Vừa lết ra khỏi MB Quảng Ninh về, mình tranh thủ đưa tí tin nóng hơn cái nắng hè cho mọi người đánh giá.
Mình phỏng vấn vị trí KHCN, được đưa xuống hầm, nơi có 3 boss đang ngồi chờ sẵn.

Anh yêu cầu giới thiệu bản thân, tiếp đó xoáy như em đi làm ở đâu chưa, công việc cũ em làm những gì, tính em như thế thì em đã gặp khó khăn nào chưa, kể lại khó khăn đó?
Tại sao em chọn MB chi nhánh QN?
Em hiểu vị trí KHCN cần làm những gì không? Em dự định tiếp cận khách hàng thế nào?
Khi làm việc với KHCN em chú ý những gì?

Sau đó mình được đầu cầu HN hỏi tiếp về nghiệp vụ.
Đại khái chị ấy có 1 phương án kinh doanh và muốn vay vốn, yêu cầu mình xử lý từng bước. Thú thực là hơi bị đầu cầu HN troll.
Mình tìm hiểu tư cách cá nhân ~> vừa dứt câu chị ấy bảo tốt
Phương án kinh doanh ~> nói "tốt luôn"
Kế hoạch trả gốc lãi, rủi ro ~> nói "ok luôn"
Xem xét nhân thân có vấn đề gì không ~> lại "tốt".
Mình chốt lại: "Có vẻ em đang được đưa ra một phương án kinh doanh, KHCN mà bất kỳ nghi ngờ nào của em cũng được đánh giá "tốt". Mấy anh chị ấy cười. Mình nói "Nếu tất cả tốt hết như vậy thì em tạm chấp nhận phương án này nhưng sẽ về nghiên cứu thêm để cho chắc cú".

Anh em chào nhau rồi ra về.

Vừa lết ra khỏi MB Quảng Ninh về, mình tranh thủ đưa tí tin nóng hơn cái nắng hè cho mọi người đánh giá.
Mình phỏng vấn vị trí KHCN, được đưa xuống hầm, nơi có 3 boss đang ngồi chờ sẵn.

Anh yêu cầu giới thiệu bản thân, tiếp đó xoáy như em đi làm ở đâu chưa, công việc cũ em làm những gì, tính em như thế thì em đã gặp khó khăn nào chưa, kể lại khó khăn đó?
Tại sao em chọn MB chi nhánh QN?
Em hiểu vị trí KHCN cần làm những gì không? Em dự định tiếp cận khách hàng thế nào?
Khi làm việc với KHCN em chú ý những gì?

Sau đó mình được đầu cầu HN hỏi tiếp về nghiệp vụ.
Đại khái chị ấy có 1 phương án kinh doanh và muốn vay vốn, yêu cầu mình xử lý từng bước. Thú thực là hơi bị đầu cầu HN troll.
Mình tìm hiểu tư cách cá nhân ~> vừa dứt câu chị ấy bảo tốt
Phương án kinh doanh ~> nói "tốt luôn"
Kế hoạch trả gốc lãi, rủi ro ~> nói "ok luôn"
Xem xét nhân thân có vấn đề gì không ~> lại "tốt".
Mình chốt lại: "Có vẻ em đang được đưa ra một phương án kinh doanh, KHCN mà bất kỳ nghi ngờ nào của em cũng được đánh giá "tốt". Mấy anh chị ấy cười. Mình nói "Nếu tất cả tốt hết như vậy thì em tạm chấp nhận phương án này nhưng sẽ về nghiên cứu thêm để cho chắc cú".

Anh em chào nhau rồi ra về.

Đầu cầu HN là sao hả bạn?
Phỏng vấn qua điện thoại ah

Đầu cầu HN là sao hả bạn?
Phỏng vấn qua điện thoại ah

Phỏng vấn live luôn ấy. Mình ngồi trong chi nhánh MB Quảng Ninh, có 3 người phỏng vấn. Lúc họ bảo phía QN đã hỏi xong, bên HN có hỏi gì không mới giật mình để ý. Có một máy quay và thu âm ở trong phòng luôn, và mình nghe bên kia hỏi. :-S.

Ah, các bạn chú ý đừng mặc quần bò và váy diêm dúa quá nhé, các bạn nữ nên trang điểm nhẹ và các bạn nên nên cạo râu (nếu có hút thuốc thì cũng tránh ngày pv ra nhé), theo mình tốt nhất là mặc đồ công sở: áo sơ mi trắng/ kẻ kết hợp với quần âu/ chân váy, giày dép sạch sẽ, mỉm cười vừa phải.

