BIDV [HOT HOT] BIDV tuyển dụng 474 cán bộ trên toàn hệ thống năm 2014 [10.05-16.05.2014]

theo quan điểm của chủ đầu tư hay theo quan điểm của ngân hàng thì bài này fai tính KH vào chứ bạn.
theo công thức EBIT (lợi nhuận trước thuế và lãi vay)= DT-CF-KH
NI= EBIT- lãi vay-thuế (tới đây mới theo quan điểm nào để xem xét có trừ lãi vay ra không thôi)
=> dòng tiền hàng năm= NI+khấu hao+lãi vay
- bài này nói tính theo WACC nghe nó ghê gớm tóa, thực ra lãi suất chiết khấu trong trường hợp này chính là WACC nên dùng để chiết khấu bình thường thôi.
Không biết các bạn học trường nào chứ mềnh tin ở đây ai là sv trường HVNH thì dạng bài này khá quen thuộc
Vậy bạn ơi, cho tớ hỏi chút khi nào thì cần tính WACC và tính theo nó??

Bạn tham khảo xem bài này, nó có tính WACC
[ Đề BIDV năm 2010] Công ty X đầu tư dự án sản xuất gạch với tổng vốn đầu tư là 32 tỷ đồng ở năm 0. Sau khi xem xét tất cả các yếu tố liên quan, công ty ước tính dòng tiền ròng thu được ở năm thứ nhất là 4,5 tỷ; năm thứ hai là 5 tỷ và từ năm thứ 3 trở đi là 6 tỷ. Vòng đời dự án là 10 năm. Vốn vay = 60% tổng mức đầu tư.

Biết TSLN đòi hỏi của vốn chủ sở hữu là 13,2%/năm và lãi suất cho vay là 10,5%/năm. Thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp là 25%.

a) Tính chi phí sử dụng vốn bình quân trọng số của dự án (WACC)
b) Là nhân viên tín dụng, bạn đề nghị ngân hàng nên chấp nhận hay từ chối cho vay dự án này? Tại sao?
c) Kết quả câu b thay đổi thế nào nếu tỷ suất lợi nhuận đòi hỏi của vốn chủ sở hữu là 20%.
d) Nếu dùng tiêu chuẩn thời gian hoàn vốn của dự án là 7 năm để xem xét thì có nên cho vay không?

Bạn tham khảo xem bài này, nó có tính WACC
[ Đề BIDV năm 2010] Công ty X đầu tư dự án sản xuất gạch với tổng vốn đầu tư là 32 tỷ đồng ở năm 0. Sau khi xem xét tất cả các yếu tố liên quan, công ty ước tính dòng tiền ròng thu được ở năm thứ nhất là 4,5 tỷ; năm thứ hai là 5 tỷ và từ năm thứ 3 trở đi là 6 tỷ. Vòng đời dự án là 10 năm. Vốn vay = 60% tổng mức đầu tư.

Biết TSLN đòi hỏi của vốn chủ sở hữu là 13,2%/năm và lãi suất cho vay là 10,5%/năm. Thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp là 25%.

a) Tính chi phí sử dụng vốn bình quân trọng số của dự án (WACC)
b) Là nhân viên tín dụng, bạn đề nghị ngân hàng nên chấp nhận hay từ chối cho vay dự án này? Tại sao?
c) Kết quả câu b thay đổi thế nào nếu tỷ suất lợi nhuận đòi hỏi của vốn chủ sở hữu là 20%.
d) Nếu dùng tiêu chuẩn thời gian hoàn vốn của dự án là 7 năm để xem xét thì có nên cho vay không?
Cảm ơn c nhiều nhé :p

Vậy bạn ơi, cho tớ hỏi chút khi nào thì cần tính WACC và tính theo nó??
Thực tế có nhận định rằng việc lập các báo cáo dòng tiền cần phải thực hiện theo hai quan điểm:

