Phần lớn tất cả mọi người (80-90%) khi tham gia 1 cuộc thi đều coi tất cả những người tham dự là đối thủ nhưng mình thì không nghĩ thế, ít nhất là đối với vòng thi viết. 1000 người thi viết lấy ra 100 người để phỏng vấn -> đối thủ của bạn chỉ là 900 đứa thôi với tỷ lệ chọi là 1 vs 9. Có những 100 cơ hội để được vào phỏng vấn cơ và bạn chỉ cần 1 thôi.

Vậy thì làm như thế nào để tăng khả năng bạn sẽ vượt qua vòng thi viết?

Cách đơn giản và hiệu quả nhất là hãy hợp tác với những người xung quanh. Hợp tác 1 cách thật sự ấy chứ đừng có tính đến chuyện khôn lỏi ở đây vì xin lỗi các bạn chứ đã đi thi và qua vòng hồ sơ thì cũng chả có gà đâu mà lừa nhau được 2 lần.

Lúc ấy tỷ lệ chọi của các bạn đã giảm xuống còn 2 vs 9 hoặc thậm chí là 3 vs 9 thôi. Nếu bạn làm chắc chắn được 70%, bạn của bạn cũng làm chắc chắn được 60% và trong 60% đấy có 10-15% mà bạn không biết thì kết quả của 2 bạn sẽ là 80-85% rồi. Dĩ nhiên là trong quan hệ hợp tác sẽ có người có lợi nhiều, có người có lợi ít nhưng mình chả quan trọng vấn đề này, vấn đề là kết quả của 2 đứa là đủ để đưa cả 2 đứa vào vòng phỏng vấn xong rồi thân ai nấy lo.

Thực sự thì cái này mình thấy không nhiều người áp dụng hay thậm chí là nghĩ tới vì các bạn đến chỗ thi đã thấy nhìn nhau như đối thủ rồi chứ đừng có nói đến chuyện chia sẻ đáp án hay cho nhau xem kết quả. Ngoài ra thì mình thấy anh em thoáng hơn chị em trong vấn đề này, chị em hay tính toán nhiều về thiệt hơn quá, còn mình thì thấy dù gì cũng là tăng cơ hội, được thì được, không được thì thôi, ít ra cũng có thêm thằng bạn, sau này đi đâu thi rủ nhau đi.

Sẽ có những bạn bảo làm thế là unfair với người khác nhưng mình thấy chỉ cần fair với những người tham gia cùng mình thôi cũng là tốt lắm rồi, những người ở đẩu ở đâu chả biết mình là ai thì mình chả care.

À mà chiến lược này không áp dụng cho những người trên thông thiên văn, dưới tường địa lý, tự cổ chí kim, cái gì cũng biết nhé.

Phần lớn tất cả mọi người (80-90%) khi tham gia 1 cuộc thi đều coi tất cả những người tham dự là đối thủ nhưng mình thì không nghĩ thế, ít nhất là đối với vòng thi viết. 1000 người thi viết lấy ra 100 người để phỏng vấn -> đối thủ của bạn chỉ là 900 đứa thôi với tỷ lệ chọi là 1 vs 9. Có những 100 cơ hội để được vào phỏng vấn cơ và bạn chỉ cần 1 thôi.

Vậy thì làm như thế nào để tăng khả năng bạn sẽ vượt qua vòng thi viết?

Cách đơn giản và hiệu quả nhất là hãy hợp tác với những người xung quanh. Hợp tác 1 cách thật sự ấy chứ đừng có tính đến chuyện khôn lỏi ở đây vì xin lỗi các bạn chứ đã đi thi và qua vòng hồ sơ thì cũng chả có gà đâu mà lừa nhau được 2 lần.

Lúc ấy tỷ lệ chọi của các bạn đã giảm xuống còn 2 vs 9 hoặc thậm chí là 3 vs 9 thôi. Nếu bạn làm chắc chắn được 70%, bạn của bạn cũng làm chắc chắn được 60% và trong 60% đấy có 10-15% mà bạn không biết thì kết quả của 2 bạn sẽ là 80-85% rồi. Dĩ nhiên là trong quan hệ hợp tác sẽ có người có lợi nhiều, có người có lợi ít nhưng mình chả quan trọng vấn đề này, vấn đề là kết quả của 2 đứa là đủ để đưa cả 2 đứa vào vòng phỏng vấn xong rồi thân ai nấy lo.

