BIDV [HOT HOT] BIDV tuyển dụng 474 cán bộ trên toàn hệ thống năm 2014 [10.05-16.05.2014]

Phần I:
Câu 1: Chỉ số nào trong các chỉ số sau phản ánh đúng mức tăng trưởng kinh tế về quy mô? 1. Mức tăng trưởng đầu tư
2. Mức tăng kim ngạch xuất khẩu.
3. Mức tăng tổng thu nhập quốc dân
4. Tất cả các chỉ số nêu trên
Câu 2: Các giải pháp để tài trợ thâm hụt ngân sách Nhà nước bao gồm?
1. Tăng thuế, tăng phát hành trái phiếu Chính phủ và Tín phiếu Kho bạc
2. Phát hành tiền, tăng thuế thu nhập cá nhân và phát hành trái phiếu chính phủ
3. Tăng thuế, phát hành tiền và trái phiếu chính phủ để vay tiền dân cư
4. Tăng thuế, tăng phát hành tiền và vay nợ nước ngoài
Câu 3: Nguyên nhân nào dưới đây gây ra lạm phát do chi phí đẩy
1. Giá xăng dầu tăng mạnh.
2. Mức lương theo thỏa thuận với công đoàn tăng lên
3. NHTW mua trái phiếu chính phủ trên thị trường
4. Phương án 1 và 2
Câu 4: Nếu doanh thu cận biên của một hãng cạnh tranh hoàng hảo nhỏ hơn chi phí cận biên, hãng
1. Đang bị thua lỗ
2. Đang thu lợi nhuận
3. Nên giảm sản lượng
4. nên tăng sản lượng
Câu 5: Hàng hóa nào sau đây có độ co giãn theo giá ít nhất
1. Xe máy mới
2. Ôtô Toyota mới
3. Đầu DVD
4. Bàn chải đánh răng
Câu 6: Sự kiện nào sau đây sẽ làm dịch chuyển đường tổng cung ngắn hạn nhưng không làm dịch chuyển đường tổng cung dài hạn
1. Sự thay đổi khối lượng tư bản
2. Sự thay đổi công nghệ
3. Sự thay đổi tiền lương danh nghĩa
4. Sự thay đổi cung về lao động
Câu 7: Đối với sản phẩm nào sau đay gánh nặng thuế có nhiều khả năng rơi nhiều hơn vào người bán
1. Thực phẩm
2. Giải trí
3. Quần áo
4. Nhà ở
Câu 8: Hình thức đầu thư nào dưới đây sẽ chịu ít rủi ro lãi suất nhất?
1. Trái phiếu trả lãi định kỳ hàng năm
2. Trái phiếu kho bạc dài hạn
3. Cổ phần ưu đãi
4. Kỳ phiếu kho bạc ngắn hạn
Câu 9: Trong điều kiện đồng tiền của một quốc gia được tự do chuyển đổi khi tỷ giá hối đoái được thả nổi thì trong dài hạn tỷ giá của đồng bản tệ so với đồng ngoại tệ sẽ tăng nếu
1. Ngân hàng TW bán đồng ngoại tệ ra nước ngoài nhiều hơn
2. Lượng vốn ra nước ngoài tăng lên
3. Tỷ lệ lạm phát giảm tương đối so với lạm phát của các quốc gia khác
4. Sản lượng toàn cầu giảm
Câu 10: Hoạt động thị trường mở
1. Liên quan đến việc NHTW mua và bán ra các trái phiếu công ty
2. Liên quan đến việc NHTW mua và bán trái phiếu chính phủ
3. Liên quan đến việc NHTW cho các NHTM vay tiền
4. Liên quan đến việc NHTW kiểm soát tỷ giá hối đoái
II. Câu hỏi trắc nghiệm có giải thích (15 điểm): chọn đáp án đúng nhất và giải thích ngắn gọn (5 câu mỗi câu 3 điểm)
Câu 11: Nếu tỷ giá hối đoái thực tế cao hơn tỷ giá hối đoái danh nghĩa có nghĩa là:
1. Nội tệ được đánh giá quá cao, sức cạnh tranh của hàng hóa trong nước trên thị trường thế giới cao
2. Nội tệ được đánh giá cao, sức cạnh tranh của hang hóa trong nước trên thị trường thế giới thấp
3. Nội tệ được đánh giá thấp, sức cạnh tranh của hàng hoá trong nước cao
4. Nội tệ được đánh giá thấp, sức cạnh tranh của hàng hóa trong nước thấp
Câu 12: GDP danh nghĩa năm 2004 là 6000 tỷ, GDP danh nghĩa năm 2005 là 6500 tỷ. Chỉ số giá năm 2004 là 120, chỉ số giá năm 2005 là 125. Tỷ lệ tăng trưởng năm 2005 là: 1. 8.33% 2. 4% 3. 4.5% 4. 10%
Câu 13: Ngân sách chính phủ thặng dư khi:
1. Thuế lớn hơn chi tiêu của chính phủ cho hàng hóa và dịch vụ
2. Thuế nhỏ hơn chi tiêu của chính phủ
3. Tổng thu ngân sách nhỏ hơn tổng chi ngân sách
4. Tổng thu ngân sách lớn hơn tổng chi ngân sách
Câu 14: NHTW có thể làm thay đổi cung nội tệ bằng cách:
1. Mua hoặc bán trái phiếu chính phủ
2. Mua hoặc bán ngoại tệ
3. Cả 1 và 2 đều đúng
4. Cả 1 và 2 đều sai
Câu 15: Yếu tố nào sau đây ảnh hưởng đến tổng cung ngắn hạn
1. Nguồn nhân lực
2. Công ngệ
3. Tiền lương danh nghĩa
4. Phát hiện một tài nguyên mới
Đáp án mềnh tự làm (nhưng ko chắc lắm)hix, các bạn vào thảo luận xem sao nhá
Phần I:
câu 1: 3
câu 2: 3
câu 3: 4
câu 4: 3
câu 5: 4
câu 6: 3
câu 7: 2
câu 8: 4
câu 9: 3
câu 10: 2
Phần II:
câu 11: 3
câu 12: 2
câu 13: 4
câu 14: 3
câu 15: 3

