đầu tiên, mình phải xác định rằng, "Thành công là khi mình đạt đến mục tiêu, thất bại chỉ khi mình bỏ cuộc". Bạn hãy cố gắng nộp đơn vào mọi vị trí mình cảm thấy có khả năng và chiến đấu đến cùng.
Như mình, trước khi thi đỗ vào Vietinbank, mình đã thi trượt 13 ngân hàng TMCP và 7 tổ chức tài chính phí ngân hàng (công ty quản lý quỹ, công ty bảo hiểm, công ty chứng khoán)
Nhiều ngân hàng loại mình tư vòng loại hồ sơ chỉ vì những lý do vớ vẩn. Nhưng mình vẫn quyết tâm chiến đấu đến cùng. Cứ có cơ hội được tuyển dụng, có cơ hội được đi phỏng vấn là mình chuẩn bị hết sức có thể, sau mỗi kì thi, mình lại tổng kết và tự đánh giá khả năng thành công là bao nhiêu rồi lại nộp tiếp các ngân hàng khác.
>>>> Bạn kiên trì và cũng rất giỏi nữa, bạn chắc có nhiều Kinh nghiệm phỏng vấn lắm. Mình mới thi Tiền tệ Kho quỹ Vietinbank bạn có thể chỉ giáo vài kinh nghiệm phỏng vấn ko?
:p

bình tĩnh nào bạn ơi, vừa ra trường mà. Mình cũng chưa có nhiều kinh nghiệm chinh chiến lắm, cũng loại hồ sơ kha khá lần, tủi lắm nhưng mà phải chiến đấu tiếp chứ. Cũng nhiều lần thấy nản ghê gớm, rồi lại tự vực mình dậy, nhìn lên rồi thì cũng phải nhìn xuống, chẳng riêng gì mình khó khăn, để lấy động lực mà tiến tới. Cố lên 90

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,551
Thành viên mới nhất
clintblackmerch
Back
Bên trên