1. Quan điểm Tổng Đầu tư (hoặc Ngân hàng) => chiết khấu theo WACC
Nhà cho vay thẩm định dự án dựa trên dòng ngân lưu của tổng vốn đầu tư, tức xem xét tới tổng dòng ngân lưu chi cho dự án (kể cả phần đóng thuế) và tổng dòng ngân lưu thu về (kể cả phần trợ cấp, trợ giá). Quan điểm nhà cho vay còn được gọi là quan điểm tổng đầu tư. Theo đó, các ngân hàng cho vay sẽ xác định được tính khả thi về mặt tài chính của dự án, nhu cầu cần vay vốn cũng như khả năng trả nợ gốc và lãi vay của dự án. Mục đích xem xét dự án là nhằm đánh giá sự an toàn của số vốn cho vay. Nhưng tại sao nhà cho vay lại chỉ cần quan tâm đến dòng ngân lưu của tổng đầu tư? Đơn giản vì nhà cho vay được ưu tiên nhận trước dòng thu của dự án mà không có nghĩa vụ phải “chia sẻ” với chủ sở hữu. Ngay cả khi dự án gặp rủi ro thị trường , tổng dòng thu của dự án chỉ vừa bằng với số tiền cần trả (nợ gốc và lãi vay), nhà cho vay vẫn thu đủ phần mình, mọi rủi ro “dồn hết” lên vai chủ sở hữu.

Suất chiết khấu sử dụng để tính NPV theo quan điểm nhà cho vay là chi phí sử dụng vốn bình quân (WACC), vì tổng dòng ngân lưu bao gồm hai nguồn vốn : nợ vay và vốn chủ sở hữu.

2. Quan điểm Chủ sở hữu (hoặc Vốn cổ đông) => chiết khấu theo suất sinh lời của CSH
Quan điểm chủ đầu tư, còn gọi là quan điểm chủ sở hữu hay quan điểm cổ đông, mục đích nhằm xem xét giá trị thu nhập ròng còn lại của dự án so với những gì họ có được trong trường hợp không thực hiện dự án. Khác với quan điểm nhà cho vay, chủ sở hữu khi tính toán dòng ngân lưu phải cộng vốn vay ngân hàng vào dòng ngân lưu vào và trừ khoản trả lãi vay và nợ gốc ở dòng ngân lưu ra.
Nói cách khác, chủ đầu tư (chủ sở hữu) quan tâm đến dòng ngân lưu ròng còn lại cho mình sau khi đã thanh toán nợ vay.

Suất chiết khấu sử dụng để tính NPV theo quan điểm chủ sở hữu là chi phí sử dụng vốn (suất sinh lời đòi hỏi) của chủ sở hữu, vì chỉ tính trên dòng ngân lưu của chủ sở hữu. Lưu ý là, dòng ngân lưu của chủ sở hữu bằng (=) dòng ngân lưu tổng đầu tư trừ (-) dòng ngân lưu vay và trả nợ.

1/ có nhiều thành phần không chịu đọc kỹ bài post của em rồi lên đây áhán như thánh.

2/ Khấu hao: Em nhắc lại nhé: Dòng tiền cần cộng ngược lại khấu hao vì bản chất nó là dòng không thực chi ra bằng tiền mặt. Cái này học tài chính cần phải nắm. Nó là căn bản.
Còn nhiều thành phần không thấy em cộng khấu hao cái là phán em sai.
Xin lỗi chứ bác đọc toàn bộ đề xem có cái nào nó đề cập đến việc mua sắm tài sản cố định không mà đòi khấu hao hấu hao ở đây.
Thế em mới nói là thấy nó kỳ. Bởi lẽ trong đề này nó chưa có đầy đủ.

trong Tổng đầu tư ban đầu đề bài phải nói rõ vốn lưu động ban đầu và chi phí bỏ ra mua tài sản cố định là bao nhiêu để còn tiếp tục tính khấu hao chứ khơi khơi thế thì tính thế nào.

3/ Vấn đề WACC Chẳng có quan điểm ngân hàng hay doanh nghiệp nào ở đây cả, tự nhiên lôi WACC vào làm gì. ĐỌc cho thật kỹ cái đề đi mấy bác ơi.
Có câu nào nó nói là "Ngân hàng TM A đang phân vân cho doanh nghiệp vay tài trợ 1 trong 2 dự án " không mà đòi ở quan điểm ngân hàng. Đọc cái đề thì thật chất nó cũng là bài tập bình thường trong tài chính doanh nghiệp. Tự nhiên mấy bác đứng ở góc độ này góc độ nọ rồi phức tạp cái đề lên.

Đó là em góp ý thôi. Còn việc các bác thi sao thì tùy, làm sao thì tùy.

Còn WACC là gì? nó là 1 dạng tỷ suất sinh lợi trung bình từ các nguồn vốn tài trợ khác nhau, Đề bài không nhắc đến phương án tài trợ thì mắc gì tính WACC, khi rõ ràng đề đã nói suất chiết khấu 10% rồi.