Mình tranh thủ làm câu 1 - 10 thôi, nhưng khác bạn hơi nhiều
1-4
2-1
3-1
4-4
5-4
6-3
7-4
8-4
9-3
10-2

như mình giải thích ở trên đó bạn, Vì trong này đâu có thông tin liên quan đến tài sản cố định đâu mà tính khấu hao đâu?

Cái chi phí sửa chữa được đưa vào chi phí hằng năm luôn, đâu có nằm trong việc tính khấu hao đâu.

Còn tổng đầu tư đưa vào đầu tư thuần I rồi.

Còn WACC gì ở đây? đâu có nói gì đến phương án tài trợ đâu mà tính WACC?
người ta cho lãi suất chiết khấu 10% rồi
Mình đứng trên lập trường ngân hàng cho vay nên sẽ xem xét dự án theo cách nhìn từ phía ngân hàng, chấp nhận cho vay là ngân hàng tài trợ cho dự án mà.
nữa là nguồn thu nợ của ngân hàng bao gồm lợi nhuận dự án tạo ra và khấu hao của dự án nữa.đây là dạng bài tập cho vay tài trợ dự án thường gặp mà. Cái này mình học cũng lâu r, bạn mới ra trường chắc nắm vững hơn.
Bài này năm ngoái đi thi về trên diễn đàn đã giải r, đều thống nhất tính NPV, IRR theo WACC mà. với lại thực tế bài làm của mọi ng làm theo hướng đó mới có điểm đó bạn

trùi ui, bạn không copy cái đề qua, mà mở file trực tiếp trên trình duyệt sao mà biết đề nó dạng gì. Nhưng may là tốc độ dò tìm của mình hơi bị cao nên mình copy cái đề và cách giải của mình nhé.

Đề thi

Một doanh nghiệp đang lựa chọn đầu tư vào 1 trong 2 dự án A hoặc B.
Dự án A: đơn vị tính: tỷ đồng
Chỉ tiêu: năm 1 năm 2 năm 3 năm 4 năm 5
Doanh thu: 300 385 595 595 595
Các khoản giảm trừ 30 35 45 45 45
Chi phí hoạt động 120 150 300 300 300
Dự án B: Đơn vị tính: tỷ đồng
Chỉ tiêu: năm 1 năm 2 năm 3 năm 4 năm 5
Doanh thu: 220 425 640 580 645
Các khoản giảm trừ 20 25 40 30 45
Chi phí hoạt động 90 200 250 250 250
Chi phí sửa chữa: 10 20 30 30 30
Vốn đầu tư ban đầu của dự án A là 700 tỷ đồng, của dự án B là 500 tỷ đồng.
Lãi suất chiết khấu: 10%
Khấu hao theo đường thẳng trong 5 năm.
Thuế Thu nhập doanh nghiệp là là 25%.
Tính các chỉ tiêu NPV, PI, IRR, thời gian thu hồi vốn của dự án. Từ kết quả đó thực hiện đầu tư dự án nào?

