BIDV [HOT HOT] BIDV tuyển dụng 474 cán bộ trên toàn hệ thống năm 2014 [10.05-16.05.2014]

theo mình là đáp an A, vì
cán cân ngân sách = thu - chi ( mà thu và chi đều giảm cũng 1 lượng =) cán cân ngân sách ko đổi)
thu nhập quốc dân GDP = C + I + G + NX
Thuế giảm =) tăng tiêu dùng
G : chi tiêu giảm
=) GDP ko đổi
mong ý kiến phản hổi
Bạn
theo mình là đáp an A, vì
cán cân ngân sách = thu - chi ( mà thu và chi đều giảm cũng 1 lượng =) cán cân ngân sách ko đổi)
thu nhập quốc dân GDP = C + I + G + NX
Thuế giảm =) tăng tiêu dùng
G : chi tiêu giảm
=) GDP ko đổi
mong ý kiến phản hổi
Bạn Trần Hiếu giải đúng rồi, đáp án d
Đơn giản có thể như sau
GDP = C + I + G + X - IM = C+I+ X - IM + T + ( G - T ) cùng thêm bớt T vào
VÌ giảm cùng 1 lượng G và T , nên delta (G - T) = 0 , còn T giảm thì tác động tiêu cực đến GDP
Vậy ngân sách chính phủ G-T không đổi, còn tổng sản phẩm quốc dân giảm---> d

quải nhỉ, mình vào lại web tuyendung Danh sách việc đã nộp đơn thì có 1 nhưng ấn vào lịch sử lại có thêm 1 ngày nữa 26/5, mà rõ là phải chục ngày rồi mình ko vào
hoang mang quá, có bạn nào bị như mình ko ???

Trong điều kiện tỷ giá hối đoái thả nổi, việc tăng cung tiền dẫn tới

A Sản lượng tăng do đầu tư trong nước tăng.

B Sản lượng giảm do đầu tư trong nước giảm.

C Sản lượng tăng do xuất khẩu ròng tăng.

D Sản lượng không đổi do xuất khẩu ròng không đổi.
HELP ME !!!

Chính xác là chính sách tài khóa ko phải chính sách tài chính nha bạn
Đáp án A, cả 2 đường đều dịch chuyển qua phải
Thứ nhất: CSTK mở rộng làm tổng cầu tăng => IS dịch chuyển sang phải => lãi suất tăng (vốn nước ngoài đổ vào) => cung ngoại tệ tăng => tỷ giá giảm.
Thứ hai: Để duy trì tỷ giá cố định, NHTW tung nội tệ để mua ngoại tệ nên cung tiền trong nước tăng => lãi suất giảm, đường LM dịch chuyển sang phải đến khi r = r*.
Vấn đề này tương tự như vấn đề hạn chế nhập khẩu mình đã phân tích.
Thứ nhất thì ok rồi nhưng thứ hai: tỷ giá giảm dưới mức cân bằng=> cung ngoại tệ < cầu ngoại tệ => NHTW bán ngoại tệ ra thu nội tệ về => MS giảm => LM dịch chuyển sang trái :)
theo t là thế, lãi suất là yếu tộ nội sinh nên chỉ gây ra sự di chuyển dọc đường LM thôi, ko làm dịch chuyển

Thứ nhất thì ok rồi nhưng thứ hai: tỷ giá giảm dưới mức cân bằng=> cung ngoại tệ < cầu ngoại tệ => NHTW bán ngoại tệ ra thu nội tệ về => MS giảm => LM dịch chuyển sang trái :)
theo t là thế, lãi suất là yếu tộ nội sinh nên chỉ gây ra sự di chuyển dọc đường LM thôi, ko làm dịch chuyển
Trước hết, LM là tập hợp các mức sản lượng và lãi suất sao cho thị trường tiền tệ cân bằng. LM dịch chuyển nếu cung tiền thực (M/P) hoặc cầu tiền thực (L) thay đổi. Ở đây coi như giá ko đổi, khi NHTW tăng cung nội tệ thì rõ ràng (M/P) tăng sẽ làm LM dịch chuyển sang phải. Và hầu hết các dạng câu hỏi và bài tập bấy lâu nay khi nói NHTW tăng cung tiền là hiểu LM dịch chuyển sang phải. Thật sự mình cũng chẳng có am hiểu mấy cái vấn đề kinh tế học lắm, nhiều khi nhìn chúng nó phát ngán. Mong được sự góp ý thân thương của các bạn xa gần!

Trong điều kiện tỷ giá hối đoái thả nổi, việc tăng cung tiền dẫn tới

A Sản lượng tăng do đầu tư trong nước tăng.

B Sản lượng giảm do đầu tư trong nước giảm.

C Sản lượng tăng do xuất khẩu ròng tăng.

D Sản lượng không đổi do xuất khẩu ròng không đổi.
HELP ME !!!
t chọn C
MS tăng => lãi suất giảm => cầu ngoại tệ tăng (đầu tư ra nước ngoài tăng) => tỷ giá tăng => XK tăng, NK giảm => NX tăng => Y tăng
ko biết có đúng ko ta, bấn loạn với mấy cái này @@

Trước hết, LM là tập hợp các mức sản lượng và lãi suất sao cho thị trường tiền tệ cân bằng. LM dịch chuyển nếu cung tiền thực (M/P) hoặc cầu tiền thực (L) thay đổi. Ở đây coi như giá ko đổi, khi NHTW tăng cung nội tệ thì rõ ràng (M/P) tăng sẽ làm LM dịch chuyển sang phải. Và hầu hết các dạng câu hỏi và bài tập bấy lâu nay khi nói NHTW tăng cung tiền là hiểu LM dịch chuyển sang phải. Thật sự mình cũng chẳng có am hiểu mấy cái vấn đề kinh tế học lắm, nhiều khi nhìn chúng nó phát ngán. Mong được sự góp ý thân thương của các bạn xa gần!
t cũng thế thôi, còn tù mù lắm :D
ở đây cung tiền MS giảm do cơ sở tiền tệ B giảm mà có phải tăng đâu mà LM dịch chuyển sang phải :p

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,095
Tổng số thành viên
351,808
Thành viên mới nhất
gleemerch
Back
Bên trên