CÒn ai nói đứng ở góc độ ngân hàng thì cho phép em cười vào mặt bác cái.
ĐỨng ở ngân hàng bác còn phải xem hạn mức tín dụng cho phép là bao nhiêu chứ ai cho phép tài trợ hoàn hoàn dự án mà đòi tính r*=r*(1-t)

Những cái cơ bản đã sai trầm trọng rồi, em nói rồi, còn ai muốn cãi cứ cãi đi nhé.

p/s: Ông sếp nào muốn chửi em cứ việc, em đếch sợ mấy thằng ngu mà to mồm đâu.

Này nhé, ai góp ý thì em cũng phải nghe. Anh thấy em cứ khăng khăng cái quan điểm của mình là ko dc. V/v bài toán trên thì a ko có ý kiến gì hết vì chả còn nhớ tí gì về tcdn. Từ hồi ra trường đi làm đến giờ, chưa từng làm một tý gì liên quan đến tín dụng nên chả còn tí khái niệm về nó hết.

1/ có nhiều thành phần không chịu đọc kỹ bài post của em rồi lên đây phán như thánh.

2/ Khấu hao: Em nhắc lại nhé: Dòng tiền cần cộng ngược lại khấu hao vì bản chất nó là dòng không thực chi ra bằng tiền mặt. Cái này học tài chính cần phải nắm. Nó là căn bản.
Còn nhiều thành phần không thấy em cộng khấu hao cái là phán em sai.
Xin lỗi chứ bác đọc toàn bộ đề xem có cái nào nó đề cập đến việc mua sắm tài sản cố định không mà đòi khấu hao hấu hao ở đây.
Thế em mới nói là thấy nó kỳ. Bởi lẽ trong đề này nó chưa có đầy đủ.

trong Tổng đầu tư ban đầu đề bài phải nói rõ vốn lưu động ban đầu và chi phí bỏ ra mua tài sản cố định là bao nhiêu để còn tiếp tục tính khấu hao chứ khơi khơi thế thì tính thế nào.

3/ Vấn đề WACC Chẳng có quan điểm ngân hàng hay doanh nghiệp nào ở đây cả, tự nhiên lôi WACC vào làm gì. ĐỌc cho thật kỹ cái đề đi mấy bác ơi.
Có câu nào nó nói là "Ngân hàng TM A đang phân vân cho doanh nghiệp vay tài trợ 1 trong 2 dự án " không mà đòi ở quan điểm ngân hàng. Đọc cái đề thì thật chất nó cũng là bài tập bình thường trong tài chính doanh nghiệp. Tự nhiên mấy bác đứng ở góc độ này góc độ nọ rồi phức tạp cái đề lên.

Đó là em góp ý thôi. Còn việc các bác thi sao thì tùy, làm sao thì tùy.

Còn WACC là gì? nó là 1 dạng tỷ suất sinh lợi trung bình từ các nguồn vốn tài trợ khác nhau, Đề bài không nhắc đến phương án tài trợ thì mắc gì tính WACC, khi rõ ràng đề đã nói suất chiết khấu 10% rồi.

CÒn ai nói đứng ở góc độ ngân hàng thì cho phép em cười vào mặt bác cái.
ĐỨng ở ngân hàng bác còn phải xem hạn mức tín dụng cho phép là bao nhiêu chứ ai cho phép tài trợ hoàn hoàn dự án mà đòi tính r*=r*(1-t)

Những cái cơ bản đã sai trầm trọng rồi, em nói rồi, còn ai muốn cãi cứ cãi đi nhé.

p/s: Ông sếp nào muốn chửi em cứ việc, em đếch sợ mấy thằng ngu mà to mồm đâu.
bài này thì làm đúng rồi nhé, câu này thì chuẩn "WACC là gì? nó là 1 dạng tỷ suất sinh lợi trung bình từ các nguồn vốn tài trợ khác nhau, Đề bài không nhắc đến phương án tài trợ thì mắc gì tính WACC, khi rõ ràng đề đã nói suất chiết khấu 10% rồi."
về mặt cá nhân rất thích tính cách bạn này căn bản thấy bản sao của mình hồi xưa =)))) nhưng đến lúc bị cuộc đời này vả cho 2 vả vào mặt giờ mình đỡ nhiều rồi, từ giờ tới lúc đó hãy thoải mái thể hiện cá tính của bạn :)))

