Kiếm việc làm sao khó quá?

Chào cả nhà!
Mình là sv mới ra trường, nhưng thấy công cuộc tìm kiếm việc làm ko hề đơn giản như mình đã nghĩ.
Mình chính thức làm hồ sơ từ khi kết thúc kì học thứ 7, nộp hồ sơ trực tuyến vào ngân hàng, công ty chứng khoán và cả kế toán nữa. cũng có đi phỏng vấn RA vài ngân hàng, môi giới vài công ty chứng khoán nhưng ở đâu cũng đòi hỏi kinh nghiệm và mối quan hệ. Điều này cũng dễ hiểu thôi, vì đặc thù công việc là nhưu vậy mà. SV mới ra trường như mình out là tất yếu!
Gần đây có đi pv môi giới 1 cty chứng khoán, gọi điện hỏi kết quả, họ bảo đợt này kế hoạch tuyển 6 ng, nhưng bjo mới tuyển được 2 ng là em và 1 ng nữa. (nói như vậy tức là mình đã đc tuyển dụng). nhưng vấn đề là bên họ chưa tuyển được trưởng phòng môi giới của chi nhánh, họ muốn mình chờ đợi 1 tgian, nhưng ko cho tgian cụ thế => đang vui thì :(
Tự nhiên thấy chán vì bao cố gắng chưa mang lại kết quả gì, vẫn ăn bám bố mẹ. Tự nhiên thấy mình nhỏ bé và vô dụng. Tự nhiên thấy lạc lõng giữa thủ đô này....
Không biết nên hi vọng vào công ty chứng khoán ấy bao nhiêu phần trăm nữa? Không biết liệu bao giờ họ sẽ gọi cho mình???
Thời gian này vẫn tìm việc, vẫn nộp hồ sơ và hi vọng... Tự nhủ mình sẽ cố gắng để sau này con cháu mình cũng được làm con ông cháu cha!
"Không có gì hủy diệt được bạn, trừ khi bạn cho phép điều đó xảy ra!"
P/s: có ai cùng cảnh ngộ thì chia sẻ nhé!

Hình như bây giờ thất nghiệp là tình trạng chung mất rồi. Mình cũng mới ra trường thôi, so với nhiều người vẫn chưa là gì nhưng nhiều lúc thấy nản vô cùng.
Lúc tìm vị trí thực tập cũng nộp hồ sơ khắp nơi xin thực tập, hết ngân hàng rồi các công ty kiểm toán (mình học kế toán). Đi thực tập công việc kế toán thì gần như là ko đc gì vì chẳng ai cho mình làm nên nghĩ thực tập bên kiểm toán hoặc ngân hàng sẽ khả quan hơn. Lúc bắt đầu mình hào hứng lắm, hở chỗ nào cũng nộp.
Đầu tiên là kiểm toán, nhưng công ty lơn như Big4, Grant Thorton thì khó quá, mình chỉ đc đi thi nghiệp vụ, tốt lắm là đc phỏng vấn ở 1 công ty là trượt. Các công ty nhỏ khi đến nộp hồ sơ họ nói luôn khác ngành họ ko nhận. Thất vọng, lúc đăng tuyển thì ghi ầm ầm là tuyển cả khoa kế toán, lúc mình nộp thì bảo em khác ngành đến cũng chẳng đc việc gì nên tốt nhất là cầm hồ sơ về cho đỡ phí. Nản tập 1.
Tiếp đến nộp ngân hàng, cũng ôn nghiệp vụ ngân hàng kỹ lắm hy vọng đc thực tập. Chỗ thì chê khác chuyên ngành, chỗ thì ko đủ chiều cao (mình 1m54). Nản tập 2.
Bây giờ đi xin việc, xin việc kế toán thì đâu cũng đòi kinh nghiệm, xin việc ngân hàng thì ko đủ chiều cao, COCC, ko có các mối quan hệ ....
Kết lại bây giờ vẫn thất nghiệp. nhiều lúc mình cũng tủi thân lắm, đêm nằm ko ngủ đc vì thấy mình vô dụng quá. Ngày đỗ đại học cứ nghĩ quyết tâm để sau này có việc làm tốt, để bố mẹ tự hào, để bố mẹ đỡ khố. Vây mà bây giờ chỉ hy vọng có việc mà làm chứ chẳng còn hy vong có thể thành đạt hoành tráng nữa.
Nhưng cuộc đời mà, cứ tiếp tục chiến đấu, nộp hồ sơ thôi. Cố lên các bạn :*

