BIDV [HOT HOT] BIDV tuyển dụng 474 cán bộ trên toàn hệ thống năm 2014 [10.05-16.05.2014]

Mọi người ơi cho em hỏi ngu tí:
Ai cũng bảo kế toán doanh nghiệp với kế toán ngân hàng định khoản nó ngược ngược nhau. Mà em lại thấy nó chẳng ngược tí nào, như tài khoản tiền mặt, bên nào cũng là tăng ghi nợ, giảm ghi có đó thôi.:p
Đừng chửi em ngu nha! Ai khai sáng giúp em với ạ.:p

Về bản chất nó giống nhau mà bạn, nếu nhìn theo hướng ngân hàng cũng là doanh nghiệp thì chả ngược tí nào. Còn ai làm kế toán doanh nghiệp nhiều thì thấy nó hơi bị ngược nhưng đó là do họ không hiểu bản chất của vấn đề.

thế sao ở trên bạn nói "lovezuloveme đã ngu mà còn chửi người khác".

Tui văng tục hồi nào,
Cờ cờ cái cc mà là tục hả,
theo bạn Cờ cờ cái cc là gì mà nó tục.

Bạn có xài email không, có thấy chức năng CC của email không, nó là Carbon copy đó bạn.

Chẳng lẽ bạn CC email cho nhà người ta, người ta cũng quay lại chửi bạn là đồ nói tục à.
tui minh họa cho nhé

CC là gì?

CC là Carbon copy
CC là gì?
CC là Cục cưng
CC là gì?
CC là Cô Chú
CC là gì?
CC là Con Cá
Tui vốn trong sáng.
tại bạn nghĩ CC theo ý nó tục nên nó tục thôi. Rồi lại chửi bạn lovezuloveme ngu. Đúng là điêu không tả nổi.
Bạn này không theo ngành luật đúng là 1 tổn thất lớn cho giới luật của nước ta rồi, b có thể suy nghĩ để đổi ngành nghề khác xem sao, cãi bài bản quá cơ, đọc mà cười k nhịn nổi =)))

Sao có mấy bạn trong mục hồ sơ có thêm dòng nộp hồ sơ ngày 26/5 nhỉ.
Mình không có dòng đấy, vẫn ghi là hồ sơ nộp ngày 14/5. Lo quá, không biết có phải là dấu hiệu mình không qua vòng hồ sơ không.
Chắc cái ngày 26/5 là ngày chi nhánh đọc hồ sơ của mình rùi update lại. còn k có thì chi nhánh cũng đọc nhưng k update lại cho mình thui cứ ôn đi sao phải xoắn bạn

có bạn nào có lời giải chi tiết đề 2013 ko share cho mình vs...đi làm rồi ko nhớ nhieeuf đến nghiệp vụ...buồn quá :((((

tự nhiên topic nhảy trang lên 115 làm mình hết hồn tưởng có biến. mới hôm qua còn 98 =.=
t cũng giật mình, tưởng hoa mắt :)
Sao có mấy bạn trong mục hồ sơ có thêm dòng nộp hồ sơ ngày 26/5 nhỉ.
Mình không có dòng đấy, vẫn ghi là hồ sơ nộp ngày 14/5. Lo quá, không biết có phải là dấu hiệu mình không qua vòng hồ sơ không.
ko biết có phải vì BIDV tuyển bổ sung (17/5-26/5) nên có thêm ngày chuyển đổi ko nữa :)
Mình làm tiếp, hơi bị phũ nhé.:D
:D
Nói thật là: trang nào có bạn @lovezuloveme mình thấy sinh động hẳn lên vì những bài post "lòe loẹt" của bạn :D