Gửi tất cả những ai có nguyện vọng thi vào bidv,
tôi nói ra điều này ko phải là để hù dạo nhưng mà nếu ai có cái tôi quá cao thì tốt nhất đừng ứng tuyển vào các nh quốc doanh. Tôi nói thẳng luon, từ hồi đi làm đến giờ, tôi may mắn gặp toàn các sếp dễ tính, nhiều khi bất đồng quan điểm với sếp, cãi xa xả vẫn ok. Nhưng các đồng nghiệp khác ko may mắn như thế, có nhiều sếp cãi là có chuyện liền, họ ko nói gì đâu nhưng sau này lúc đánh giá xét danh hiệu thi đua hay đề xuất quy hoạch là biết ngay thôi. Có một vài chi nhánh bidv tôi biết là duy trì văn hóa độc tài, sếp nói 1 tiếng là răm rắp làm theo, ko dc cãi. Mà thực tế cho thấy mấy cn điều hành theo kiểu độc tài thường có kq kinh doanh rất tốt, tốt hơn nhiều so với mấy ông theo kiểu dân chủ.
Nếu bạn có cái tôi quá cao thì muốn làm ở bidv thì nên dẹp bỏ cái tôi của bạn đi. Ko phải muốn làm gì cũng dc đậu nhé. Mớ kiến thức lý thuyết các bạn có được sau quá trình học ứng dụng vào thực tế rất ít, có thể bạn học thế này nhưng thực tế nó khác hẳn, sếp bạn làm thực tế còn bạn là một ông trời con lắm chữ thì bất đồng là chuyện thường, lúc đó thì nên dựa cột mà học hỏi, đừng cãi.

WACC LÀ CHI PHÍ SỬ DỤNG VỐN BÌNH QUÂN. MÀ NGUỒN VỐN THÌ CÓ HAI NGUỒN LÀ: VỐN CHỦ SỞ HỮU VÀ VỐN NỢ ( đi vay đó) tính WACC LÀ TÍNH CHI PHÍ SỬ DỤNG CỦA HAI ĐÒN BẨY NÀY.

Gửi tất cả những ai có nguyện vọng thi vào bidv,
tôi nói ra điều này ko phải là để hù dạo nhưng mà nếu ai có cái tôi quá cao thì tốt nhất đừng ứng tuyển vào các nh quốc doanh. Tôi nói thẳng luon, từ hồi đi làm đến giờ, tôi may mắn gặp toàn các sếp dễ tính, nhiều khi bất đồng quan điểm với sếp, cãi xa xả vẫn ok. Nhưng các đồng nghiệp khác ko may mắn như thế, có nhiều sếp cãi là có chuyện liền, họ ko nói gì đâu nhưng sau này lúc đánh giá xét danh hiệu thi đua hay đề xuất quy hoạch là biết ngay thôi. Có một vài chi nhánh bidv tôi biết là duy trì văn hóa độc tài, sếp nói 1 tiếng là răm rắp làm theo, ko dc cãi. Mà thực tế cho thấy mấy cn điều hành theo kiểu độc tài thường có kq kinh doanh rất tốt, tốt hơn nhiều so với mấy ông theo kiểu dân chủ.
Nếu bạn có cái tôi quá cao thì muốn làm ở bidv thì nên dẹp bỏ cái tôi của bạn đi. Ko phải muốn làm gì cũng dc đậu nhé. Mớ kiến thức lý thuyết các bạn có được sau quá trình học ứng dụng vào thực tế rất ít, có thể bạn học thế này nhưng thực tế nó khác hẳn, sếp bạn làm thực tế còn bạn là một ông trời con lắm chữ thì bất đồng là chuyện thường, lúc đó thì nên dựa cột mà học hỏi, đừng cãi.

Chỗ nào chả thế, đi làm cho công ty tư nhân nó còn chửi nặng nề hơn vẫn phải cắn răng mà chịu ấy chứ. Nhiều khi con thủ quỹ mới học qua trung cấp thôi mà còn chửi mình lên bờ xuống ruộng vì đơn giản nó là cháu giám đốc, chơi lại sao được. Nhiều lúc các chị trong phòng ức chế quá muốn bỏ việc nhưng mà nghĩ bỏ thì lấy cái gì mà ăn nên vẫn phải ngậm ngùi đi làm.

Nhưng mà vào BIDV chắc toàn người có học thức, có lẽ môi trường làm việc chắc chắn sẽ có nhiều cơ hội hơn. Bây giờ xã hội đã chứng minh rồi, thành công hay không là do EQ của bạn đến đâu chứ không phải IQ của bạn cao cỡ nào. :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,585
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,982
Thành viên mới nhất
goodcharlomerch
Back
Bên trên