Thực sự thì cái này mình thấy không nhiều người áp dụng hay thậm chí là nghĩ tới vì các bạn đến chỗ thi đã thấy nhìn nhau như đối thủ rồi chứ đừng có nói đến chuyện chia sẻ đáp án hay cho nhau xem kết quả. Ngoài ra thì mình thấy anh em thoáng hơn chị em trong vấn đề này, chị em hay tính toán nhiều về thiệt hơn quá, còn mình thì thấy dù gì cũng là tăng cơ hội, được thì được, không được thì thôi, ít ra cũng có thêm thằng bạn, sau này đi đâu thi rủ nhau đi.

Sẽ có những bạn bảo làm thế là unfair với người khác nhưng mình thấy chỉ cần fair với những người tham gia cùng mình thôi cũng là tốt lắm rồi, những người ở đẩu ở đâu chả biết mình là ai thì mình chả care.

À mà chiến lược này không áp dụng cho những người trên thông thiên văn, dưới tường địa lý, tự cổ chí kim, cái gì cũng biết nhé.
Bác phân tích chuẩn, cơ mà đệch dc đâu bác. Năm ngoái em thi ở HSC, ngoái đầu sang mượn cái máy tính mà bị nhắc mấy lần.

Em chỉ kịp ngồi ngắm gái chút thôi. Có cái em ngồi cạnh rõ là xinh mà tạch, vòng sau không thấy. Thế mới buồn.

Nhưng đây cũng là kinh nghiệm hay, các bạn ngồi xuống là hãy làm quen nhau, giúp đỡ nhau luôn nhóe. Nhất là các bạn nữ xinh gái. Bạn nào xinh gái mà hỏi mình, mình nói hết luôn.

Câu 12: Các hệ thống kinh tế giải quyết các vấn đề cơ bản :sản xuất cái gì? số lượng bao nhiêu? sản xuất như thế nào? sản xuất cho ai? xuất phát từ đặc điểm:
A. Nguồn cung của nền kinh tế.
B. Đặc điểm tự nhiên
C. Tài nguyên có giới hạn.
D. Nhu cầu của xã hội

Bác @VIETCOMBANK HO làm em nhớ lại hồi đi học quá, nhưng hồi ấy giúp nhau rất thuần tuý ko có chút suy tính lợi ích. Em biết mấy bạn cũng cùng thi đợt này --> sẽ cân nhắc chiến thuật của bác.
P/S: đúng là cách này với anh em thì dễ hơn là chị em :D :p :D
Cuối cùng, xin được chân thành cảm ơn chia sẻ của bác :D

Câu 12: Các hệ thống kinh tế giải quyết các vấn đề cơ bản :sản xuất cái gì? số lượng bao nhiêu? sản xuất như thế nào? sản xuất cho ai? xuất phát từ đặc điểm:
B. Đặc điểm tự nhiên
D. Nhu cầu của xã hội
Câu này em nghĩ là C ạ :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Lý do vì sao nên hợp tác, vì đề thi của VCB khá rộng, từ lý thuyết kinh tế đến nghiệp vụ, rồi cả tiếng anh nữa. Ngoại trừ những người xuất sắc (như mình:p vì mình thấy đề thi vào VCB cũng dễ mà) thì để solo với đống câu hỏi ý rồi phải vượt qua 1 lô người có bằng giỏi trong nước/ngoài nước..... là không đơn giản.
Với sinh viên mới ra trường hoặc ra trường được 1 năm thì lý thuyết kinh tế vi mô/vĩ mô ok, chứ nghiệp vụ thì có học được cái gì trong trường đâu, hỏi về quy định, quy trình là tèo ngay.
Mấy bác đi làm lâu rồi thì nghiệp vụ ok, quy định của NHNN thì làm nhiều biết hết, nhưng hỏi đến lý thuyết từ hồi học đại học thì tịt, tiếng anh cũng lõm bõm nữa.
-> Nên hợp tác với nhau để nâng khả năng đậu của cả 2 lên. Mình nghĩ cũng chả căng đến mức vì nó mà mình bị loại đâu mà, chiến đấu là chiến đấu với mấy trăm đứa khác chứ chiến đấu với 1 đứa thì thiệt cả 2.

B. Đặc điểm tự nhiên
D. Nhu cầu của xã hội
Mình nghĩ là C

Chỉnh sửa lần cuối:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091