Bạn lovezuloveme trả lời típ đi chứ:
mềnh khác bạn trên những câu sau nữa, cậu vào xem ntn nhá
5. Công cụ dụng cụ ngân hàng mua về sẽ được hạch toán theo:
a. giá thanh toán
b. giá trên hóa đơn
c. giá mua chưa bao gồm VAT cộng với chi phí để đưa CCDC vào trạng thái có thể hoạt động
d. Không đáp án nào đúng
=> câu này mềnh chọn là C
6. Chứng khoán kinh doanh được ngân hàng hạch toán theo:
a. Giá gốc
b. mệnh giá
c. Giá mua
d. …
7.Trong kỳ, khách hàng trả nợ mà ngân hàng xếp loại vào nhóm 3, trong đó nợ gốc là 50tr, lãi là 12tr:
a. Làm tăng thu nhập khác của ngân hàng 62tr
b. Làm giảm nợ gốc theo dõi ngoại bảng 50tr
c. Làm giảm lãi dự thu theo dõi ngoại bảng 12tr
d. Làm giảm lãi dự thu 12tr
9. Doanh nghiệp không đựơc mở tài khoản nào sau đây:
a. Tài khoản thanh toán
b. Tài khoản tiết kiệm không kỳ hạn
c. Tài khoản vốn chuyên dùng ???
d. Tài khoản tiền gửi có kỳ hạn
=> câu này mềnh chọn là D
4. Khi khách hàng thế chấp tài sản cho ngân hàng, kế toán hạch toán tăng khoản nhận thế chấp sẽ làm:
a. tăng tài sản, tăng nguồn vốn
b. Tài sản và nguồn vốn k thay đổi
c. tăng tài sản, giảm NV
d. Giảm tài sản, giảm NV
=> câu này mềnh chọn là B
6. TSCĐ nguyên giá 1,5 tỷ, trích khấu hao theo đường thẳng, khấu hao trung bình hàng năm là 225tr, đã trích khấu hao đc 675tr hỏi thời gian sử dụng của TSCĐ là:
a.
b. 6,67
c. 3,67
d.
=> câu này mềnh chọn là B
các bạn cho ý kiến ạ!
Câu 5: Chọn C vì giá trị của CCDC được tính theo giá gốc bao gồm giá mua, CP chế biến và các CP liên quan trực tiếp khác phát sinh để chúng có được trạng thái và địa điểm hiện tại.
Câu 6: Chọn A vì Các chứng khoán Ngân hàng mua vào đều được phản ánh theo giá gốc. Giá gốc của chứng khoán bao gồm giá mua chứng khoán cộng với các chi phí mua (nếu có).
Câu 7: Chọn C vì khi chuyển nợ sang nhóm 3 là ngân hàng có nhập TK lãi cho vay quá hạn (TK9410): 12 triệu. Cho nên khi KH trả nợ thì theo mình lãi dự thu theo dõi ngoại bảng giảm 12 triệu.
Câu 9: Chọn B. Các bạn có thể vào các trang web ngân hàng thì thấy cái khoản mục Tiền gửi tiết kiệm không kỳ hạn nó đều về phía KH cá nhân.
TK thanh toán và TK tiền gửi có kỳ hạn thì trên web ngân hàng ai cũng thấy nó thuộc đối tượng DN rồi. Còn TK vốn chuyên dùng là gì? Than khảo trên web BIDV thì TK vốn chuyên dùng thì Tài khoản này dùng để phản ảnh số tiền Việt Nam hoặc ngoại tệ chuyên dùng vào một mục đích nhất định của khách hàng gửi tại BIDV như vốn đầu tư xây dựng cơ bản, tiền gửi Ban quản lý công trình xây dựng cơ bản...
Đối tượng khách hàng Tổ chức kinh tế và tổ chức tài chính trong nước và nước ngoài được phép gửi tiền theo quy định của Pháp luật Việt Nam và của BIDV trong từng thời kỳ
Câu 4: Chọn B vì khi nhận tài sản thế chấp của KH thì hoạch toán ngoại bảng TK Tài sản thế chấp Cty X gì đó (TK 9940): xxx. Do đó theo mình tài sản và nguồn vốn không đổi.
Câu 6: ko biết đề hỏi thời gian sử dụng TSCĐ từ lúc mua hay thời gian tính từ thời điểm này (thời gian còn lại) nên ko đưa ra ý kiến.
Vì cũng ko rành nghiệp vụ kế toán ngân hàng lắm, vài điều muốn SHARE cùng anh em!

Phần B
câu 5 mình chọn c như bạn
Câu 6 thì mình không chắc là A hay C . Nguyên tắc hạch toán là nguyên tắc giá gốc nhưng khi định khoản thì mình thấy giáo trình nói ghi nhận theo giá mua nên cũng phân vân
Câu 7 mình thấy đề bài làm sao ấy. Vì khi nợ bị chuyển sang nhóm 2 thì đã ngừng tính lãi dự thu rồi mà. Nếu có đáp án mình nghĩ có thể là A nhưng mà làm tăng thu nhập khác của NH là 12tr, Có thể bạn ấy nhớ nhầm đáp án
Câu 9 mình chọn B. DN chỉ mở tài khoản tiền gửi thanh toán thôi chứ không mở TK tiền gửi tiết kiệm ko kì hạn như cá nhân
Câu 12 chọn C
câu 13 chọn A
Phần II
câu 1: chọn B
Cau 3 chọn B
Câu 4 mình cũng chọn B
Câu 6 mình cũng chọn B như bạn
Các bạn có ý kiến j khác thì góp ý ạ

t cũng giật mình, tưởng hoa mắt :)

ko biết có phải vì BIDV tuyển bổ sung (17/5-26/5) nên có thêm ngày chuyển đổi ko nữa :)

Nói thật là: trang nào có bạn @lovezuloveme mình thấy sinh động hẳn lên vì những bài post "lòe loẹt" của bạn :D

Đúng vậy, một phần do có đợt thông báo bổ sung nên phải chờ luôn đợt đó để thông báo cùng lúc.
Bạn thấy sôi động chứ mình thì thấy rất nhức mắt, toàn vàng choé lên.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,581
Số bình luận
528,101
Tổng số thành viên
351,919
Thành viên mới nhất
Đỗ Quang Anh
Back
Bên trên