Viết như thế này dễ gây hiểu lầm lắm bạn :))

Mình vừa pv về đây, thuật lại các câu hỏi cho mọi người nè: Hội đồng pv mình có 3 ng, mình pv cho chi nhánh TN, có anh GĐ chi nhánh pv ngồi giữa. Đầu tiên 1 chị giới thiệu qua về hội đồng rùi mời mình giới thiệu về mình. Từ đây là 1 chuỗi các sai lầm của mình :(
1. Giới thiệu bản thân
2. Em biết gì về ngân hàng
3. Em biết gì về vị trí em ứng tuyển (mình ứng tuyển TVS nên nói mấy cái chung chung nhưng lại ko đả động đến KHCN)
4. Sau đó hỏi 1 câu tình huống tùy thuộc vào kinh nghiệm và CV của mình
5. Hỏi mình là làm KHCN phải đi tiếp khách, e có đi đc ko? có ảnh hưởng gì đến gia đình ko?
6. Trong 2 vị trí TVS và KHCN e ưu tiên vị trí nào hơn?
Còn mấy câu nữa đại loại là xoay quanh bản thông tin ứng tiên.
Mình lúc đầu hồi hộp quá nên nói vấp mấy lần, hu hu.
Kinh nghiệm mình rút ra là:
1. Tìm hiểu kỹ về vị trí mình ứng tuyển: phải làm gì, có khó khăn gì?
2. Hiểu biết nhất định về ngân hàng mình thi
3. Giới thiệu bản thân thật ngắn gọn
4. Ăn mặc sáng sủa, thái độ tự tin
5. Hội đồng pv có 3 người, mình in 3 bản thông tin ứng viên cho mọi người đã phải mượn của nhau
Tạm thời thế đã, đang buồn nẫu ruột nên chưa nhớ đc gì.
Chúc các bạn thi sau may mắn nhé!

Bạn đừng buồn.theo kinh nghiệm của mình thì bạn có nhiều cơ hội để qua vòng này.chứ nếu họ không thấy bạn ohu2 hợp sẽ không hỏi nhiều và lựa chọn giữa hai vị trí đâu.kiên nhẫn chờ đợi nhé.thanks đã chia sẻ

Mình cũng vừa đi phỏng vấn chi nhánh Sơn Tây về. Dự là tạch lô zoài. Mình dính câu huy động 20 tỷ trong 6 tháng thì phải làm zư lào. Mình nói dựa vào bạn bè, người thân và cả danh sách khách hàng ngân hàng cung cấp. Cơ mà anh ấy bảo chung chung và đòi hỏi cụ thể và chi tiết hơn.

Mình cũng vừa đi phỏng vấn chi nhánh Sơn Tây về. Dự là tạch lô zoài. Mình dính câu huy động 20 tỷ trong 6 tháng thì phải làm zư lào. Mình nói dựa vào bạn bè, người thân và cả danh sách khách hàng ngân hàng cung cấp. Cơ mà anh ấy bảo chung chung và đòi hỏi cụ thể và chi tiết hơn.

Câu hỏi này khá là phổ biến đó, Ai cũng trả lời như bạn thì đâu là sự khác biệt
Phải nói rõ kế hoạch chi tiết,huy động đc con số cụ thể là bao nhiêu, từ những nguồn nào chứ !

Mình nghĩ các bạn nên chuẩn bị thêm 1 số câu hỏi như
- Lập kế hoạch phát triển khách hàng mới ? Các cách tiếp cận khách hàng
- Lôi kéo khách hàng đang sử dụng sản phẩm/dịch vụ của NH khác
- Huy động 5 tỷ trong vòng 2 tháng mà không dùng mối quan hệ người thân
- Hay làm sao để huy động thêm 5 tỷ từ 10 khách hàng đang gửi tiết kiệm tại MB là 20 tỷ trong vòng 1 tháng

Bạn có thể chia sẻ thêm 1 số thông tin và câu hỏi về buổi pv này không .

Viết như thế này dễ gây hiểu lầm lắm bạn :))

đồng chí này hay để ý tiểu tiết thế, bạn ý viết thiếu chữ NAM mà, 1 số bạn nữ cũng để râu,ria chứ.
Mai đi pv hả ? Về lại share nhé, Hình như bạn cũng thi đợt tháng 10 năm ngoài thì phải. Chúc may mắn nhé, he2.

đồng chí này hay để ý tiểu tiết thế, bạn ý viết thiếu chữ NAM mà, 1 số bạn nữ cũng để râu,ria chứ.
Mai đi pv hả ? Về lại share nhé, Hình như bạn cũng thi đợt tháng 10 năm ngoài thì phải. Chúc may mắn nhé, he2.
28 lận cơ, còn nửa tháng nữa lận, ừa năm ngoái cũng thi nhưng vẫn chưa từ bỏ ước mơ, thanks :D

28 lận cơ, còn nửa tháng nữa lận, ừa năm ngoái cũng thi nhưng vẫn chưa từ bỏ ước mơ, thanks :D

Thanks thì like ở cmt kìa đồng chí, đồng chí có cái tên khá đặc biệt để ng ta phải nhớ tới, mình theo dõi cái pic hơn 500pages mà vẫn nhớ đc tên đồng chí đấy:)). Hỏi ngoài lề chút là đó là tên nhà văn/thơ,diễn viên hay anh hùng nào vậy:). Hay là tên tiếng Anh của bạn:), mình dốt tiếng Anh nên k biết

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,681
Thành viên mới nhất
josylviomerch
Back
Bên trên