Đa phần mọi người ở đây điều như tớ, đang vất vả tìm việc. Và tất thảy khi bạn vào đây, tích cực vào đây thì bạn đang hi vọng kiếm được một công việc tốt trong ngân hàng. Tớ cũng thế!
Tốt nghiệp chuyên ngành ngân hàng, bằng giỏi! Về quê, mọi người tự hào lắm. Và khi tớ còn đi học vẫn luôn bảo rằng: bằng giỏi kiểu gì mà không có việc. Còn bảo sẽ có người về trường nhận luôn. Là niềm tự hào của cả nhà, cả dòng họ đấy! Bởi quê tớ nghèo...
Và giờ, tớ vật vờ để kiếm việc. Nộp hồ sơ, đi thi và trật. Cũng buồn nhiều, nghĩ nhiều...ở nhà bố mẹ và mọi người nghĩ mình giỏi lắm! Một thời gian thử thách, trong vô vọng. Nhận ra mình thiếu rất nhiều thứ. Kĩ năng mềm, ngoại ngữ...hai vấn đề quan trọng dẫn đến mình rớt. Và học thôi... học thật đấy! Hình như tớ và bạn chưa thật sự cố gắng, thật sự nỗ lực hết sức cho cái mục tiêu của mình! Suốt ngày onl với facebook...vấn nạn thật đấy!

hayzza! buồn qa! tình trạng chung đây mà! mình cũng thế! vô cũng hoang mang! rải hồ sơ 1 đống mà chả thu được cái j!

Chào mọi người!
Thấy mn vào đây chia sẻ t mới biết hóa ra cũng còn nhiều bạn có hoàn cảnh như mình. t cũng ra trường được một thời gian rồi, lúc mới tốt nghiệp thì rất háo hức, nghĩ này nghĩ kia đủ kiểu về công việc, nhưng sau khi nộp rất nhiều hồ sơ cả trong NH lẫn trong doanh nghiệp mà vẫn out mình thấy nản quá.nhiều bạn học ở những trường có tiếng như Ngoại thường,ktqd,HVNH thế mà tìm việc còn khó,huống hồ mình lại học ở một trường mang tiếng dân lập.Đi nộp hồ sơ mà đợi cả tháng ko được gọi, hy vọng nhiều rồi thì thất vọng cũng ko ít.Nhiều lúc mình muốn nghĩ tích cực nhưng hiện thực làm mình chán vô cùng. Đi đâu gặp người quen cũng hỏi đã đi làm ở đâu chưa, mình thực sự ko biết trả lời thế nào. Chắc là phải tiếp tục phấn đấu và "đợi" vận may mỉm cười vs mình thui.Hy vọng các bạn cùng cảnh ngộ vs mình sớm tìm được 1 cviêc ổn định. Goodluck :)

bạn ơi, mình cũng giống bạn nè, cũng là sinh viên mới ra trường, từ tết tới giờ cũng nộp hồ sơ nhiều nơi rồi, có nơi tới vòng cuối thì out, bn lần đi phỏng vấn là sau đó bấy nhiêu lần thất vọng :(, buồn lắm, khủng hoảng lắm, mất cả phương hướng. Đi thi tuyển QHKH thì mình là con gái (trong khi đó toàn ưu tiên con trai), giao dịch viên cũng k xong (chiều cao trung bình của người Việt + khuôn mắt qá đỗi bình thường), xin làm kế toán thì toàn yêu cầu kinh nghiệm, xin làm hành chính thì bao nhiêu lần nộp hồ sơ là bấy nhiêu lần bị trả hồ sơ:(

bạn này nói đúng quá. chúng ta không thể đổ thừa cho hoàn cảnh được, tất cả đều là do chúng ta chưa thật sự cố gắng, chưa thật sự nỗ lực hết mình. vấn đề là làm sao để vượt qua được chính bản thân ta đây? ~~