Đáp án mình làm nè, chẳng biết đúng không, mấy bạn phía dưới cho ý kiến nhé.
riêng mình có ý kiến với cái đề này thì có 1 cái dữ liệu mình không sử dụng đó là cái khấu hao.

theo bài giải này thì chọn dự án B bạn ạ,vì NPV=147 lận, còn NPV của dự án A âm mất rồi

Theo m đc học thì b tính thiếu KH vì DT-CF - KH = EBIT . EBIT - LV-T = NI. Dòng tiền thuần hàng năm = NI + KH+ LV

Cái này chắc chắn năm đó bạn và những ai làm theo hướng này mới thi rớt,

Đọc lại cái đề thật kỹ đi bạn, đây chỉ là 1 bài tập liên quan đến Hoạch định Ngân sách vốn đầu tư trong Tài chính doanh nghiệp, sử dụng tiêu chuẩn thẩm định để quyết định nên đầu tư dự án nào khi có 2 dự án.
Và chủ đầu tư ở đây là Doanh nghiệp A.
Chẳng có góc độ cho vay tài trợ của ngân hàng nào hết cả.

thôi, em là em không có giải đề nữa nhé.

Kiến thức trong đầu mà ra, đề bài thì dài mênh mông hết biết.

Lượn đi cho não nó thông thoáng.

Nãy giờ giải đề thì ít mà giải thích thì nhiều

=))))) nếu b tìm hiểu kỹ thì dạng bài về NPV , IRR có 2 quan điểm 1 là quan điểm của ngân hàng (TIP) và quan điểm của chủ đầu tư đấy (EPV) có thể do mỗi trường mỗi quan điểm mỗi cách dạy nên # nhau .Chưa chắc chắn thì đừng nói như đinh đóng cột thế

Cái này chắc chắn năm đó bạn và những ai làm theo hướng này mới thi rớt,

Đọc lại cái đề thật kỹ đi bạn, đây chỉ là 1 bài tập liên quan đến Hoạch định Ngân sách vốn đầu tư trong Tài chính doanh nghiệp, sử dụng tiêu chuẩn thẩm định để quyết định nên đầu tư dự án nào khi có 2 dự án.
Và chủ đầu tư ở đây là Doanh nghiệp A.
Chẳng có góc độ cho vay tài trợ của ngân hàng nào hết cả.

thôi, em là em không có giải đề nữa nhé.

Kiến thức trong đầu mà ra, đề bài thì dài mênh mông hết biết.

Lượn đi cho não nó thông thoáng.

Nãy giờ giải đề thì ít mà giải thích thì nhiều
Chẳng hứng thú cũng chẳng rảnh mà giải thích nhiều lời vs bạn nhưng thấy cái hướng bạn đưa ra cho mọi ng với cái giọng khẳng định chỉ có mình là đúng thì ko nói e khó.
Cũng nói luôn năm ngoái mình qua vòng viết, rớt phỏng vấn;cũng chả ngại nói điểm vòng viết mình cao nhất trong chi nhánh. Thi xong có kết quả mình vs các bạn thi cùng cũng đã so : những ai làm theo hướng tính theo lãi suất chiết khấu đơn thuần của đề ra mới là những người rớt vòng viết đó bạn.

Chẳng hứng thú cũng chẳng rảnh mà giải thích nhiều lời vs bạn nhưng thấy cái hướng bạn đưa ra cho mọi ng với cái giọng khẳng định chỉ có mình là đúng thì ko nói e khó.
Cũng nói luôn năm ngoái mình qua vòng viết, rớt phỏng vấn;cũng chả ngại nói điểm vòng viết mình cao nhất trong chi nhánh. Thi xong có kết quả mình vs các bạn thi cùng cũng đã so : những ai làm theo hướng tính theo lãi suất chiết khấu đơn thuần của đề ra mới là những người rớt vòng viết đó bạn.

b cho m hỏi sao lại tính WACC ở TH này thế :D, theo công thức m đc học thì r là lãi suất CK mà. Trong quá trình học cũng k được đề cập đến WACC

Bạn cho mình hỏi: bài tự luận đó tính theo như cách thẩm định tài trợ dự án đầu tư đúng ko bạn?nhưng mà mình thắc mắc là đề bài ko nói rõ doanh nghiệp sử dụng nguồn vốn nào thì mình tính WACC bằng cách nào?

Chỉnh sửa lần cuối:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,698
Thành viên mới nhất
snellemerch
Back