Phần lớn tất cả mọi người (80-90%) khi tham gia 1 cuộc thi đều coi tất cả những người tham dự là đối thủ nhưng mình thì không nghĩ thế, ít nhất là đối với vòng thi viết. 1000 người thi viết lấy ra 100 người để phỏng vấn -> đối thủ của bạn chỉ là 900 đứa thôi với tỷ lệ chọi là 1 vs 9. Có những 100 cơ hội để được vào phỏng vấn cơ và bạn chỉ cần 1 thôi.

Vậy thì làm như thế nào để tăng khả năng bạn sẽ vượt qua vòng thi viết?

Cách đơn giản và hiệu quả nhất là hãy hợp tác với những người xung quanh. Hợp tác 1 cách thật sự ấy chứ đừng có tính đến chuyện khôn lỏi ở đây vì xin lỗi các bạn chứ đã đi thi và qua vòng hồ sơ thì cũng chả có gà đâu mà lừa nhau được 2 lần.

Lúc ấy tỷ lệ chọi của các bạn đã giảm xuống còn 2 vs 9 hoặc thậm chí là 3 vs 9 thôi. Nếu bạn làm chắc chắn được 70%, bạn của bạn cũng làm chắc chắn được 60% và trong 60% đấy có 10-15% mà bạn không biết thì kết quả của 2 bạn sẽ là 80-85% rồi. Dĩ nhiên là trong quan hệ hợp tác sẽ có người có lợi nhiều, có người có lợi ít nhưng mình chả quan trọng vấn đề này, vấn đề là kết quả của 2 đứa là đủ để đưa cả 2 đứa vào vòng phỏng vấn xong rồi thân ai nấy lo.

Thực sự thì cái này mình thấy không nhiều người áp dụng hay thậm chí là nghĩ tới vì các bạn đến chỗ thi đã thấy nhìn nhau như đối thủ rồi chứ đừng có nói đến chuyện chia sẻ đáp án hay cho nhau xem kết quả. Ngoài ra thì mình thấy anh em thoáng hơn chị em trong vấn đề này, chị em hay tính toán nhiều về thiệt hơn quá, còn mình thì thấy dù gì cũng là tăng cơ hội, được thì được, không được thì thôi, ít ra cũng có thêm thằng bạn, sau này đi đâu thi rủ nhau đi.

Sẽ có những bạn bảo làm thế là unfair với người khác nhưng mình thấy chỉ cần fair với những người tham gia cùng mình thôi cũng là tốt lắm rồi, những người ở đẩu ở đâu chả biết mình là ai thì mình chả care.

À mà chiến lược này không áp dụng cho những người trên thông thiên văn, dưới tường địa lý, tự cổ chí kim, cái gì cũng biết nhé.
Bác nói vấn đề này chắc không bị ném gạch đá nhiều như bác nghĩ đâu. Em đã áp dụng thành công được các này 1 lần. Kết quả là cả 2 cùng vào vòng phỏng vấn. :)

Bác phân tích chuẩn, cơ mà đệch dc đâu bác. Năm ngoái em thi ở HSC, ngoái đầu sang mượn cái máy tính mà bị nhắc mấy lần.

Em chỉ kịp ngồi ngắm gái chút thôi. Có cái em ngồi cạnh rõ là xinh mà tạch, vòng sau không thấy. Thế mới buồn.

Nhưng đây cũng là kinh nghiệm hay, các bạn ngồi xuống là hãy làm quen nhau, giúp đỡ nhau luôn nhóe. Nhất là các bạn nữ xinh gái. Bạn nào xinh gái mà hỏi mình, mình nói hết luôn.
Vào trận rồi mới dàn binh thì làm sao qua mắt địch được. Cái này là phải thỏa thuận trước. Giơ ngón tay thôi là cũng quá đủ để ra đáp án cả bài rồi. Vấn đề là các bạn làm ntn mà mới đến đã làm quen được ngay và đạt được thỏa thuận thôi.
Mình thì thấy đơn giản vì mình vs ông kia cũng đều đang đi làm rồi, đi thi thử vận may thôi nên làm quen cũng dễ mà hợp tác cũng thoải mái. Nhưng hồi mình thi thì thấy khá chắc chắn, phải đến 80% ý, bác kia giúp mình được vài câu còn mình cho bác ý coppy cả bài tiếng Anh vs lý thuyết kinh tế luôn (hồi ý thứ 7 thi mình xin nghỉ hẳn cả ngày thứ 6 để ôn dù chỗ làm cũ bận kinh dị). Thi xong thấy chắc ăn vl, cả 2 thằng còn rủ nhau đi cafe, xong trao đổi thông tin linh tinh nữa. Kết quả thì cả 2 cùng vào được vòng phỏng vấn.
À mà đợt mình thi là 1500 hồ sơ, lấy 900 chú đi thi viết, rồi150 đi phỏng vấn, và cuối cùng tuyển 50 nhé. Danh sách thi viết thì thấy 70-80% là bằng giỏi FTU, KTQD, HVTC, HVNH, 20-30% còn lại thì toàn trường mẹ gì ở nước ngoài ý. Mình đỗ được cũng là 1 thể loại trúng độc đắc rồi.

Khổ cái mình học dốt ko bày lại được cho ng ta thì thiệt cho ng ta quá :))
Khi hợp tác thì đừng đặt nặng ai biết gì, ai không biết gì hay ai biết nhiều hơn. Nhiều khi chỉ là 2 đứa gật gù confirm cho nhau mày làm đúng rồi đấy cũng là tốt rồi, ít nhất cũng được cái cảm giác an tâm dù có khi là 2 thằng cùng sai lè ra. :mad:

Vào trận rồi mới dàn binh thì làm sao qua mắt địch được. Cái này là phải thỏa thuận trước. Giơ ngón tay thôi là cũng quá đủ để ra đáp án cả bài rồi. Vấn đề là các bạn làm ntn mà mới đến đã làm quen được ngay và đạt được thỏa thuận thôi.
Mình thì thấy đơn giản vì mình vs ông kia cũng đều đang đi làm rồi, đi thi thử vận may thôi nên làm quen cũng dễ mà hợp tác cũng thoải mái. Nhưng hồi mình thi thì thấy khá chắc chắn, phải đến 80% ý, bác kia giúp mình được vài câu còn mình cho bác ý coppy cả bài tiếng Anh vs lý thuyết kinh tế luôn (hồi ý thứ 7 thi mình xin nghỉ hẳn cả ngày thứ 6 để ôn dù chỗ làm cũ bận kinh dị). Thi xong thấy chắc ăn vl, cả 2 thằng còn rủ nhau đi cafe, xong trao đổi thông tin linh tinh nữa. Kết quả thì cả 2 cùng vào được vòng phỏng vấn.
À mà đợt mình thi là 1500 hồ sơ, lấy 900 chú đi thi viết, rồi150 đi phỏng vấn, và cuối cùng tuyển 50 nhé. Danh sách thi viết thì thấy 70-80% là bằng giỏi FTU, KTQD, HVTC, HVNH, 20-30% còn lại thì toàn trường mẹ gì ở nước ngoài ý. Mình đỗ được cũng là 1 thể loại trúng độc đắc rồi.

A ơi sao lại lấy trên xuống của 900 ng ạ. E tưởng lấy theo từng Tỉnh chứ ạ. Ví dụ Ninh Bình cần 3 chỉ tiêu thì lấy 6 ng của Ninh Bình từ trên xuống ấy ạ.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,655
Thành viên mới nhất
tufamanbk8
Back
Bên trên