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Đa phần mọi người ở đây điều như tớ, đang vất vả tìm việc. Và tất thảy khi bạn vào đây, tích cực vào đây thì bạn đang hi vọng kiếm được một công việc tốt trong ngân hàng. Tớ cũng thế!
Tốt nghiệp chuyên ngành ngân hàng, bằng giỏi! Về quê, mọi người tự hào lắm. Và khi tớ còn đi học vẫn luôn bảo rằng: bằng giỏi kiểu gì mà không có việc. Còn bảo sẽ có người về trường nhận luôn. Là niềm tự hào của cả nhà, cả dòng họ đấy! Bởi quê tớ nghèo...
Và giờ, tớ vật vờ để kiếm việc. Nộp hồ sơ, đi thi và trật. Cũng buồn nhiều, nghĩ nhiều...ở nhà bố mẹ và mọi người nghĩ mình giỏi lắm! Một thời gian thử thách, trong vô vọng. Nhận ra mình thiếu rất nhiều thứ. Kĩ năng mềm, ngoại ngữ...hai vấn đề quan trọng dẫn đến mình rớt. Và học thôi... học thật đấy! Hình như tớ và bạn chưa thật sự cố gắng, thật sự nỗ lực hết sức cho cái mục tiêu của mình! Suốt ngày onl với facebook...vấn nạn thật đấy!
Đúng rồi ! kĩ năng mềm và tiếng anh - là 2 cái cần tích lũy cả quá trình,ko thể có 1 sớm 1 chiều được và mình đều yếu cả 2 cái đó. huhu :-ss

bạn này nói đúng quá. chúng ta không thể đổ thừa cho hoàn cảnh được, tất cả đều là do chúng ta chưa thật sự cố gắng, chưa thật sự nỗ lực hết mình. vấn đề là làm sao để vượt qua được chính bản thân ta đây? ~~

CÁC BẠN ƠI!!! CỐ LÊN!!!

Mặc dù bây giờ t cũng chỉ như các bạn thôi, đang long đong lận đận rải hồ sơ và chờ đợi. Chúng mình đừng nên dễ nản chí. Hôm trước đi học, nghe anh hungviet nói: con người thường hay nhìn vào những điều k may, điều xấu để tự làm khổ bản thân, căn bản họ thấy hình ảnh mình trong đó, để rồi dằn vặt hành hạ bản thân. Còn những điều tốt đẹp và may mắn thì mọi người chỉ nhìn, xem và để nó lướt qua trong tâm trí. Đúng thật!
Cũng chia sẻ cho các bạn luôn bài học 90/10. Nếu ta chỉ nhìn vào những mặt tiêu cực của 1 vấn đề thì ta mặc nhiên chỉ thấy chúng xấu xa, bế tắc. Sao k thử nhìn vào những cái hay, cái tốt của nó. Ví như k xin đc việc, mình đc ở nhà, có nhiều thời gian cho gia đình hơn, có điều kiện học những gì mình thích (tiếng Anh, tin học, đọc truyện, đọc sách,...), điều mà 4 năm ĐH ta có thể bỏ lỡ:). Và trong quá trình tìm việc, mỗi cái đơn xin việc viết ra, mỗi hồ sơ gửi đi ta lại thu đc một chút kinh nghiệm, "Năng nhặt chặt bị", chả mấy chốc là ta có thể đường hoàng bước chân vào các DN, các NH,...

Vấn đề k quan trọng, quan trọng là cách bạn nhìn nhận và hành động của bạn với nó như thế nào mà thôi!!!

Thân!!!
(Một vài dòng của người đồng cảnh ngộ:D)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
huhu. năm sau e ra trường, e ko phải học chuyên ngành ngân hàng, nhưng rất mong làm ở ngân hàng. Nên e cũng đang cố gắng tích lũy kiến thức về ngân hàng
Giờ nghe các anh chị tâm sự thế này, mà thấy tương lai mờ mịt.
haizzzzzzz :((
Đúng là thời buổi này xin việc khó thật :-s

sao lại thế bạn, mình cũng muốn như bạn đây nên mình mới đăng ký nick ở ub
bình thường luôn tự tin cố gắng sẽ được, nhưng hôm nọ nghe đứa bạn nó bảo là chạy một núi tiền@@trong đầu mình từ bé và mãi mãi về sau chưa bao h có khái niệm dùng tiền mua viẹc làm,có ông anh lại bảo bây h thi vào nh nó công khai minh bạch lắm rồi chú cố chắc được, hôm nay lại đọc bài của chủ pic, thấy rằng cần cố gắng hơn rất nhiều
đó là động lực để phấn đấu, chính vì vậy bạn đừng lo nghĩ, hãy lấy đó là động lực.hãy tỉnh táo để tìm cho mình cánh cửa tốt nhất vào ngân hàng
sẽ thành công, luôn nghĩ như vậy để cố gắng:))
cố gắng

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,560
Thành viên mới nhất
badcompanymerch
Back